ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. แสงศร

แสงศร เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอโทษค่ะพิมพ์ข้อความแล้วมันหายไป ขอเริ่มใหม่

สวัสดีค่ะ คุณRehacked ศรอ่านข้อความคุณแล้วสงสัยว่าคุณว่าศรหรือเปล่า
    ว่า(นั่งค้นคำนึงที่เพื่อนสงสัย)(ถ้าเกิดทำให้เขาตาสว่างได้ละ เลยเอามาโพสเผื่อ
    เป็นเพื่อนใครในนี้ หากเป็นเพื่อนใครก็แนะแนวทางหรือเตือนเขาให้ขอขมาพระด้วยนะ)
    อยากทราบว่าที่คุณพูดถึงนี้ใช่ศรหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ขอโทษด้วย ถ้าการที่เราสงสัยแล้ว
    อยากได้คำตอบเพื่อเป็นทานเป็นการปรามาสพระรัตนตรัยและพี่Meล่ะก็ คนที่เขาสงสัย
    แบบศรแล้วถามพ่อแม่ครูอาจารย์ก็เป็นการปรามาสกันหมดทุกคนน่ะสิ ใม่งั้นพ่อแม่ครูท่าน
    ก็คงจะปิดปากเงียบสนิทเพราะกลัวลูกศิษย์ที่ถามจะปรามาสท่านไปซะ ก็พอดีไม่ต้องรู้อะไรกัน อยากถามว่ามันผิดตรงไหน อยากรู้ก็ถาม และพี่Meก็ใจกว้างกว่าแม่น้ำที่ตอบให้รู้
    คุณอย่าเป็นคนใจบอดสิ คิดเองเออเองว่าคนอื่นปรามาสพระและโจมตีทุกประโยค
    คุณคงเป็นคนดีมากสินะ ที่เที่ยวกล่าวหาคนอื่นไปทั่ว คุณรู้จิตใจคนอื่นได้เหรอว่าเขาคิดอะไรอยู่ ต้องการอะไร ไม่งั้นโลกนี้คงไม่วุ่นวายอย่างนี้ ศรสงสัยก็ถามแค่นั้น คุณไม่ใช่พี่
    Me อย่ามากล่าวหากันลอยๆว่าปรามาสและโจมตีคงไม่ใช่คนพุทธแน่ และถ้าหากคุณเป็น
    พระอริยะอีกคน ศรก็ขออภัยด้วย ศรไม่เคยว่าใครในนี้ มีแต่คำถามกับพี่Meเท่านนั้น ถ้า
    มันทำให้คุณโกรธมาก อยากด่าศรก็เชิญเถอะ เพราะศรเองก็ไม่ใช่พระอริยะ เป็นแค่คนที่
    ธรรมดาเท่านั้น ถ้าศรถามแล้วต้องตกนรกก็ช่างศรเถอะ ขอบคุณนะที่อยากให้ศรตาสว่าง
    เพราะทุกวันนี้ก็ใส่แว่นอยู่ ตาอาจมัวไปบ้างเป็นธรรมดา แต่ไม่โง่พอที่จะปรามาสหรอก
    ขอให้คุณโชคดีมีความสุขที่ได้ด่าคนอื่นแบบนี้ คุณรู้จักคนในโลกนี้ดีแค่ไหน ศรดูตัวเอง
    เสมอ ไม่ต้องให้ใครมาสั่งสอน ก่อนนอนก็ขอขมาพระทุกวัน พ่อแม่ด้วย ผีสางเทวดาด้วย
    คำพูดศรอาจเหมือนลบหลู่แต่คิดอย่างนั้นจริงๆ ศรเป็นคนตรง ขวานผ่าซาก ถ้าคุณว่าศร
    จริง ก็ขอให้บอก จะได้ขออมา แต่ถ้าคุณว่าคนอื่นก็แล้วไป ศรไม่ชอบคนแขวะคนอื่น
    บางคนด่าศร ศรก็เข้าไปถามว่าด่าศรหรือ เขาบอกเปล่าไม่ได้ด่า อันนี้ก็แล้วไป ถึงด่า ศรก็
    ไม่ว่าหรอก แต่เศร้าใจมากกว่า ว่าคนในนี้คิดเล็กคิดน้อย ไม่ยุติธรรม ดูตัวเองให้ดีก่อน
    ถึงดีแล้วก็เก็บเอาไว้ อย่าไปแขวะใครเขาอย่างนี้อีก ขออภัยทุกท่านที่เขียนยาวไปหน่อย
    ต่อไปจะไม่เผยอไปถามใครอีก ขอโทษพี่Me และคุณอีกครั้ง ขอบคุณค่ะ

2. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขอร่วมโมทนาในมหากุศลทั้งหมดทั้งสิ้นครับ**ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ครับ**ท่านใดมีความประสงค์อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเพื่อสักการะบูชาสามารถติดต่อขอรับพระบรมสารีริกธาตุ(ไม่มีค่าใช้จ่าย)ได้ที่ 08-2685-5608 อั๋นครับ
    (ขอสงวนสิทธิ์ไม่ส่งพระบรมสารีริกธาตุทางไปรษณีย์โดยเด็ดขาดครับ เพื่อความเหมาะสมเป็นการแสดงความเคารพและไม่เป็นการปรามาสต่อพระพุทธองค์ครับ
    ชมรายละเอียดเพิ่มเติมได้ในกระทู้ด้านล่างนี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/มอบพระบรมสารีริกธาตุกว่า15-สัณฐานโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นมีมอบให้เรื่อยๆ.244017/

<!-- google_ad_section_end -->
    http://palungjit.org/threads/เมื่อกระผมและคณะได้น้อมถวายพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์ที่วัดท่าซุง.290965/

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

<!-- google_ad_section_end -->

3. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

น้องศรคะ น้องแดงเขาไม่ได้ว่าน้องศรหรอกค่ะ คือน้องเขาไปเสริทหาคำให้เพื่อนในกูเกิ้ล แล้วมันดันไปเจอลิงค์ที่น้องเขาเอามาให้ดู น้องเขาหมายถึงว่าในลิงค์นั้น คนที่เขียนอ่ะ ปรามาสพระรัตนตรัยค่ะ เพราะว่ากล่าวถึงหลวงพ่อฤาษีท่านด้วย แล้วก็สายอื่นอีกด้วย ใจเย็นๆค่ะ ไม่มีใครว่ากันหรอกนะคะ ที่นี่เราอยู่กันแบบพี่แบบน้อง

เรื่องสงสัยแล้วถามอ่ะ ถูกต้องแล้วค่ะ เพราะพี่ก็ยังต้องถามพระท่านเหมือนกัน แต่ว่าบางเรื่องเราก็สติปัญญา ความรู้ยังไม่ดีพอ ยังไงทุกคนที่อ่านก็ต้องช่วยกันพิจารณาดูอีกที

ใจเย็นๆนะคะ โกรธแล้วเดี๋ยวแก่เร็ว ไม่ดีค่ะไม่ดี ยิ้มเข้าไว้ค่ะ

4. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    นำบุญมาฝากครับ
    โอนเงินร่วมทำบุญกฐินวัดเขาวง(ถ้ำนารายณ์) จ.สระบุรี ครับ

5. แสงศร

แสงศร เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    1
    ก็อย่างที่ศรบอกแหละค่ะ ไม่รู้ว่าคุณReเขาว่าใครในนี้หรือเปล่า แถมมันบังเอิญจังที่มาเจอคำว่าปรามาสพระครบหมด มันเหมือนกระทบกระเทียบยังไงไม่รู้ แต่ถ้าเจ้าตัวบอกพี่ว่าศร
    เข้าใจผิด ศรก็ต้องขอขมาคุณReอีกครั้ง ทุกคนบนโลกใบนี้ก็คิดไม่เหมือนกัน เข้าใจค่ะพี่
    ขอบคุณพี่Meที่บอกแทนเจ้าตัว ขอบคุณค่ะ

6. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    บอกบุญ กฐินวัดเขาวงและถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ๖ พ.ย. ๕๔

อนุโมทนาด้วยค่ะ น้องเอก

เรียน กัลยาณมิตรทุกท่าน ตามที่ท่านกัปตัน, น้องเอ และหนิงไปทำบุญใส่บาตรดอกไม้ เมื่อวันที่ ๑๖ กรกฎาคม (วันเข้าพรรษา)ที่ผ่านมา ซึ่งมีโอกาสพาคนสระบุรี(น้องเอ) ไปกราบหลวงตาวัชรชัยที่วัดเขาวงมา คนสระบุรีบอกว่าไม่เคยไป คนกรุงเทพเลยพาไปซะเลย.. ^__^

และที่ท่านกัปตันได้เล่าให้ฟังไปแล้ว (ลองหารายละเอียดอ่านดูนะคะ ถ้ามีเวลาจะก็อปมาให้อ่านกันอีกครั้งค่ะ) พวกเราได้กราบเรียนขออนุญาตหลวงตา ขอสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ประดับเพชร หน้าตัก ๒๖ นิ้ว (ไฟเบอร์) ถวายในวันทอดกฐิน วันเสาร์ที่ ๖ พ.ย. ๕๔

จึงขอบอกบุญมายังทุกท่านค่ะ (ขอรวบรวมรายชื่อ และยอดเงินไว้ก่อนนะคะ ยังไม่เปิดให้โอนเงินมา)

วันออกพรรษาปีนี้ตรงกับวันที่ ๑๒ ตุลาคม และจากวันออกพรรษา จนถึงวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๒ (ลอยกระทง) จะเป็นช่วงงานกฐิน หลายๆ ท่าน คงจะมีความประสงค์ที่จะทำบุญกฐิน หรืออยากเดินทางมาร่วมงาน ในตอนนี้หนิงมีรายชื่อวัด และวันทอดกฐินอยู่บ้างแล้วค่ะ ขอรวบรวมมาแจ้งให้ทราบต่อไปดีไหมค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกบุญของทุกๆ ท่านด้วยค่ะ

7. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับทุกท่าน
    นำบุญมาฝากครับ
    วันหยุดยาว ๓ วันได้มีโอกาสถือศีล ๘ ที่ ศูนย์พุทธศรัทธามาครับ
    พร้อมทั้งได้ทำบุญ วิหารทาน สังฆทาน ผ้าป่า ซ่อมพระพุทธรูป และทำบุญต่าง ๆ
    กับทางศูนย์พุทธศรัทธาครับ
    โมทนาบุยด้วยกันนะครับ

8. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

มีบุญมาฝากทุกท่านเชิญร่วมโมทนา ดังนี้ครับ

- บวชเนกขัมมะร่วมกับคณะของทางบริษัทอีก 95 ท่าน และญาติธรรมทั้งหมดรวมเกือบสามร้อยท่าน ในช่วงวันแม่ ณ ศูนย์พุทธศรัทธา
    - บูชาธรรมติดกัณฑ์เทศน์ ถวายพระอาจารย์ทุกรูปตลอดระยะเวลา 3 วัน
    - ถวายสังฆทานชุดใหญ่ กับพระอาจารย์ทุกรูปตลอดระยะเวลา 3 วัน
    - ใส่บาตรเช้า 2 วัน
    - ถวายเงินค่าอาหารกับทางศูนย์พุทธศรัทธา
    - ร่วมทอดผ้าป่ากับทางศูนย์พุทธศรัทธา
    - ร่วมบุญถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ แด่ หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วัดอ้อมแก้วมณีโชติ
    - ร่วมบุญมหากฐินถวายวัดท่าซุง

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้า และทุกๆท่านได้เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบัน ตราบยังไม่ถึงพระนิพพาน ขอคำว่า ไม่มี ไม่สำเร็จ จงอย่าปรากฏแก่ข้าพจ้า และทุกๆท่านด้วยเทอญ

9. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2011
  10. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณศร ก่อนอื่นก็ต้องขออภัยด้วยที่ทำให้เข้าใจผิด
    ช่วงนี้เจอพิษหวัดไม่สบายเลยไม่ได้เข้ามาอ่าน บวกกับวันแม่
    ก็เลยลากลับบ้านยาว
    ขออธิบายที่ผมเอามาลงนะครับ คือลองใช้ google ค้นเรื่องพระนิพพาน เพราะอยากรู้ว่า เพื่อนผมไปเอาความหมายแบบของพระนิพพานมาจากไหน ก็ไปเจอ blog นึงที่ผมลง link ไว้ด้วย ผมก็ลองอ่านดูคร่าวๆ
    ก็เจอว่าคนเขียน blog ปรามาสพระรัตรตรัยครบเลย คือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ผมเลยเอามาลงเผื่อใครรู้จัก ผมไม่ได้ว่ากระทบอะไรคุณศรเลยครับ อย่างที่พี่สาวว่านั่นแหละครับ เราอยู่กันอย่างพี่น้องครับ
    เจตนาที่ผมเอามาลงให้ดู ก็คืออยากให้คนรู้จักไปเตือนเขา ชี้ทางใหม่ให้เขาเท่านั้นเอง ส่วนที่ผมว่าอาจจะไม่ใช่ชาวพุทธ ก็เพราะว่าทุกวันนี้
    ศาสนาอื่นเขายอมลงทุนมาบวช รอเวลาจนเป็นเจ้าอาวาส แล้วสอนผิดๆ
    เพื่อทำลายความศรัทธาทีละน้อยๆ
    ถ้าทำให้คุณศรไม่สบายใจก็ขออภัยด้วยครับ อย่าคิดมากนะครับ :boo::boo:

11. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    กราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ ที่ไปทำบุญช่วงหยุดวันแม่..สาธุค่ะ _/|\_
    มีบุญมาฝากกัลยาณมิตรทุกท่าน เชิญร่วมโมทนาด้วยกันนะคะ (^_^)

ศูนย์พุทธศรัทธา
    - ถือศีลปฏิบัติธรรมในช่วงวันแม่ ณ ศูนย์พุทธศรัทธา
    - ใส่บาตรเช้า 2 วัน
    - ร่วมบุญใส่ตู้ซ่อมแซมหลวงพ่อพระพุทธกัสสป,ร่วมบุญชำระหนี้สงฆ์, ร่วมบุญค่าน้ำค่าไฟ, ร่วมบุญทุกอย่าง
    - ร่วมบุญทอดผ้าป่า
    - ร่วมบุญถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ แด่ หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วัดอ้อมแก้วมณีโชติ
    - ร่วมบุญมหากฐินถวายวัดท่าซุง
    ดูรูปได้ที่กระทู้นี้นะคะ-> [URL="http://palungjit.org/posts/5003900[/COLOR][/SIZE][/FONT][/URL]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2011
  12. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

เนื่องจากได้พบกับพี่สาวในงานบวชที่ศูนย์พุทธศรัทธา
    แล้วก็ถูกทักว่าไม่เห็นเอาธรรมะมาโพสลงไว้บ้างเลย

สงสัยจะไม่บังเอิญที่พี่สาวทักแล้วล่ะครับ
    เพราะปกติผมจะได้รับธรรมะเป็นหัวข้อไม่มีคำอธิบายเนื้อหา
    เหมือนกับให้มาพิจารณาต่อด้วยตัวเอง ผมเลยไม่กล้านำมาลงไว้ให้อ่านกันครับ
    แต่ครั้งล่าสุดนี่ได้รับพระธรรมเทศนาแบบมีเนื้อหาจากสมเด็จองค์ปฐมฯ
    เลยคิดว่าควรจะนำมาแบ่งบันให้พี่น้องทุกๆท่าน ขอเล่าย่อๆดังนี้ครับ

ตัวผมเองได้รับคำสั่งให้พิจารณาทุกข์ในกายเป็นสำคัญมาได้สักระยะหนึ่งแล้ว
    แต่ก็ยังไม่สามารถฝ่าด่านความรู้สึกของผมเองที่ว่า กายนี้บางทีก็ให้ความสุขได้
    ซึ่งขัดแย้งกับคำสอนของพระพุทธองค์ที่ว่า "กายนี้มีแต่ทุกข์"
    จึงเป็นสิ่งทำให้การพิจารณาข้อธรรมของผมชะงักอยู่ไม่ก้าวหน้าเท่าไหร่

วันก่อนหลังจากสวดมนต์ทำสมาธิก็ขึ้นไปกราบสมเด็จองค์ปฐมฯ
    ท่านก็เมตตาให้พระธรรมเทศนาในส่วนที่ผมติดขัดอยู่ว่า

"ให้ลองพิจารณาดูว่าวันหนึ่งที่มี 24 ชั่วโมงนั้น
    ร่างกายเรารับความสุข หรือ ความทุกข์ มากกว่ากัน
    โดยไล่เรียงตั้งแต่เช้ามา จนถึง เย็น และแม้กระทั่งเวลานอนหลับ
    เช้ามาเวลาตื่นงัวเงีย สุขสบาย หรือ ทุกข์
    เวลาถัดมาต้องหาอาหารกินเป็นระยะๆ สุข หรือ ทุกข์
    จนถึงเวลานอนหลับร่ายกายก็ยังบังคับให้ต้องพลิกตัวไปมา มันเพราะ สุข หรือ ทุกข์
    โดยสรุปแล้วอัตราส่วนเวลาที่ร่างกายนี้ใช้ไปในแต่ละวันมันอยู่บนความสุข หรือ ความทุกข์"

ผมก็น้อมพิจารณาตาม จึงพบว่า ในแต่ละวันของคนเรานั้น
    ช่วงเวลาที่กายเป็นสุข หรือ มีความสบายนั้น น้อยมากๆ บางวันเรียกได้ว่าแทบไม่มีความสบายเลย
    และที่มีความรู้สึกสบายปรากฏขึ้นก็เป็นเพียงแค่การผ่อนคลายจากความทุกข์เท่านั้น
    ไม่ใช่ความสุขสบายที่เกิดขึ้นเอง แต่เป็นการลดตัวลงของทุกข์จากร่างกายนี้ต่างหาก

ถึงตรงนี้ผมจึงไม่สงสัยเลยครับ ว่าทำไมยุคพุทธกาล
    ท่านทั้งหลายที่ฟังธรรมโดยตรงจากพระพุทธองค์ จึงสามารถเข้าถึงธรรมได้โดยง่าย
    เพราะท่านเทศน์ตรงกับจริตนิสัย และจุดที่เราขัดข้องจริงๆครับ
    และยังเป็นธรรมะที่เข้าใจได้โดยง่ายไม่ซับซ้อนเกินไปสำหรับตัวเราด้วยครับ

ธรรมะที่นำมาฝาก หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุกๆท่านบ้างนะครับ
    ปล. ผมส่งการบ้านแล้วนะครับพี่สาว อิอิ

13. Me, myself

อนุโมทนาด้วยค่ะน้องต๋อง

ดีจังเลย ต่อไปก็จะได้มีคนช่วยเอาธรรมะมาบอกแก่กัลยาณมิตรเพิ่มขึ้นอีก สาธุ

14. Me, myself

เมื่อวันแม่ที่ผ่านมาได้ไปบวชเนกขัมมะที่ศูนย์พุทธศรัทธามาค่ะ แต่ช่วงเช้าได้ไปหล่อพระที่วัดเกตุมณีที่สมุทรสาครกันก่อน ดิฉันก็อาศัยติดรถน้องกบไปค่ะ พี่นันแฟนน้องกบเป็นคนขับ คณะที่ไปก็มีพี่นัน น้องกบ แม่อิน น้องจิ๊บแล้วก็ดิฉัน นัดเจอน้องกบที่ฟิวเจอร์ปาร์ค ดิฉันต้องไปขึ้นรถตู้ที่ตรงบางนามาลงที่ฟิวเจอร์ ตอนนั่งรถตู้มาคิดว่าจะไม่รอดแล้ว เมารถมากมาย ดีนะไม่ได้กินข้าวเช้าไปก่อน เพราะกันไว้ก่อน เนื่องจากกลัวว่าจะเมารถนี่แหละ แต่กระนั้นก็เถอะ เล่นเอาเกือบไม่รอดเหมือนกัน เพราะว่าจะอ้วกอยู่รอมร่อแล้ว ตั้งสองสามรอบ แต่ก็ฝืนๆไว้ ถ้าไปไกลกว่านี้สงสัยเจ้าของรถคงไล่ลงกลางทางแน่ๆ ฮา

พอน้องกบมารับแล้วก็ไปรับน้องจิ๊บต่อ แล้วก็ไปหล่อพระกันที่สมุทรสาคร รถติดมากๆๆๆ แล้วก็เจออุบัติเหตุรถชนกันเป็นระยะๆเลย กว่าจะไปถึงวัดใช้เวลาตั้งหลายชั่วโมง ไปถึงก็นั่งเขียนแผ่นทอง เขียนไม้มงคล (พยุง/มีสุข/ทรงบาดาล) เอาไปใส่เป็นฟืนในเตาหล่อพระ ซื้อทองแท่งด้วยเขียนชื่อคณะชุมชนฯและก็คณะอื่นๆใส่ลงไปด้วยกัน เวลาที่เขาหล่อพระเป็นเวลาเที่ยงคืนกว่าๆ แต่พวกเราก็เอาแผ่นทองไปใส่เบ้าหลอมไว้ก่อนล่วงหน้า เพราะว่าต้องไปบวชที่ศูนย์ไม่มีเวลาอยู่รอ แต่พี่นันบอกว่าจะกลับไปอีกทีตอนหล่อพระ (สุดยอดจริงๆ)

จากนั้นก็ได้ไปทำบุญผ้าป่าลอยฟ้ากับทางวัด แล้วก็ขึ้นไปกราบพระบนโบสถ์ โบสถ์ใหญ่มากและสวยงามมากด้วย และที่สำคัญด้านในมีวัตถุมงคลให้บูชาหลากหลายมาก (ไม่ได้บูชามาสักอย่าง ดูเฉยๆ) ทำบุญหยอดใส่ตู้ทำบุญทุกอย่างไปด้วย ทางขึ้นโบสถ์มีสามบันได ตอนขึ้นก็ขึ้นบันไดกลาง พอลงมาดันลงมาอีกบันได หารองเท้าไม่เจอ สองคนกับน้องจิ๊บบ่นกันว่า รองเท้าหาย ที่ไหนได้ดันลงผิดทาง ฮา เฟอะฟะกันจริงๆ

แล้วก็เดินไปทำบุญสร้างโรงพยาบาลกับซื้อเครื่องมือแพทย์ ถ้าใครทำบุญหนึ่งร้อยยี่สิบบาท ทางวัดจะให้ล๊อตเตอรี่มาหนึ่งคู่แทนใบอนุโมทนาบัตร (ดีเนอะ ตอบแทนกลับ เผื่อคนโชคดี) พวกเราก็ทำบุญหนึ่งร้อยยี่สิบบาทพอดีเลย เลยได้มาหนึ่งคู่ แต่ไม่ถูกรางวัลหรอกนะ อิอิ จากนั้นพวกเราก็เดินทางกลับ มันบ่ายกว่าๆแล้ว หิวกันตาลาย พี่นันพาพวกเราแวะร้านอาหาร พอได้ที่นั่งก็สั่งกันใหญ่เลย เอาโน่นเอานี่ พออาหารมาถึงเต็มโต๊ะ เกือบไม่พอวาง ฮา เขาถึงบอกว่า อย่าสั่งอาหารตอนหิวๆ เพราะเดี๋ยวจะกินไม่หมด แต่พวกเราก็พยายามช่วยๆกันกินให้มันเหลือน้อยที่สุดละนะ จุกเลย พออิ่มก็เดินทางต่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      284.7 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      380.1 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      360.6 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      324.1 KB
      เปิดดู:
      67
  15. Me, myself

เมื่อกินอิ่มแล้วก็เดินทางต่อแล้วไปแวะเปลี่ยนรถที่บ้านน้องกบ เพราะว่าพี่นันไม่ได้มาบวชด้วยกัน น้องกบต้องขับรถมาเอง ก่อนถึงศูนย์ผ่านวัดหน้าวัวซึ่งมีการหล่อพระองค์ใหญ่ที่สร้างค้างไว้ยังไม่แล้วเสร็จ พวกเราก็เลยแวะไปร่วมบุญด้วย ไปเขียนแผ่นทอง แล้วก็ปิดทองที่หัวใจองค์พระด้วย และได้พบกับหลวงพ่อณรงค์จากวัดที่ร้อยเอ็ด ลูกศิษย์ท่านบอกว่าท่านเป็นพระเกจิสายหลวงปู่มั่น ท่านเคยเป็นสามเณรอยู่กับหลวงปู่ฝั้น พวกเราก็เลยขอถวายพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมให้กับท่านพร้อมทั้งภาพพระอริยสงฆ์สายวัดป่า ที่จัดทำโดยวัดอโศการาม ซึ่งน้องตู่ได้บูชามาและฝากมาให้แจกแก่ญาติธรรม ก็ขออนุโมทนาบุญกับน้องตู่ด้วย

ตอนที่ไปกราบหลวงพ่อก็ได้อธิษฐานว่า ธรรมใดที่ท่านรู้แล้วก็ขอให้ข้าพเจ้าได้รู้ธรรมนั้นด้วยเถิด พอถวายของให้ท่านเสร็จก็ได้นั่งสนทนากับท่าน ได้ถามว่าท่านว่าวัดของท่านอยู่ที่ไหน ท่านว่าวัดหลวงพ่ออ่ะ อยู่ร้อยเอ็ดแต่เป็นวัดโบราณเพราะว่าไม่มีทั้งไฟฟ้าและน้ำประปา มีโอ่งใบใหญ่ๆไว้รองรับน้ำฝนอยู่ประมาณสิบโอ่ง ถ้ามีพระมาอยู่สักสิบรูปก็จะใช้ได้ประมาณหนึ่งเดือนแค่นั้น แต่ถ้าท่านอยู่องค์เดียวก็ใช้น้ำวันละไม่ถึงสิบขัน ท่านว่าท่านไม่ค่อยอาบน้ำ จีวรก็ไม่ซัก นี่ก็ไม่ได้ซักมาเป็นอาทิตย์ๆแล้ว เดินผ่านใครเขาคงเหม็น (แต่ดิฉันนั่งใกล้ท่านขนาดนั้นไม่ได้กลิ่นเหม็นสักนิดเดียวเลยจริงๆ) ท่านว่าท่านอยู่องค์เดียวมายี่สิบกว่าปีแล้ว ไม่มีกิจนิมนต์ที่ไหนทั้งนั้น ไม่รับ ปลีกวิเวก ตอนเช้าก่อนออกไปบิณฑบาตรท่านจะกำหนดไว้เลยว่า วันนี้จะรับการใส่บาตรแค่สามคน ได้อะไรก็กินอย่างนั้น ได้แค่ข้าวก็กินข้าว ได้กับข้าวก็กินกับข้าว แล้วถ้าครบสามคนแล้วท่านก็กลับ ถ้ามีคนจะใส่บาตรท่านอีก ท่านว่าก็ไม่รับเพราะท่านตั้งจิตไว้ก่อนแล้ว ถ้าใครอยากจะใส่บาตรท่านก็ต้องมารอที่หน้าประตูวัด ถึงจะเจอท่านพอดี ท่านว่าไม่ใช่ว่าเราไม่สงเคราะห์คนอื่น แต่ท่านพยายามที่จะตัดทุกอย่างให้มันเหลือน้อยลงๆ อย่างเรื่องวัดท่านว่าก็มีลูกศิษย์มาหาก็ว่าอยู่ได้ยังไง ไม่มีทั้งไฟฟ้าและน้ำประปา ท่านก็บอกว่าถ้ามีไฟฟ้าเข้ามา เดี๋ยวมันก็มีอย่างอื่นตามเข้ามาอีก วุ่นวายเปล่าๆ หลวงพ่อไม่ต้องการ ท่านต้องการความพ้นทุกข์ แล้วเราจะหาความทุกข์เข้ามาทำไม สถานที่แบบนี้มันเหมาะแก่การปฏิบัติ ท่านก็บอกว่ามีพระหลายรูปมาอยู่แล้ว อย่างมากไม่เกินหนึ่งอาทิตย์ก็ขอลา เพราะอยู่ไม่ได้ ท่านก็อยู่องค์เดียวมาตลอด ท่านว่าท่านเป็นผู้แสวงหาท่านก็อยู่ได้ แต่สำหรับคนที่ยังไม่แสวงหาก็อยู่ไม่ได้ คือแสวงหาทางพ้นทุกข์นะ

ท่านบอกว่าปกติไม่เคยไปที่ไหนเลย แต่พอดีเขาให้มาช่วยเรื่องสร้างพระท่านก็เลยออกจากวัดมา ก็ถือว่าโชคดีได้มาเจอโยม(หมายถึงพวกเรา) ที่มุ่งมั่นสนใจในทางธรรม ก็ให้ปฏิบัติตนกันไป ท่านว่าแต่โยมคงยังอีกนานเพราะว่าภาระหน้าที่มันเยอะ (หวาย) ส่วนท่านน่ะไม่มีอะไรแล้วจะไปง่ายกว่า ท่านบอกอีกว่าถ้าท่านไปไม่ได้ในภพนี้ ท่านก็จะเหลืออีกหนึ่งหรือไม่เกินสองภพอย่างมาก จากนั้นท่านก็อวยพรให้โชคดี คิดอะไรก็ให้สมหวังตามปรารถนากันทุกประการ ก็บอกท่านว่าขอไปนิพพานชาตินี้แหละค่ะ ท่านก็ยิ้มๆแล้วบอกว่า จะไปนิพพานก็ต้องปฏิบัติเอานะ เพราะว่าพระก็เป็นแค่ผู้แนะนำเท่านั้น ก็รับคำจากท่านแล้วก็กราบท่านขอเดินทางต่อ

ขนาดไฟล์:
      341.9 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      264.1 KB
      เปิดดู:
      65
  16. Me, myself

ออกจากวัดหน้าวัวก็ไปที่ศูนย์พุทธศรัทธา ถึงศูนย์ก็เกือบเย็นแล้ว ลงจากรถเจอ อจ แม่ใหญ่พอดี เลยโดน อจ แม่ใหญ่กำหราบนิดหน่อย เรื่องที่เราเอาจิตไปคิดฟุ้งซ่านกับเรื่องทางโลกมากไปจนเครียด สักพักก็จัดแจงเอากระเป๋าไปไว้ที่ห้องพักกัน แล้วก็ลงมาทำวัตรเย็น แล้วก็ฟังพระเทศน์ เสร็จแล้วก็พากันไปจัดเตรียมองค์พระที่จะถวายแก่ครูบาในตอนเช้า จากนั้นก็แยกย้ายกันไปพักผ่อน

ตื่นเช้ามาตอนตี่สี่สี่สิบนาที ก็ลุกไปอาบน้ำแล้วก็ไปนั่งทำสมาธิที่ศาลา เสร็จแล้วก็ออกมาช่วยน้องๆจำหน่ายของใส่บาตรพระ และก็ทำกิจกรรมตามตารางของศูนย์ ช่วงสายๆครูบาเจ้าเพชรก็มา ท่านบอกว่า คณะนี้แน่มากสามารถทำให้ท่านมาได้ เพราะจริงๆท่านยกเลิกตารางนัดไปแล้วเพราะติดกิจนิมนต์ ถ้าท่านยกเลิกนัดแล้วไม่มีรอบสอง ยกเลิกคือยกเลิก คณะนี้ไปบนอะไรไว้ อย่าลืมไปแก้บนซะด้วยนะ แล้วก็ต้องเป็นองค์ใหญ่ด้วย ถ้าไม่ใหญ่ท่านก็ไม่มาด้วย ท่านพูดเอาซะพวกเราฮากันกระจาย ท่านมีเมตตามาก ทั้งๆที่สุขภาพท่านก็ไม่ค่อยดี แล้วท่านยังต้องไปกิจนิมนต์ต่ออีก ขอกราบแทบเท้าครูบาท่านที่เมตตามาสงเคราะห์พวกเราค่ะ

หลังจากที่ท่านเทศน์สอนพวกเราแล้วก็ได้เวลาถวายสังฆทานกัน ก็มีญาติธรรมร่วมกันถวายสังฆทานกับท่านเยอะพอสมควรแล้วก็ร่วมทำบุญซื้อที่ดินกับท่านด้วย ทางคณะของพวกเรา (มีคณะพ่อพจน์/คณะชุมชนฯ/คณะกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ) ได้ถวายเงินร่วมบุญกับท่านด้วย นอกเหนือจากถวายองค์พระแล้ว (รายละเอียดเรื่องนี้ คุณหนิงน่าจะทราบดีกว่าค่ะ ยังไงรอคุณหนิงละกัน) ตอนที่พวกเราได้ถวายองค์พระ ก็พากันเปล่งคำว่า สาธุ กันเสียงดังมาก จนครูบาท่านบอกว่า แหม สาธุกันเสียงดังดีจัง ดังไปจนถึงนิพพานโน่น พวกเราก็ดีใจ สาธุกันใหญ่เลย จากนั้นครูบาท่านก็ไปกิจนิมนต์ต่อค่ะ

ช่วงบ่ายขณะกำลังเม้าท์น้ำลายแตกฟองให้น้องต๋อง (RMX) ฟัง อจ แม่ใหญ่ก็เรียกหลายครั้งมากเพราะมัวเม้าท์กระจายอยู่ ฮา ท่านเรียกให้ไปช่วยฝึกสอนน้องๆสี่คน เราก็เลยว่าสี่คนเลยเหรอ อจ แม่ใหญ่เลยว่า แบ่งกับคุณหนิง คุณหนิงรีบกระโดดหลบหลังคนอื่นเลย เราก็เลยว่าไม่ต้องหลบ ไม่รอดหรอกเอาไปเลยสองคน (หุหุ หักคอกันซึ่งๆหน้า) พวกเราก็เลยพากันไปสอนน้องๆที่บนฆณฑป แยกคนละกลุ่ม ที่เราสอนน้องคนหนึ่งก็ไปได้แบบไม่สะดุดเท่าไหร่ แต่อีกคนไปแบบกระท่อนกระแท่นมาก เพราะยังติดตัวสงสัยแล้วก็คอยแต่จะนึกอยู่อย่างเดียวเลย ก็ได้แนะนำน้องเขาไป

เสร็จจากที่สอนน้องแล้วก็มาเข้าศาลาฟังพระเทศน์ แล้วก็ทำวัตรเย็นกันต่อ กลางคืนก็ไปนั่งสนทนากับ อจ แม่ใหญ่ กันนานเชียว กว่าจะแยกย้ายกันไปพักผ่อนได้

ขนาดไฟล์:
      334.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      371.2 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      372.3 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      353.4 KB
      เปิดดู:
      72
  17. Me, myself

เช้าอีกวัน ก็ได้ทำวัตรเช้าแล้วก็ฟังเทศน์ จากนั้นก็มีการถวายผ้าป่าแล้วก็ลาสิกขากัน ก่อนกลับก็ได้ไปช่วยทางศูนย์ทำงานกันต่ออีกหน่อย แล้วก็พากันเดินทางกลับ ขากลับพวกเราไปแวะเที่ยวที่วัดม่วงกันด้วย วัดนี้สร้างพระพุทธรูปองค์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย แต่ตอนนี้กำลังบูรณะองค์พระ ก็เลยได้ร่วมบุญบูรณะองค์พระด้วยค่ะ ที่วัดมีการจำจองแดนนรก และก็สวรรค์ มาให้ดูกันด้วยค่ะ เพื่อให้คนได้รู้สึกกลัวบาป แต่ไม่รู้ว่าคนจะกลัวกันหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะบางคนก็อาจจะเห็นเป็นแค่รูปปั้นไว้หลอกให้กลัวก็ได้ ของแบบนี้จะไม่รู้จักกลัวก็จนกว่าจะลงไปนั่นแหละ

น้องกบแวะส่งแม่ที่บ้านแล้วก็มาส่งเราถึงที่บ้านเลย ตอนแรกก็ว่าให้น้องส่งเราขึ้นแท๊กซี่ก็พอจะได้ไม่เหนื่อย แต่น้องก็ไม่ยอมก็มาส่งถึงบ้านจนได้ แล้วก็ไปส่งน้องจิ๊บต่อ สักพักใหญ่ๆเราก็โทรไปถามว่าน้องถึงบ้านหรือยัง น้องก็บอกว่าถึงทางเข้าบ้านแล้วค่ะ ก็โล่งอกหน่อยเป็นห่วง ขออนุโมทนากับบุญของน้องกบและพี่นันด้วยทุกประการ และก็ขอบคุณทั้งสองคนในความมีเมตตาด้วยค่ะ

ตอนอยู่ที่ศูนย์ก็ได้ร่วมทำบุญผ้าป่า ชำระหนี้สงฆ์ ค่าบูชาครู ค่าอาหาร ค่าบูรณะองค์พระพุทธกัสสป ค่าน้ำค่าไฟ และอื่นๆ บุญที่ทำไปทุกๆอย่าง ไม่ว่าจะเป็นการสร้างพระที่ไปทำมาและอื่นๆ ก็จะอธิษฐานให้กับคณะชุมชนทุกท่านด้วย ขอให้พวกเราได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานกันในชาตินี้ ขอให้คำว่าไม่มีไม่ได้ไม่รู้และอุปสรรคต่างๆอย่าได้เกิดกับพวกเราตราบจนเข้าพระนิพพานเทอญ สาธุ ก็ขอให้ทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

ขนาดไฟล์:
      300.4 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      317.4 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      399.3 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      374.4 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      415.5 KB
      เปิดดู:
      53
  18. Doughnut

มาแล้วค่ะ ท่านกัปตันเรียกซะเสียงดังเชียว.. กระซิบก็ได้จ้า..ท่านพี่..ฮา..

วันแม่ปีนี้ แม่บอกล่วงหน้าว่าจะไปสวดมนต์ที่ศูนย์ฯ ลูกคนโปรดของแม่ ก็เลยได้ตอบแทนพระคุณแม่ ครั้งนี้..

เช้าวันที่ ๑๒ สิงหา รถติดมากค่ะ ออกจากบ้านเกือบ ๘ โมงเช้า ไปถึงที่ศูนย์ฯ เกือบจะบ่ายโมง.. พาแม่ไปกินข้าวแล้วจึงเข้ามาที่ศูนย์ฯ แม้ว่าจะไม่ทันเวลา แต่ส่งใจรับศีลแปดพร้อมแม่เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

กลับมาเข้าเรื่องดีกว่าค่ะ คือเมื่อปีที่แล้วมั้งค่ะ ช่วงวันพ่อปีที่แล้ว ที่หนิงและน้องๆ รวมถึงกัลยาณมิตรหลายๆ ท่าน ร่วมสร้างองค์พระสมเด็จองค์ปฐม ทรงเครื่องจักรพรรดิ์หน้าตัก ๒๖ นิ้ว (ไฟเบอร์) ถวายพร้อมเครื่องสังฆทาน ที่ศูนย์พุทธศรัทธานั้น

และเมื่อต้นปีที่มีงานหล่อพระชำระหนี้สงฆ์ที่แม่แจ่ม คณะน้องกบและกัลยาณมิตร รวมถึงพวกเราทุกคนร่วมสร้างพระไฟเบอร์ สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ถวายที่วัดเจียงนั้น

พ่อพจน์และครอบครัว มีจิตศรัทธาอยากสร้างองค์พระ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา น้องว่าน น้องทราย และหนิง ได้หารือกันว่าจะถวายไว้ที่ใดดี บังเอิญว่าหนิงจำได้ว่า องค์หลวงพ่อครูบา ได้รับสังฆทานและองค์พระใหญ่ที่ศูนย์พุทธศรัทธา องค์หลวงพ่อได้ชมว่าพระท่านงามมาก ถ้ามีไว้ที่อัญญาวิโมกข์สักองค์จะดีใจมาก

เลยเป็นเหตุให้พ่อพจน์ สรุปว่าจะขออนุญาตถวายองค์พระและสังฆทาน แด่หลวงพ่อครูบา โดยจะขอมาถวายที่ศูนย์พุทธศรัทธาในช่วงวันแม่ปีนี้

ซึ่งหนิงได้เรียนปรึกษาอจ.ชนะ และอจ.แม่ใหญ่ แล้ว ท่านทั้งสองเห็นดีและขอโมทนาบุญด้วย รวมถึงได้กราบเรียนขออนุญาตครูบาทราบเมื่อช่วงวันมาฆบูชา แต่...ช่วงก่อนจะถึงงานบวชเนกขัมมะ รับทราบจากอจ.ชนะ ว่าหลวงพ่อครูบาอาจจะมาแสดงธรรมเทศนาที่ศูนย์ฯ ไม่ได้ เนื่องจากติดกิจนิมนต์ หนิงและน้องว่าน รับทราบแล้วก็ยังรู้สึกเฉยๆ ยังคุยกันว่า มีความรู้สึกว่าพวกเราได้ถวายพระและสังฆทานแด่องค์หลวงพ่อครูบา ตามกำหนดเดิม

ลืม..เล่าไป ๑ ช่วงค่ะ หลังจากที่รับทราบสรุปว่า พ่อพจน์จะสร้างองค์พระเพื่อถวายแด่หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร หนิงใช้มโน ขึ้นไปกราบสมเด็จองค์ปฐมเพื่อขออนุญาตและขออารธนาบารมีจากสมเด็จฯ ให้งานลุล่วงเป็นที่เรียบร้อยตามวัตถุประสงค์ของพวกเรา ในครั้งนั้น จำได้ว่าสมเด็จองค์ปฐมทรงมีพระเมตตา ยิ้มตอบรับ และขอโมทนาบุญในครั้งนี้กับพวกเราด้วย (เหมือนทุกครั้งที่จะมีงานใหญ่ หนิงจะขึ้นไปขอบารมีจากองค์ท่านทุกครั้งค่ะ)

พอได้รับทราบจากอจ.ชนะ ว่าครูบา ติดกิจนิมนต์ไม่สามารถมาแสดงธรรมที่ศูนย์ฯ ได้ หนิงก็ใช้มโน ขึ้นไปกราบพระอีกครั้ง รวมถึงอยากได้ความมั่นใจว่าความรู้สึกของตัวเองที่ว่าได้ถวายแน่ๆ ถูกต้องหรือไม่ พระพุทธองค์ทรงรับสั่งตรัสมาว่า ได้ถวายตามประสงค์ทุกประการ

ยังคิดไปว่า ถ้าพ่อพจน์ และคณะเชียงใหม่อัญเชิญองค์พระมาประดิษฐานที่ศูนย์ฯ ในช่วงวันแม่ตามกำหนดการเดิมนั้น(ครูบาไม่สามารถมาได้) ซึ่งวันที่ ๒๗-๒๘ สิงหาคมนี้ คณะศิษยานุศิษย์จะจัดงานมุฑิตาจิต องค์หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน อาจจะกราบขออนุญาตอจ.ชนะเป็นตัวแทนไปถวาย

ก่อนวันงาน ๓ หรือ ๔ วัน (จำไม่ได้ชัดเจนนะคะ ถ้าผิดพลาดอย่างไร กราบขอขมาด้วยค่ะ) อจ.ชนะ แจ้งมาว่า ครูบาท่านเมตตาพวกเราอาจจะมาได้ จะขอเช็คตารางนัดหมายให้ชัดเจนอีกครั้ง แล้วจะแจ้งให้ทราบ ซึ่งหนิงได้คุยกับน้องว่านมาตลอด .. น้องเองก็มั่นใจเช่นเดียวกัน (มีแอบหวั่นไหวเล็กๆ หรือเปล่า ต้องรอน้องมาเล่าให้ฟังค่ะ) และได้รับแจ้งยืนยันอีกครั้ง ว่าครูบาท่านเมตตามาแสดงธรรม และรับสังฆทานที่ศูนย์ฯ เป็นที่แน่นอนแล้ว ...........เย้............

ในทันที..ที่ได้รับข่าวดี..ขึ้นไปกราบแทบเท้าสมเด็จองค์ปฐม ดีใจมากมาย ที่พระท่านเมตตา

และในวันงาน ช่วงที่ใกล้เวลาที่ครูบาจะเดินทางมาแสดงธรรม หนิงนั่งอยู่กับแม่ และท่านกัปตัน..ได้ยินเสียงรถ ความรู้สึกมาทันทีว่าครูบา มาแล้ว บอกท่านกัปตันว่าครูบามาแล้ว และสักพักรถเบนซ์ป้ายแดงสีขาวขับเข้ามา ยังคิดว่า โห..เร็วจัง รถใหม่ด้วย (ก่อนหน้านี้ น้องแก้วแจ้งมาว่า คณะศิษย์กำลังจะซื้อรถเบนซ์ถวายครูบา หนิงเลยได้มีโอกาสร่วมบุญด้วย โมทนาร่วมกันนะคะ)

ช่วงที่ครูบาแสดงธรรม ท่านได้กล่าวไว้ ตามที่ท่านกัปตันเขียนมาข้างบนนะคะ ทำเอาพวกเรานั่งอมยิ้ม ปลื้มกันทั่วหน้า..

ไม่ต้องแก้บน แก้ล่างแล้วเจ้าค่ะ..แก้ตัวก็ไม่ต้องแก้..ทำอย่างเดียวคือปฏิบัติให้เข้มกว่าเดิม...เพื่อมรรคผลที่ตั้งไว้..

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

19. Doughnut

เรื่องงานกฐินปีนี้..หารือกับท่านกัปตันแล้วค่ะ ว่าพวกเราจะร่วมบุญ ๓ งาน

งานแรก : สร้างองค์พระสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ประดับเพชร หน้าตัก ๒๖ นิ้ว (เหมือนที่ถวายที่ศูนย์พุทธศรัทธา และที่ภูโน) จำนวน ๑ องค์ ถวายร่วมกับองค์กฐินสามัคคี วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์) หลวงตาวัชรชัย ในวันอาทิตย์ที่ ๖ พฤศจิกายน

งานที่ ๒ : ร่วมบุญองค์กฐินของศูนย์พุทธศรัทธา ทอดที่วัดท่าซุง วันอาทิตย์ที่ ๑๖ ตุลาคม

งานที่ ๓ : ร่วมบุญทอดกฐิน+สร้างวิหาร วัดหนองหญ้าปล้อง วันอาทิตย์ที่ ๒๓ ตุลาคม

จึงขอบอกบุญมายังกัลยาณมิตรค่ะ

================

ท่านกัปตันจะมีข่าวดีเรื่องการสร้างองค์พระยืน ปางรำพึง ตามที่ท่านกัปตันฝัน (หรือเปล่า ปลาทองหน่วยความจำบกพร่องเจ้าค่ะ) ที่เคยเกริ่นไว้เมื่องานกฐินที่วัดบ้านหลวง เชียงของว่า คงจะได้มีโอกาสสร้างพระที่นั่น

รอท่านกัปตันมาแจ้งความคืบหน้านะคะ ตอนนี้มีหน่วยฉก. ไปประจำทางเหนือแล้ว จะเป็นหน่วยฉก.(เฉพาะกิจ หรือจะประจำการถาวร ก็ว่ากัน)

20. Me, myself

ไม่ได้ฝันจ้า พระท่านมาบอกในสมาธิตั้งแต่ให้ไปวัดบ้านหลวงเมื่อปีที่แล้ว จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้คืบหน้าเลย ตอนนี้เหมือนโดนเร่ง อาจจะถึงวาระแล้วก็ได้ ตอนนี้กำลังติดต่อช่างอยู่ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบ

แต่ขนาดว่าพระยังไม่ได้สร้าง พระข้างบนท่านให้ชื่อองค์พระมาแล้วด้วย ขอเก็บไว้ก่อนยังไม่บอกนะคะ