ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    อายุขัย?

ขออนุญาตท่านกัปตันตอบแทนก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรขาดตกบกพร่องขอความ
    อนุเคราะห์ท่านกัปตันมาเพิ่มเติมด้วยครับ
    ๑. กรณีนี้ไม่เป็นไร ถ้ายอดเงินคงเดิมหรือเพิ่มขึ้นไม่ผิดครับ
    ๒. เรื่องอายุขัยขอนำคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานมาให้อ่านดังนี้ครับ

การต่ออายุก็ต้องทำให้มันถูก ถ้าทำไม่ถูกแล้วก็เสียเงินเปล่า
    ถ้าบังเอิญเป็นอายุขัยต่อเท่าไรก็ไม่สำเร็จผล
    เพราะเชื้อไฟเดิมดับ หมดบุญบารมีที่ทำมา

การหมดบุญบารมีนั้น แม้อายุขัยก็ไม่แน่
    บางคนเป็นเด็กก็หมดอายุขัย บางคนเป็นหนุ่มเป็นสาว
    บางคนวัยกลางคน บางคนก็ถึงวัยแก่ อายุขัยนี่ไม่แน่นอนนัก

คำว่า อายุขัย นี่หมายความว่า ก่อนที่จะเกิด กฎของกรรมดีหรือกรรมชั่ว
    กำหนดชีวิตให้มาเท่าไร ถ้ากำหนดชีวิตมา ๒๐ ปี ก็ต้องแค่ ๒๐ ปี
    ๑๐ ปี ก็ต้อง ๑๐ ปี ๓ วันก็ต้อง ๓ วัน นี่เป็นอายุขัย ต่อไม่ได้

ถ้าตายก่อนนั้นเขาเรียก อุปฆาตกรรม หรือว่า อกาลมรณะ อย่างนี้ต่อได้
    และถ้าบรรดาญาติโยมพุทธบริษัททั้งหลายจะต่ออายุแบบนี้
    ก็ต่อมันทุกวันก็หมดเรื่องกัน

วิธีต่อทุกวัน ก็หมายความว่า ให้ทุกท่านมีความเคารพในพระรัตนตรัย
    คือ พระพุทธเจ้า พระธรรมและพระอริยสงฆ์อย่างจริงจัง
    และต้องเว้นจากกรรมที่เป็นปาณาติบาต

ถ้ามีเวลาเดินผ่านไปมีใครเขาหาปลาหาเต่าที่เขาจะฆ่ามันให้ตาย
    ก็ซื้อพอกำลังที่เราจะซื้อได้แล้วก็นำไปปล่อยในที่ปลอดภัย
    ไม่ใช่ปล่อยในหม้อข้าวหม้อแกงของเรานะ
    ไปปล่อยในสถานที่ที่เขาจะมีความสุข ในแม่น้ำก็ได้
    ในหนองคลองบึงก็ได้ ปล่อยให้เขารอดชีวิต

คิดว่าคงจะชัดเจนนะครับ

เชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญครับ
    www.buddhasattha.com<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2010
  2. 111222333

111222333 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    ทุกสิ่งทุกอย่าง ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ

กราบนมัสการองค์สมเด็จพระศาสดา ครูบาอาจารย์ทุกๆท่าน ด้วยจิตอันนอบน้อม
    กราบสวัสดีพี่ๆที่เคารพทุกท่าน

ผมไม่รู้ว่าจะพูดยังไงดี ถึงจะอธิบายเรื่องราวต่างๆได้ทั้งหมด ไม่รู้ว่าเรื่องราวนี้มันเริ่มต้นตรงไหน และไม่รู้ว่ามันจะสิ้นสุดตรงไหน

บางที เรื่องราวเหล่านี้ มันอาจจะเริ่มต้น มานานแสนนาน และอาจจะไม่มีวันสิ้นสุด
    กลับกลายเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดนั้น คือปัจจุบัน

ไม่ว่าอะไรดลจิตดลใจให้ผมได้เข้ามาเจอกระทู้นี้ ขอให้ท่านรู้ว่า ตลอด 1 อาทิตย์ ผมไม่ได้ทำอะไรเลยนอกจากอ่านกระทู้นี้ 1 วันผมจะใช้เวลาอ่านกระทู้นี้อยู่ประมาณ 8-10 ชั่วโมงครับ

วันนี้วันที่ 20 กุมพาพันธ์ เป็นวันที่ผมอายุครบ 21 พอดีครับ
    เหมือนมันจะเป็นฤกษ์งาม ยามดีอะไรบางอย่าง ที่ทำให้ผมต้องมาเขียนกระทู้ลงที่นี่ ทั้งที่ผมก็เข้าเว็บนี้มานาน แต่ผมไม่เคยคิดจะคลิกเข้ากระทู้นี้เลยก็นานมาก

แต่หลังจากที่ผมคลิกเข้ามา ได้อ่านไปจนถึงหน้า 240 ปวดตาแสบตาแค่ไหนก็เหมือนต้องอ่านให้ได้ และสิ่งที่ได้มานั้น คุ้มค่า จนไม่รู้จะบรรยายยังไงดี

หลังจากนั้นผมก็รู้สึกว่าอยากจะช่วยพี่ๆ ถ้าเหตุการณ์นี้จะต้องเกิดขึ้นจริงๆ เพราะผมได้ลองฝึกอภิญญา(แต่ไปได้ไม่ถึงไหน) มาได้ระยะหนึ่งแล้ว เพื่อว่า จะได้เอาไว้ช่วยคนหากเกิดวิกฤติจริงๆ และเอาไว้ศึกษาในเรื่องพลังงานต่างๆ รวมทั้งอยากเอาไว้เผยแพร่ธรรมะของพระพุทธเจ้าด้วย

แต่ผมก็ทำได้ไม่ถึงไหน จับภาพพระก็ได้แค่ลางๆ นั่งสมาธิก็ไม่รู้มันถึงไหนยังไง

แต่สิ่งที่ผมพอจะทำได้ก็คือศีล ซึ่งผมไม่เคยคิดว่าจะเคร่งในศีลได้ขนาดนี้มาก่อน และทาน แต่ตอนนี้ได้แค่คิด ยังไม่ได้เริ่มเลยครับ

ผมพึ่งจะสวดมนต์จริงๆจังๆได้แค่ 3 วัน แต่ก็เห็นถึงความเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง ทั้งการดำเนินชีวิตประจำวันและตอนทำสมาธิ

เมื่อคืนนี้ผมนั่งสมาธิและอุทิศบุญกุศลให้พี่สาว และพี่ๆอีกสามคน(สี่ยอดกุมาร(^-^) ไม่รู้ว่าพี่ๆได้รับกันหรือเปล่านะครับ

และก็มีเรื่องอยากถามพี่ๆ นะครับ
    1. เมื่อคืนหลังจากผมสวดอภิธรรม 7 จบ ผมก็นั่งสมาธิ ได้ก็ได้ยินเสียงเปาะแปะเหมือนทุกวัน(แบบที่พี่ฝนเคยบอกไว้) แต่วันนี้ผมได้ยินเสียงแปลกกว่าเดิมคือ เสียงเหมือนนก ปนกับจิ้งจก ดังแขวกๆ ลงมาจากข้างบน จากทีแรกไม่ค่อยชัด เหมือนเสียงอยู่ไกลๆ แล้วก็ดังต่ำลงมาเรื่อยๆ ทะลุหลังคา จนเหมื่อนมาลอยอยู่บนหัวของผมแล้วก็ได้ยินชัดมากๆ ถามไปว่าท่านคือใครก็ไม่มีเสียงตอบกลับ
    จนผมขนลุกขนพองไปทั่วตัวประมาณ 5 นาทีได้ครับ แล้วก็เหมือนมีอะไรเย็นๆมีหยุดอยู่ตรงหน้าผาก แล้วก็ที่มือเหมือนมีใครจับไว้ อยากถามว่า เสียงนั้นคือเสียงอะไรหรือครับ แล้วมีจุดประสงค์อะไรครับ

หลังจากนั้นผมก็ตัดสินใจในชั่วขณะว่าจะไปนิพพานให้ได้ ไม่ขอเกิดอีกแล้ว(จากที่ผมคิดมานานแล้วว่าชาตินี้ขอโสดาบัน) ถ้ามันจะตายก็ให้มันตายลงไปตอนนี้แหละจะได้จบๆกันไป(ซึ่งตอนนั้นผมก็กลัวมาก) แล้วเสียงนั้นก็ผ่อนลงๆ จนเงียบไป จากนั้นผมก็อุทิศบุญให้พี่ๆครับ

2. ไม่รู้ว่า ขบวนเรือลำนี้ ยังมีที่ว่างพอสำหรับเด็กตัวโตๆสักที่หรือเปล่าครับ ผมค่อนข้างจะมี บุญ วาสนา บารมีน้อยมาก ปัญญาก็น้อยด้วย หรือไม่ก็อยากให้พี่ๆ ลองถามพระอาจารย์ดูหน่อยก็ได้นะครับ ค่อยตัดสินใจ เพราะถ้าพี่ๆรับไป ผมเป็นตัวถ่วงแน่ๆ และถ้ารับผมก็อยากทราบว่าผมควรจะรับหน้าที่ไหนดี ช่วยบอกด้วยนะครับ ถ้าไม่รับก็ไม่เป็นไรผมก็ยังเทิดทูนพี่ๆเหมือนเดิมนะครับ

3. ผมวางเส้นทางของผมไว้คือ 1.ฝึกฌาน 4 ให้คล่องเพื่อให้เกิดกำลัง 2. ฝึกมโนให้ได้ เพื่อพิสูจน์คำสอนของพระพุทธเจ้า 3.เมื่อพิสูจน์แล้วก็ปฏิบัติตนเพื่อยกระดับให้เป็นพระโสดาบันให้ได้ เพื่อจะได้ฝึก อภิญญาต่อไป เพื่อป้องกันการเอาวิชาอภิญญาไปใช้ในทางที่ผิดด้วย 4. ฝึกอภิญญาครับ
    เนื่องจากความสามารถของผมค่อนข้างแย่มาก แต่ผมมีความตั้งใจ ไม่รู้ว่าของเก่าจะมีแบบเขาบ้างหรือเปล่า ผมก็ยังไม่แน่ใจ มโนฯก็ไม่ได้ซะที

ผมก็อยากเรียนถามพี่ๆว่า ผมควรจะต่อไปอย่างไรดีครับ และผมมีหวังสำเร็จบ้างหรือเปล่าครับเป้าหมายที่ได้กล่าวมา

ขอให้พี่ๆทุกท่านจงมีสุขภาพแข็งแรง ช่วงนี้อากาศหนาวๆร้อนๆ ไม่รู้จะเอาไงกันแน่ ทำงานหนักก็พักบ้างนะครับ

ผมอ่านมาถึงหน้า 240 แล้ว คาดว่าไม่เกินสองวันคงจะอ่านจบ หวังว่าจะตามพี่ๆได้ทันในเร็ววันนะครับ

กราบขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ ที่กรุณาเอื้ออาทรต่อผู้ด้อยปัญญาด้อยบารมีต่อผมนะครับ ด้วยความรักและเคารพสุดที่จะบรรยาย

ชัยยุทธพล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2010
  3. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ใช่ค่ะ ส่วนใหญ่จะมีกรรมเกี่ยวเนื่องกันมาตั้งแต่ครั้งอดีตค่ะ ถ้าฝึกมโนมยิทธิแล้วจะรู้ได้เองค่ะ

ก็ลองไปฝึกดูก่อนก็ได้นี่คะ ถ้าถูกจริตกับคุณก็คงไปได้ดีค่ะ

4. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะ ทุกท่าน ขออนุญาตกล่าวต้อนรับสมาชิกใหม่แทนท่านกัปตันและท่านประชาสัมพันธ์(ท่านริคฯ) เรือธรรมลำนี้นะคะ

ยินดีต้อนรับ คุณชัยยุทธพล และคุณ indyplus ค่ะ

ก่อนอื่นอย่าว่ากันนะคะ หากพี่หนิงจะขออนุญาตแก้ไขภาษาไทยที่เป็นภาษาเขียนให้ถูกอักขระภาษาไทยที่ถูกต้อง เพื่อช่วยกันจรรโลงภาษาไทย ที่เป็นภาษาของคนไทยไว้ให้ลูกหลานไทย

ออกตัวก่อนว่าไม่ได้เป็นครูภาษาไทยแต่อย่างใด เพียงแต่มีหน้าที่ที่ต้องใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องทุกวันค่ะ ผิดพลาดประการใดรบกวนผู้รู้แก้ไขด้วยค่ะ _/\_

ขอตอบรวมๆ เลยแล้วกันค่ะ ทราบว่ามีคนรออ่าน เพราะพี่หนิงขอเป็นอาสาสมัครเข้ามาตอบเอง

ในส่วนที่น้องจะฝึกปฏิบัติ อย่างไร ก่อนหลัง คงต้องค่อยเป็นค่อยไปค่ะ ความอยาก มักถูกระงับด้วยความไม่อยาก

บางคนฝึกมานานแสนนาน ใช้เวลาฝึกมากมาย แต่สุดท้ายไม่ใช่สิ่งที่เป็นเรา(ไม่ถูกกับจริตของเรา)

ขอให้น้องมีความเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2010
  5. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่ผู้มีบุญสูงส่งทั้งนั้นเลย กระทู้นี้

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

6. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อ้าว น้องหญิง มาตกม้าตายตอนจบซะแล้ว มากมายนะคะ ไม่ใช่ มามาย

7. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บอกสามีและลูกให้รู้และโมทนา ก็ได้เหมือนกันขอรับ
    อย่างกระผมบางทีไปทำบุญก็เอาเงินพ่อเงินแม่ไปทำ ตอนเอาไปตอนแรกไม่บอกหรอกขอรับ ถ้าเขาไม่เข้าใจเขาจะด่าผมเอา แต่ไปทำมาแล้วถึงบอก ตะนี้เขาก็ห้ามไม่ได้แล้วขอรับ เพราะไปทำมาเรียบร้อยแล้วขอรับ

เพื่มเติมให้อีกนิดขอรับ เป็น พุทธานุสสติ ได้ด้วยนะขอรับ
    พอลาเสร็จก่อนจะทาน ทำเป็น อาหาเรปฏิกูล ก่อนก็ได้นะขอรับ แค่พิจารณาอย่างหยาบๆก็แค่ เราจะกินอาหารนี้เพื่อดำรงอยู่ ดับความทุกข์ที่เกิดขึ้นกับสังขาร มิให้เกิดการทรมานกับสังขารที่เราได้อาศัยอยู่ มิใช่อยู่เพื่อกิน กินเสร็จอิ่มเกินพอดี ก็ปวดท้อง ปวดอยากเข้าห้องน้ำ ทั้งทุกข์หนัก ทุกข์เบา ร่างกายสรรหาแต่ความทรมานหรือทุกข์มาให้ทั้งนั้นแล ตายเมื่อไหร่ขอไปพระนิพพานทันที แค่หยาบๆขอรับ พอเรื่มคล่องคงพิจารณาได้มากกว่านี้ นั้นสุดแท้ปัญญานั้นจะเกิดแก่ผู้ใดขอรับ โจ๋ได้แค่นี้ขอรับ หยาบสุดๆ

8. ButZa

ButZa เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ :cool:

9. 111222333

ขอบพระคุณสำหรับทุกอย่างครับพี่หนิง ผมไม่คิดเลยว่าจะผิดได้เยอะขนาดนี้ ต้องขอโทษจริงๆนะครับ รู้สึกว่า พี่หนิงเป็นคนละเอียดละออมากๆเลยนะครับ:cool:

สรุปว่าผมได้ร่วมขบวนเรือลำนี้แล้ว ดีใจจังเลยครับ ไม่รู้ว่าจะทำได้ดีแค่ไหนแต่ก็จะทำให้ดีที่สุดนะครับ ถึงผมจะหัวช้า แต่ก็ตัวโต เอาไว้ใช้แรงงานขนนั่นแบกนี่ได้นะครับ

ขอบพระคุณพี่ๆและป้าๆทุกท่านด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2010
  10. 111222333

ขอบพระคุณครับพี่ ButZa อบอุ่นจริงๆครับเรือลำนี้
    ผมเป็นคนไม่ค่อยยิ้ม ส่วนมากจะวางเฉย แต่ก็ได้มายิ้มเพราะพี่ๆที่นี่ ถือเป็นบุญของผมจริงๆเลยครับ

ผมยังกล้าๆกลัวๆอยู่เลยครับตอนนี้ บุญก็น้อย(ไม่ค่อยได้ทำบุญ)บาปก็เยอะ ปัญญาก็น้อย จริงๆผมยังคิดว่า ตนเองมาจากข้างล่างแน่ๆ ไม่ก็มาจากสัตว์จำพวกอุรังอุตัง หรือหมีโคอาล่าแน่ๆ เพราะเป็นคนเชื่องช้า คิดช้ามากๆครับ

ผมไม่รู้ว่าจะต้องเกิดอีกหรือเปล่า(ยังไม่รู้ได้เห็นกับตัวเองจริงๆ) แต่ก็รู้แน่ว่าเกิดแล้วเป็นทุกข์ นั่งพิมพ์อยู่นี่ก็ทุกข์ ถ้าชาติหน้ามีจริงผมก็ไม่อยากเกิดอีกแล้ว จึงจะขอติดสอยห้อยตามไปด้วย ไม่ว่ายังไงก็จะพยายามครับ แม้เป็นคนที่ 10 หรือ100 ก็อยากเป็นหนึ่งในนั้นครับ

ขอบพระคุณพี่ ButZa ที่ต้อนรับนะครับ ขอให้เจริญในธรรมครับผม

11. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    น้าน..ตกลงว่า ละเอียดละออ กากๆ เนี่ย..ชมป่ะ..ขนาดกากยังไม่เหลือ ฮา..ภาษาไทยนี่สนุกนะคะ หากเรารู้จักใช้ รู้จักเล่นคำสนุกพอๆ กับภาษาอื่นๆ เหมือนกันค่ะ น้องเขาจะเขียนว่า ละเอียดละออมากๆ แต่พิมพ์ผิดไปตัวเดียว ความหมายเปลี่ยนไปเลย..ฮา..

ใครเป็นป้า ไม่รู้ค่ะ รู้แต่ว่าพี่หนิงแก่กว่านิดเดียว..เอง

ปล.แหม..ท่านพี่หญิงเจ้าขา นานๆ น้องจะมีคำมาให้ท่านพี่จับผิดซะที ดีใจจัง..คริ..คริ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2010
  12. 111222333

โอยยย..นรกกินหัวผมแน่ๆครับ:'( แย่มากๆเลย ขอโทษขอขมาพี่หนิง ผมแก้ไขแล้วนะครับ รวมทั้งข้างบนด้วยครับ ผมผ่านวิชาภาษาไทยมาได้ยังไงก็ไม่รู้นะครับ เฮ้อ..

13. 111222333

ได้ยินว่าพี่สาวคุยทาง Skype หากไม่เป็นการรบกวนผมอยากขอ Skype ของพี่ๆท่านได้ไหมครับ เผื่อมีเรื่องอยากจะขอปรึกษาเร่งด่วน ขอบคุณครับ <cite></cite>

14. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ขำแทบตกเก้าอี้ พี่ๆน้าๆเนี่ย...พี่พอรับได้อะนะ แต่ป้าๆเนี่ย พี่ขอออออ... ฮ่าๆๆๆ

15. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าวน้องฝน...ท่านกัปปิตัน

โมทนาบุญกับน้องฝนด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

16. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

Have a safe trip.

ขอโมทนาบุญล่วงหน้าทุกบุญด้วยครับ

17. Ricardo DeCalgary

เข้ามาเชียร์ครับ คุณ spthong2000

ไม่ทราบว่าเคยปฏิบัติมาแบบไหนครับ หากว่าไม่ถูกจริตของตัวเองค่อยเปลี่ยน

ที่วัดมีหลักสูตรครูสมาธิด้วยครับ เป็นระยะเวลาประมาณหกเดือน

ลองศึกษารายละเอียดได้ตามเว็ปนี้ครับ

http://www.dhammamongkol.com/

อนึ่งหลวงพ่อวิริยังค์ท่านได้สอนการทำสมาธิแบบบริกรรมไว้ว่า

"การบริกรรม ทำให้จิตเป็นหนึ่ง
    จิตเป็นหนึ่ง ทำให้เกิดความสงบ
    ความสงบ ทำให้จิตมีพลัง
    จิตมีพลัง ทำให้มีสติระลึกรู้
    มีสติระลึกรู้ ทำให้เกิดสติปัญญา
    มีสติปัญญา ทำให้รู้ทันอารมณ์
    การรู้ทันอารมณ์ ทำให้จิตเป็นกลางได้"<!--colorc-->

บุญรักษา สวัสดีครับ

18. Ricardo DeCalgary

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่

ทราบว่าท่านกัปปิตัน และ พี่หนิง เจ้าของ ไม้พายที่เงางาม ต้อนรับ น้องชัยยุทธพล เรียบร้อยแล้ว

ขออนุญาตต้อนรับด้วยคนครับ

ขอต้อนรับน้องชัยยุทธพล และ ท่านอื่นๆ อีกหลายท่านครับ สู่เรือธรรมนาวาหรรษา ล้า ล้า ล้า

วัตถุประสงค์ของเรือธรรมะนาวาก็คือ ข้ามทะเลระทมถึงฝั่งนฤพาน

เรือลำนี้ก็รวมญาติสนิทมิตรสหาย คนกันเองทั้งนั้น มาตั้งนานนม จนมาพบกันใหม่

เวลาจะผานมานานแค่ไหน ก็กลับมาพบกันครับ
    อย่างที่เคยบอก ยังจะมีมาเรื่อยๆ ครับ

สำหรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เมื่อได้รับไม้พายเงางามไร้เสี้ยนหนามกระชับมือจากพี่หนิงแล้ว รับตั๋วแล้ว เดินในชิดซ้าย และขวาตามชอบใจครับ ได้ที่นั่งแล้วได้ไม้พายแล้ว ก็พายได้เลยครับ ช่วยกันพายครับ

บ้างท่านเคยพายมาแล้ว ก็ขอความกรุณาท่าน มาช่วยกันครับ มาแลกเปลี่ยน มาแนะนำกันครับ

ส่วนบ้างท่านที่ยังไม่เคยพาย หรือ เพิ่งเริ่ม ก็มาถามไถ่กันครับ เดี๋ยวจะมีท่านผู้รู้ มาช่วยกันตอบครับ

(ผมเองก็ได้แต่อ่าน ยังตอบไม่ค่อยได้ครับ ต้องขออภัยด้วยครับ)

สำหรับท่านผมยังไม่ได้เอ่ยนามรับขึ้นเรือ ต้องขออภัยท่านอีกครั้งครับ ก็ขอเรียนเชิญท่านขึ้นเรือธรรมะนาวาลำนี้ได้เลยครับ เนื่องจากหลายท่านได้เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็น เข้ามาโมทนาบุญ เข้าสอบถาม ผมเลยไม่ได้กล่าวเรียนเชิญท่านขึ้นเรือ ให้อภัยกระผมด้วยขอรับ

เนื่องจากตอนนี้สมาชิก ญาติธรรม มากขึ้นเรื่อยๆนะครับ ท่านที่ยังไม่ได้ส่งข้อมูลที่ติดต่อได้ ให้กับท่านกัปตัน ก็อย่าลืมส่งข้อมูลที่ติดต่อได้ให้ท่านกัปตันนะครับ เพื่อมีข้อมูลข่าวสาระสำคัญที่ติดต่อกันได้ ก็จะเป็นอีกช่องทางหนึ่งครับ
    (ขอรบกวนท่านกัปตันอีกครั้งครับ)

ส่วนน้องชัยยุทธพลที่เอ่ยอาสาว่าจะขอทำหน้าที่อะไรก็ได้ บนเรือลำนี้
    เอาอย่างนี้ครับ พี่ว่าเรายังขาดเจ้าหน้าที่บริการน้ำและผ้าเย็น เห็นน้องบอกว่าตัวโตหล่อล่ำ คาดว่าหน้าที่นี่คงพอช่วยกันได้ แถมบริการสมาชิกทั้งลำเรือ ได้บุญมากเลยนะครับ ซึ่งการทำเช่นนี้ ไปที่ไหนก็มีแต่คนช่วยเหลือ (ฮิ ฮิ)

ส่วนเรื่องการปฏิบัติอื่นๆ ก็ "โปรดใจเย็น น้องชายใจเย็นไว้ก่อน อย่าใจร้อน ธรรมะ ต้องใช้เวลา...."

ส่วนที่ถามว่ามีหวังสำเร็จไหม ขอตอบโดยส่วนตัวว่า มีหวังแน่นอนครับ ไม่หยุดพาย มีหวังแน่นอน ติดขัดประการใด มาถามไถ่กันครับ เอาใจช่วยอีกแรงครับ

และที่บอกว่า "บุญ วาสนา บารมีน้อยมาก ปัญญาก็น้อยด้วย"
    ก็อยากจะให้กำลังใจว่า อย่าคิดเช่นนั้นเลยครับ "ผ่านมาแล้ว ผ่านไป" หรือไม่ก็ "ที่แล้วก็แล้วไป" มาเริ่มตั้งต้นเดินกันใหม่ให้ถูกทาง เดินไปเรื่อย พายไปเรื่อย ต้องถึงแน่นอน

ไม่ได้เข้ามาหลายวันเลยใช้พื้นที่เขียนเสียยาว
    ขออภัยอีกครั้งครับ

ขอโมทนาบุญกับทุกท่านในทุกบุญ ที่ได้ปฏิบิติมาแล้ว และจะปฏิบัติขึ้นมาอีกครับ

บุญรักษา สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2010
  19. Ricardo DeCalgary

มาแซวครับพี่หนิง
    แปลว่าอะไรเอ่ย

20. Ricardo DeCalgary

น้องเอ

ยังดีที่ไม่มี คุณยาย คุณย่า คุณปู่ ฮิ ฮิ

(ตอนนี้อยู่ที่ไหนแล้วครับ)