ไม่เข้าใจพระบางส่วน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วานิช, 1 ตุลาคม 2004.

1. วานิช

วานิช Active Member

วันนี้ไปเดินแถวคลองถม โหเจอพระมาเดินซื้อของในคลองถมกันเพียบเลย บ้างก็อยู่กันเป็นกลุ่มยืนดูหนังวีดีโอ บ้างก็ยืนเลือกแผ่นซีดีกันอย่างครื้นเครง บ้างก็ยืนดูดบุหรี่พ่นควันกันน่าดู ผมเห็นแล้วเซ็งเลย ทามไมพระต้องเป็นอย่างงี้ด้วยหว่า ทุกคนคิดว่าอย่างไรกันบ้างถ้าเห็นพระแบบนี้

2. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    คนโดนบังคับให้บวช

คนไม่รู้จะทำมาหากินอะไรเลยมาบวช

3. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เขาเป็นแค่สมมุติสงฆ์ แต่ไม่ได้เป็นสงฆ์ จะเรียก ว่าเป็นแต่ถายนอกก็ได้ ไม่แน่ภายในอาจจะเป็นสงฆ์ก็ได้ บางทีท่านออาจจะออกมาหาอุปกรณืไฟฟ้าเอาไปใช้เพืท่อกิจสงฆ์ก็เป็นได้ ไม่อยากวิจาร์ณ เดียวนรกกินหัว เท่านี้แหละ

4. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    รุนแรงไปครับ คุณกระเจียว ระวังบุ_จะเป็นบาปไม่รู้ตัวนะครับเป็นห่วง

:(

5. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยให้อำนาจกรรมจัดการดีกว่า ถ้าเราวิจารณ์เองไม่ดีหรอกครับ

จะเป็นวจีกรรม+มโนกรรมซะเปล่าๆ

6. casyrybacksed

casyrybacksed Active Member

27 กันยายน 2004
    คุณwitt กล่าวถูกต้องแล้วครับ เราไม่อาจดูได้แต่เพียงภายนอก พอเห็นแล้วก็ฟันธงได้เลยว่า พระท่านทำผิดพุทธกิจเสียแล้ว บางทีท่านอาจไปหาซื้อของเพื่อกิจของสงฆ์ก็ได้ เพียงแต่พระที่คุณเห็นทั้งหมดนั้น อาจมาจากต่างที่ ต่างวัด จุดประสงค์ต่างกัน จะเหมารวมกันไม่ได้แน่
    คุณกระเจียวก็พูดถูกต้องครับ พระบางรูปก็ ท่านก็คล้ายที่จะเป็นสงฆ์จริงๆ ส่วนบางรูปท่านก็พยายามที่จะไม่เป็นสงฆ์เอาเสียเลย
    คุณมารวิกะ กล่าวถูกต้องที่สุดครับ แม้แต่ผมเองก็ยังเป็นบาปไปด้วยแล้ว ตอนนี้ เหอ เหอ เหอ

7. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นหน้าที่ของตำรวจพระ หรือที่เรียกว่า สำนักวินยาธิการ แต่ผมก็เห็นแบบนี้มานานแล้วไม่เห็นท่านออกมาทำอะไรนี่ ส่วนให_่ผมจะเข้าไปคุยกับท่านเลย ถ้ามาเรี่ยไร ตามตลาดก็ขอดูใบสุทธิ และก็เชิ_ท่านกลับวัด ถ้ายังไม่ไปก็โทรแจ้งสำนักตำรวจพระ จำเบอร์ไม่ได้นะตอนนี้ หรือแจ้งส.น.ท้องที่ครับ

8. เณรน้อย

เณรน้อย Active Member

ท่าน อาจารย์ ได้บอกไว้ ว่า อย่าดู แต่ ภายนอก
    ให้ ดูจิต คน เอา

9. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004

อ้ะจ๊ากกกกกกกกกก นี่ยังไม่ทันได้ด่าเลยนะ
    แค่เสนอคำตอบให้เจ้าของกระทู้อ่ะค่ะ ก็เขาสงสัย เราก็ตอบด้วยการวิเคราะห์ดูว่าทำไมเขาถึงประพฤติเช่นนั้น สาเหตุบางประการที่น่าจะเป็น ตอบไปสองประโยคเองอ้ะ ทำไมคิดลึกแบบนั้นอ้ะคะ โธ่....

ดูเจตนาด้วยดิคะ เฮ้อ

"คนโดนบังคับให้บวช

คนไม่รู้จะทำมาหากินอะไรเลยมาบวช"

นี่เป็นกรณีแบบทั่วๆไปมาก ไม่ได้ตั้งใจว่าเลยนะน่ะ แค่วิเคราะห์ปัณหาให้อ่านๆดู เผื่อจะเจอวิธีแก้ไขกัน

แล้วอีกอย่างนึง เราก็รับรู้กันตามความเป็นจริงไม่ใช่เหรอคะ ว่ากรณีอย่างนี้มันมีอยู่จริงๆ และเป็นสาเหตุให้เกิดปัณหาทำนองนี้ขึ้นมา

10. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    สมมติสงฆ์

อีกไม่นานสมมติสงฆ์คงไม่นุ่งห่มจีวรแล้ว อาจเหลือเพียงผ้าเหลืองทัดหูเท่านั้นเอง ทำให้ผู้ปราถนาที่จะสร้างบุ_กุศลจริงๆคงหาเนื้อนาบุ_ที่ดีได้ยากขึ้น แต่ คิดว่ายังหาได้ถ้าพิจารณาให้มากขึ้น