ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับครับ

มาเขียนเวลาเดียวกันเลยนะครับ
    ขึ้นเรือมาเลยครับ เดินชิดในเลยครับ
    อีกสักครู่ท่านอื่นคงจะมาต้อนรับเช่นกันครับ

ผมเองถือว่าเป็นโอกาสดีที่เราได้เข้ามาพบปะพูดคุยกันครับ

ขอโมทนาบุญด้วยนะครับที่ได้ตั้งใจการปฏิบัติ ทาน ศีล ภาวนา

มีคำถาม ข้อติดขัด ข้อคิดเห็น ประการใด อย่าลืมเข้ามาพูดคุยกันนะครับ

ยินดีต้อนรับครับ

2. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนากับคุณ me,myself และทุกๆท่านในกระทู้นี้
    เพิ่งเข้ามาอ่าน อ่านไปได้ 60 หน้าแล้ว.. มีประโยชน์มากๆ
    สาธุๆๆ ครับ

3. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

เมื่อคืนนี้ฝันว่าไปร่วมงานงานหนึ่ง ดูเหมือนงานสร้างพระ จะมีสายสิญจน์ล้อมรอบ ขณะที่นั่งพนมมืออยู่ ตาก็มองไปที่สายสิญจน์ แล้วก็เห็นว่าสายสิญจน์เริ่มกลายเป็นแก้วไล่ๆไปตลอดทั้งสายทั้งหมดเลย...สาธุ

น้าหมงคะ อาจจะเป็นงานสร้างพระของน้าหมงก็ได้นะคะ สาธุ

4. Me, myself

อนุโมทนาด้วยค่ะ ไม่มีคำว่าสายที่จะเริ่มต้นนะคะ คนมาทีหลังอาจจะไปได้ดีกว่าคนมาก่อนก็ได้ค่ะ ของอย่างนี้อยู่ที่การปฏิบัติของแต่ละท่านค่ะ

5. Me, myself

อันนี้โพสต์ไว้ที่เว็บชุมชนเมื่อวันที่ ๑๔ ม.ค. ๕๔ ค่ะ

--------------------------------------------------------------------------

เมื่อสองสามคืนก่อน ขึ้นไปหาพระศาสดา ไปถามเรื่องภัยพิบัติ

ดิฉัน - นมัสการพระศาสดาค่ะ

พระศาสดา - เจริญพร

ดิฉัน - พระศาสดาคะ ไม่ทราบว่าปีนี้จะเกิดภัยพิบัติอะไรอีกหรือเปล่าคะ

พระศาสดา - จะรู้ไปทำไม

ดิฉัน - เผื่อจะได้เตรียมตัวไงคะ แต่เห็นว่าปีนี้จะปิดไม่ให้รู้แล้วเหรอคะ

พระศาสดา - ไปคิดกังวลอะไรกับอนาคตที่ยังมาไม่ถึง ให้รู้อยู่กับธรรมปัจจุบันพอ มัวแต่คิดฟุ้งซ่าน ตายไปตอนนี้ภัยพิบัติก็ยังไม่มาเลย จะไปอยู่ที่ไหน

ดิฉัน - (จ๋อยสนิท)

พระศาสดา - อดีตผ่านมาแล้วก็ไม่ต้องคิด อนาคตก็ยังมาไม่ถึงก็ไม่ต้องสนใจ อยู่กับปัจจุบัน อย่าประมาทเป็นดีที่สุด ถ้าเราไม่ประมาทเสียอย่างเดียว อะไรมาเราก็รับมือได้ ให้ฝึกสติรู้อยู่กับตัวตลอดเวลา เรื่องอื่นไม่ต้องไปคิด

ดิฉัน - เจ้าค่ะ เดี๋ยวลาลงไปหาท่านพ่อเวชสุวรรณก่อนนะคะ

พระศาสดา - เชิญ

ดิฉัน - นมัสการกราบลาเจ้าค่ะ

พระศาสดา - เจริญพร

จากนั้นก็ลงมาจะแวะไปหาท่านพ่อ แล้วก็มาลอยยืนดูวิมานท่านพ่อ พินิจพิจารณาว่าเป็นยังไง อลังการขนาดไหน ก็ดูๆอยู่สักพักแล้วก็คิดให้ตัวเองอยู่ในรูปยักษ์ (ฮาฮา) ท่านพ่อคงรำคาญเลยขึ้นมาแล้วก็เขกหัวไปหนึ่งที

ดิฉัน - โอ๊ย

ท่านพ่อ - มาทำอะไรอยู่ตรงนี้ ไม่เข้าไปที่วิมาน แล้วทำไมต้องให้เป็นยักษ์

ดิฉัน - แหะ แหะ มายืนดูวิมานท่านพ่อค่ะ...แล้วก็ลองแปลงเป็นยักษ์ดู

ท่านพ่อ - กลับไปให้เป็นปกติ แบบเดิมน่ะน่ารักกว่า

ดิฉัน - แหม..เป็นยักษ์ไม่น่ารักเหรอคะ

ท่านพ่อ - เดิมๆก็พอ แล้วก็เข้าไปในวิมานได้แล้ว

พอเข้าไปในวิมาน ทั้งๆที่เพิ่งถามพระศาสดามาเรื่องภัยพิบัติ ก็ยังไม่วายลองถามท่านพ่ออีก

ดิฉัน - ท่านพ่อคะ เรื่องภัยพิบัติจะมีอะไรอีกบ้างคะ

ท่านพ่อ - ไม่รู้

ดิฉัน - อ้าว..เทวดาโกหกได้เหรอคะ

ท่านพ่อ - อ้อ..พูดผิด..พูดใหม่..บอกไม่ได้

ดิฉัน - แป่ววว

ท่านพ่อ - เมื่อกี้ก็ไปถามพระมาไม่ใช่เหรอ ยังจะมาถามอีก

ดิฉัน - แหะ แหะ ก็เผื่อท่านพ่อจะบอกไงคะ

ท่านพ่อ - บอกไม่ได้ ถึงเวลาเจ้าก็รู้เองแหละ

อีกแล้ว..ถึงเวลารู้เอง เหอ เหอ สรุปว่าไม่ได้เรื่องอะไรมาค่ะ จบข่าว

6. ่jeab

่jeab Active Member

16 ธันวาคม 2011
    ขอบพระคุณ คุณRicardo มากค่ะ ที่มากล่าวต้อนรับ(มาช้าดีกว่าไม่มาค่ะ)
    เพราะถ้าไม่ได้รับการต้อนรับยืนยันจากคุณริคและพี่หนิงก่อน
    มันเหมือนกระทู้ตกหล่น เป็นสมาชิกแบบไม่ครบถ้วนสมบูรณ์แบบค่ะ
    อิอิ ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนค่ะ เร็วๆนี้ก็จะได้ไปฝึกกับพี่สาวแล้วค่ะ^__^

7. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะ ทุกท่าน ทั้งท่านที่นั่งพายมานานอาจจะออกอาการล้าๆ ก็ไม่เป็นไรนะคะ วางไม้พาย พักผ่อน เปลี่ยนอิริยาบทบ้างก็จะดี.. เหนือยหนัก พักก่อนค่ะ .. คลายเหนื่อย เมื่อยล้า แล้วเราเริ่มกันต่อนะคะ

กล่าวต้อนรับน้องเจี๊ยบ อุบลฯ และท่านอื่นๆ อย่างเป็นทางการ (ฮา ส่งเสียงเรียกดังมากค่ะขอบอก) อย่าน้อยใจนะคะ หนิงอาจจะเข้ามาช้า.. พ่อริคฯ อาจจะเข้ามากล่าวต้อนรับช้าไปนิด ติดเรื่องระยะทางไกล แต่ไม่ถือว่าเป็นอุปสรรคจริงไหมค่ะ พ่อเรือง (ขอแซวหน่อยเถอะ ที่ว่าเป็นเต่าคลานในที่มืดนะ.. แต่ตัวเต่าติดไฟฉายติดหลอดไฟ ฮาโลเจนไว้อ่ะดิ สว่างโร่เลย)

รับไม้พาย รับน้ำเย็นๆ เลือกที่นั่งพักผ่อนไว้ก่อนค่ะ ถ้าหายเหนื่อยแล้ว เราไปพร้อมๆ กันนะคะ

เริ่มกันตั้งแต่การรักษาศีลทั้ง ๕ ข้อ ช่วงนี้ครูบาอาจารย์หลายๆ ท่านบอกมาว่าแค่ศีล ๕ เร่งรักษาให้ได้ เช้าตื่นมาสมาทานศีล และรักษาให้เคร่งครัด ถ้าท่านใดพึงพอใจที่จะควบกรรมบท ๑๐ ไปด้วยก็ขอโมทนาบุญด้วยค่ะ

อย่าลืมว่า การรักษาศีลทั้ง ๕ ข้อ ยังพึงรักษาถึง ๓ ระดับ ด้วยนะคะ คือ
    ๑. ไม่ละเมิดศีลด้วยตัวท่านเอง
    ๒. ไม่ยินดีกับผู้ที่ละเมิดศีล
    ๓. ไม่ส่งเสริมให้ผู้อื่นละเมิดศีล

ช่วงนี้อาจจะหายๆ ไปบ้าง ไม่ว่ากันนะคะ

ขอโมทนาบุญกับท่านกัปตัน และน้าหมงด้วยค่ะ ...

8. ่jeab

่jeab Active Member

16 ธันวาคม 2011
    บอกบุญค่ะ..

จากที่ติดตามอ่านเรื่องราวของพวกพี่ๆ สนใจร่วมทำบุญด้วย
    วันนี้เลยได้โอนเงินร่วมทำบุญสร้างหลวงพ่อโต วัดดอนชะเอม500บาทค่ะ(โอนเข้าบัญชีวัดค่ะ)
    โมทนาบุญร่วมกันนะค่ะ

9. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ตายแล้ว สมัครสมาชิกนี้ตั้งกะปี 2010 มะรู้ไปอยู่ไหนมาเกือบพลาดกระทู้ดีๆ นี้ไปซะแล้วไหมล่ะ
    โมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ในบุญกุศลของทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

10. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับทุกท่านทุกบุญด้วยค่ะ เจนไปทำบุญงานออกนิโรธกรรมของพระครูบาเหนือชัย โฆสิโตมา มีหลวงพี่เล็ก พระครูธรรมธรเล็ก (วัดท่าขนุน) ท่านไปเป็นองค์ประธานด้วย เนื่องจากท่านเป็นครูบาอาจารย์ของพระครูบาเหนือชัย ท่านค่ะ หลวงพี่เล็ก ท่านเมตตาเจนมาก เจนตื่นเต้นมาก-มากที่สุด เพิ่งได้กราบท่านวันที่ 21 มกราคม 255 ที่ผ่านมาค่ะ ท่านดำริอยู่ประโยตคหนึ่งตอนที่เจนไปกราบท่านว่า " คนนี้ลูกศิษย์ครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า คนนี้คนสำคัญ ทำดี ช่วยกันทำนุบำรุงศาสนา สายไหนไม่สำคัญ อาตมาสายหลวงพ่อ " แล้วท่านก็หัวเราะค่ะ อีกครั้งตอนไปถวายอังสะและหมวกไหมพรมพร้อมปัจจัย เข้าไปกราบท่าน เรียนท่านว่า " โยมกะจะถวายท่านเป็นองค์แรกเจ้าค่ะ แต่ได้ถวายเป็นองค์สุดท้าย " ท่านก็หัวเราะแล้วยิ้มแบบมีเมตตามากๆ ว่า " อ้าวไหงเป็นงั้นไป " ได้สนธนากับท่านเพิ่มเติมด้วยค่ะ ว่าเจนได้ติดตามอ่านเรื่องของท่านที่พลังจิตเสมอค่ะ

งานออกนิโรธกรรมครั้งนี้ เพื่อนๆ ที่พลังจิต ได้ร่วมทั้งถวายปัจจัย และออกแรงถักอังสะและหมวกไหมพรมถวายพระค่ะ รวมแล้วปัจจัย 13,500 บาท โดยถวายพระครูบาเหนือชัยท่าน 2,500 บาท ถวายสังฆทานชุดใหญ่ มีพระพุทธรูป ผ้าไตร บาตร หนังสือสวดมนต์ ยารักษาโรค เป็นต้น ชุดละ 2,000 บาท ถวายซื้อที่ดิน 2,000 บาท ถวายซื้อหินดินขึ้นที่กำลังก่อสร้างพระไพรีพินาศองค์ใหญ่ที่สุดในโลก 1,000 บาท ร่วมบุญโรงทาน 100 บาท ที่เหลือถวายปัจจัยให้พระเถระที่มาร่วมงานประมาณเกือบ 20 องค์ค่ะ พร้อมถวายอังสะและหมวกไหมพรม 10 ชุดค่ะ ขออุทิศบุญนี้ให้กับททุกท่านด้วยนะค่ะ โมทนาสาธุกับทุกท่านทุกกองบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

โมทนากับท่าน Me,myself ที่ได้ไปกราบพระศาสดาเสมอด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ ฝากกราบพระองค์ท่านด้วยได้ไหมค่ะ

11. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ ท่านกัปปิตัน

ลูกขอกราบแทบพระบาทพระศาสดาด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

12. Ricardo DeCalgary

นำบุญมาฝากครับ

สวัสดีครับท่านกัปปิตัน พี่หนิง ท่านลูกเรือ ท่านผู้อ่านทั้งขาจร ขาประจำ ท่านกัลยาณมิตร ที่น่ารัก ท่านผู้เจริญทุกท่าน

อย่างที่เคยเรียนให้ทุกๆ ท่านทราบครับว่า หากไม่ติดขัดประการใด ผมตั้งใจ
    ไปปฏิบัติธรรมที่วัดให้ได้ทุกสัปดาห์คือทุกวันอาทิตย์ครับ คือครบทั้ง ทาน ศีล ภาวนา

วันนี้ช่วงเช้าไปวัดมาครับ อุณหภูมิประมาณ -๒ องศาเซลเซียสครับ
    อุ่นขึ้นมากครับเมื่อเทียบกับสัปดาห์ที่แล้ว

เหมือนอย่างสัปดาห์ที่แล้วครับ
    บุญร้อนๆ สดๆ ออกจากเตา
    กระแสบุญหลั่งไหลข้ามฟากฟ้านภาลัย มาให้ทุกๆท่าน ร่วมโมทนาบุญสาธุการ มาแล้วครับ

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ ๒๒ มกราคม ๒๕๕๕ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม ๔ เมืองคัลการี่ เวลา ๑๐ โมงเช้าเป็นต้นไป

ผมได้ไปร่วมสวดมนต์อิติปิโส ๙ รอบ นั่งสมาธิ ๓๐ นาที หลังจากนั่งสมาธิเรียบร้อย ได้นำเหรียญไปหยอดทำบุญที่พระประจำวันเกิด และถวายภัตราหารเพล

กุศลผลบุญใดที่เกิดขึ้น ขอให้ทุกท่านที่เป็นสมาชิกในเรือลำนี้ และไม่เป็นสมาชิก ทั้งขาจร ขาประจำ
    ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญนี้ด้วยเทอญ

ท่านที่มีความทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ พ้นจากโศก พ้นจากโรค พ้นจากภัย
    ขอให้ทุกท่านมีความสุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอให้สำเร็จทุกสิ่งตามที่ท่านได้ปรารถนา
    มีสติปัญญาแจ่มใส ทะลุแจ้งแทงตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีสมบัติพระมหาจักรพรรดิ์ตักไม่พร่อง ยิ่งตักก็ยิ่งมาก
    คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดกับทุกท่าน
    ขอให้เข้าพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      108
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2012
  13. Ricardo DeCalgary

ขออภัยครับทุกๆท่าน ผมพยามจะอัพโหลดรูปครับ แต่ไม่สำเร็จ ฮิ ฮิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      143
  14. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ นิพพานัง ปัจจโยโหตุ สาธุ

15. Me, myself

อนุโมทนาด้วยนะคะ

หลวงพี่เล็กท่านมีเมตตาค่ะ ได้เคยกราบท่านก็หลายหนอยู่ มีอยู่หนหนึ่งนำน้ำยาเอนกประสงค์ที่ทำจากน้ำหมักชีวภาพไปถวายท่าน แต่ดันลืมเขียนติดไว้ที่ขวด ไปถึงก็ได้บอกท่านไป ท่านก็อารมณ์ดีมีเมตตา เอาปากกามาเขียนตอนนั้นเลย ยังโดนคุณหนิงแซวกันขำๆว่า ทีหลังเขียนมาด้วยนะ พระอาจารย์ต้องมาเขียนเองเลย

16. Me, myself

อนุโมทนาด้วยค่ะพ่อเรือง เมื่อวานไปเดินตลาดนัด เจอหนังสือของหลวงพ่อวิริยังค์ชื่อ ธรรมะรุ่งอรุณ เป็นหนังสือที่ลูกศิษย์ได้บันทึกคำสอนของหลวงพ่อที่ได้สอนไว้สั้นๆ ในตอนเช้าที่วัดธรรมมงคล ทำออกมาเป็นที่ระลึกในงานวันคล้ายวันเกิดครบรอบ ๙๐ พรรษาของหลวงพ่อค่ะ

พ่อเรืองเคยอ่านหรือยังหรือมีหนังสือนี้ไหมคะ สาวได้มาสองเล่ม จะเอาให้พ่อเรืองหนึ่งเล่มค่ะ

17. Ricardo DeCalgary

ขอบพระคุณครับท่านกัปปิตัน
    แต่ขออนุญาตฝากไว้ที่บ้านใจดีก่อนนะครับ

ไว้ผมกลับไปเที่ยวครั้งหน้า จะไปหาที่บ้านใจดีครับ ฮิ ฮิ

ขณะนี้เอง หลวงพ่อวิริยังค์ท่านกลับมาแคนาดาแล้วครับ หลังจากงานสวดลักขี เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา
    ผมวางแผนไปกราบท่านอยู่ครับ อาจจะสักอีกสัปดาห์ หรือ สองสัปดาห์ครับ
    แล้วจะเล่าให้ฟัง

GONG XIN FAT CHOI....

18. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่ะท่าน ที่นี่จาวเจียงฮาย ยินดีต้อนรับเจ้า มาไวๆๆ นะ้เจ้าค่ะ ที่บ้านยินดีต้อนรับเพื่อนที่มาร่วมบุญอยู่เสมอค่ะ ข้าวปลาอาหารเนหือ ใต้ กลางอีสาน อยากทานอะไร บอกล่วงหน้าก่อนนะค่ะ ต้อนรับเพรียบพร้อม ทานข้างพุงกางกันทุกคนแน่นอนค่ะ แถมปูเสื่อให้นั่งพักเหนื่อยกันก่อน แล้วค่อยไปทำบุญ อิ่มบุญแล้ว กลับมาค่อยมานอนรับอากาศที่เหมือนอยู่ยุโรปทีเดียวค่ะ เพื่อนมาทีต้องหอบผ้าห่มไว้คอยท่า ใครยุงกัดมียากันยุงทาให้ค่ะ ใครอยากนั่งสมาธิ เชิญห้องพระค่ะ แคบไปหน่อย ไม่เป็นไร อัดๆๆ กันสร้างบารมีค่ะ ตอนนอนก็ตัวใครตัวมัน นอนชิดๆ กันหน่อยนะค่ะ ท่านใดถือศีล 8 จะแยกไปให้นอนกันต่างหากค่ะ จะกางเต้นท์ให้ค่ะ ^_^ ขากลับขับรถไปส่งขนส่งค่ะ ใครขับมาเองสวัสดีกันที่บ้านค่ะ อ่านจบแล้วรีบๆ มานะค่ะ

19. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะท่าน ตอนนี้ยังปลื้มไม่หายค่ะ เหมือนได้เจอ idol เลยค่ะ แบบว่าบารมีของท่าน ส่องกระทบสายตาเข้าอย่างแรงเลยค่ะ และไม่ค่อยกล้าคุยกับท่านเท่าไหร่ เกรงใจท่านค่ะ ดูเหมือนท่านจะรอเราเข้าไปคุยด้วย เพราะเห็นท่านยิ้มมาแต่ไกลเลยค่ะ ตอนนั้นไปกราบและถวายอังสะพร้อมหมวกไหมพรม และปัจจัย ให้กับพระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า หลวงพี่ติงลี่ พระครูบาวิฑูรณ์ พระครูบาเหนือชัย (เจ้าของงาน) และตุ๊ป้อมหาสิงห์ก่อนค่ะ หลังจากนั้นได้แต่ไปถวายหลวงพี่เล็กแล้ว ท่านดูที่หน้าซอง มีรายชื่อตั้งหลายคน 9 คนได้ แต่ท่านรู้ด้วยว่าเราชื่อไหน ท่านดำริว่า " นี่ถ้านามสกุลตัวสุดท้าย เปลี่ยนจาก กาล เป็น กุล นี่นามสกุลพี่เขยอาตมาเลยนะ " เจนก็หัวเราะเพราะว่าทำอะไรไม่ถุกค่ะ ตื่นเต้นค่ะ รีบคลานๆๆๆๆ ออกมาค่ะ ท่านคงคิดว่าอ้าวไปซะแล้ว แหะ แหะ

วันนี้วันพระ ฝากกราบพระพุทธองค์ด้วยได้ไหมค่ะท่าน ^_^ กราบ 1 กราบ 2 กราบ 3 แบบน้อมน้อมพระพุทธองค์สุดเศียรเกล้า หรือท่านไปกราบองค์ใด น้องเจนขอความเมมตาฝากท่านกราบพระองค์นั้นด้วยนะเจ้าค่ะ วันนี้จะปฏิบัติบูชาค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

20. Wake Me Up

Wake Me Up เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ (พูดแบบนี้ครอบคลุมดี อิอิ)

วันนี้ขอเอาบุญมาฝากทุกท่านบ้าง ไปบริจาคเลือดมาเมื่อเช้าค่ะ ครั้งที่หกแล้ว แต่ยังกลัวเข็มอยู่เล็กน้อย ไม่กล้ามองตอนพี่พยาบาลแทงเข็ม

ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่ของคุณ MayBuddhaBlessYou นะคะ ขอให้ท่านหายเร็วๆ