ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

หาทางกลับเจอหรือยัง ฮาๆๆ

สบายดีนะคะ ไม่เจอกันนาน

2. Me, myself

สวัสดีค่ะ

ยินดีต้อนรับน้องใหม่ค่ะ ขอให้เจริญในธรรมนะคะ

3. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับคุณ Me, myself
    ขอข้ามมา comment ก่อน ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณ Me, myself แล้วครั้งนึงแต่จำไม่ได้ว่าอ่านไปถึงหน้าไหน ก็เลยเริ่มอ่านใหม่ตั้งแต่หน้าแรก ตอนนี้เพิ่งอ่านไปถึงหน้า 7 เอง คงใช้เวลาหลายเดือนกว่าจะอ่านจบ

ขอบคุณที่ถ่ายทอดเรื่องราวดีๆ ให้ได้อ่านครับ คุณเป็นคนที่มีบุญเยอะมาก ถึงได้ขึ้นไปกราบองค์ตถาคตและท่านอื่นๆ ได้ โดยที่ไม่ต้องฝึก ซึ่งผมเชื่อว่ามีอีกหลายๆ คนรวมถึงตัวผมด้วยอยากจะทำให้ได้แบบคุณบ้าง แต่ตอนนี้ก็ยังทำไม่ได้

ผมเพิ่งจะมาเริ่มปฏิบัติธรรมแบบจริงจังได้ประมาณครึ่งปี ยังรู้สึกเสียดายเวลาที่ผ่านมาตั้งเยอะตั้งแยะ ว่าเราเอาไปทำสิ่งอื่นๆ น่าจะปฏิบัติธรรมมาตั้งนานแล้ว ก็เลยเร่ิมปฏิบัติ ตอนนี้ก็มีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจอยู่ก็คือ ศีล ทาน สมาธิ ครับ นั่งสมาธิบางครั้งก็ได้นานบางครั้งก็ได้ไม่นาน จิตสงบบ้างไม่สงบบ้าง เพราะว่าฝึกเอง ศึกษาเองไม่เคยไปเรียนเลย และไม่เคยมีนิมิตเห็นอะไรเลย 55 ยังแอบอิจฉาคุณ me myself อยู่เลย ได้ขึ้นไปกราบพระองค์ บางครั้งก็ท้อเหมือนกันครับ เหมือนกับฝึกไปแล้วเหมือนมันจะไม่ก้าวหน้า แต่ก็ยังฝึกอยู่ทุกวันให้จิตมันสงบ เผื่อซักวันมันจะก้าวหน้า ทุกวันนี้ตั้งแต่เร่ิมปฏิบัติธรรมมาก็เจอเรื่องแปลกบ้าง หลอนก็มีบ้าง แต่ก็ไม่เคยมีเรื่องอะไรร้ายๆ เข้ามาในชีวิต ไม่รู้ว่าเป็นอานิสงส์จากการปฏิบัติธรรมหรือเปล่า

ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับเรื่องที่คุณนำมาเล่าให้ฟังเพื่อเป็นธรรมทานสำหรับคนที่ไม่สามารถทำแบบคุณได้ อย่างน้อยก็ได้รู้ว่าพระองค์มีอยู่จริง สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง การทำความดีถึงแม้ไม่มีใครเห็นแต่คนข้างบนเค้าเห็น ก็ยังเป็นกำลังใจให้เราทำดีกันต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

4. Me, myself

ทุกสิ่งทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับวาระค่ะ. ถึงแม้ดิฉันจะไม่ได้ฝึก. ได้มาเอง แต่ก็เสียเวลาไปนานหลายปีเหมือนกันแหละค่ะ. กว่าจะเข้ามาทางนี้จริงๆ. ทุกวันนี้ก็ใช่ว่าจะไปไกลอะไร. ชีวิตทางโลกก็ยังมีให้วุ่นวายเพราะไม่ใช่ตัวคนเดียว ยังมีพ่อแม่ลูกอีก แต่ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุดที่จะทำได้แหละค่ะ ก็เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้กันต่อไปค่ะ ตราบที่ยังมีขันธ์ห้า

บุญรักษาค่ะและขอให้เจริญในธรรมค่ะ

5. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายอีกแล้วครับ อ่านไปถึงหน้า 19 แล้ว เวลาว่างจากงานก็จะเข้ามาอ่านครับ

เอาบุญมาฝากทุกท่านครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ 20 ที่ผ่านมาเป็นวันพระ ผมได้ไปถวายอาหารเพลให้กับพระสงฆ์ที่วัด ได้ฟังท่านให้ธรรมเกี่ยวกับเรื่อง "ทาน" และวันนี้ได้ลองถือศีล 8 ดู ซึ่งปกติจะถือศีล 5 เป็นประจำอยู่แล้ว รู้สึกว่าศีล 8 ไม่ได้ยากจนเกินไป คิดว่าจะถือศีล 8 ทุกๆ วันพระ หลังจากนั้นตอนเย็นได้ไปซื้อปลาไหล 9 ตัวจากหน้าเขียงในตลาดไปปล่อย

และขอโอกาสนี้ถามเรื่องทานครับ ถ้าเรามีเงินอยู่ 100 บาท ระหว่างแยกไปทำบุญอย่างเช่นบุญกฐินวัดละ่ 20 บาท จำนวน 5 วัด กับทำบุญวัดเดียว 100 บาท อานิสงส์ผลบุญจะเหมือนหรือต่างกันครับ

ขออานิสงส์ผลบุญที่ได้ทำ ส่งผลให้ทุกท่านมีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ

6. yawamon

yawamon เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    สวัสดีค่ะหลังจากที่ไม่ได้เจอพี่มานาน
    ช่วงนี้ทุกข์เหลือเกินค่ะ หาทางแก้ไขทุกข์ตัวเอง แต่หาทางไม่ได้เลย
    พี่สาวจ๋าช่วยหนูด้วยเถิด หนูทรมานเหลือเกิน
    แม้การตายเป็นสิ่งง่ายแต่ก็ยากจะทำเหลือเกิน

จริงๆ ก็ทุกข์มาตลอด แต่ตอนนี้ใกล้ถึงทางตันแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2015
  7. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งทุกข์ยิ่งต้องขยันปฏิบัติกว่าเดิม อย่ามัวท้อแท้

ล้มได้แต่ให้รีบลุกแล้วไปต่อ เดี๋ยวไม่ทันคนอื่น

ถ้าไม่ไหวอับหาทาง ง่ายสุดเกาะไปกับกลุ่ม มีอะไรเข้ามาคุยอย่าขาดสาย

8. MKKung

MKKung สมาชิก

แวะมาทักทายบ้างครับ อ่านถึงหน้า 41 ละตอนแรกคิดว่าอ่านให้หมดถึงจะแวะมาทักทาย แต่สงใสคงอีกนานกว่าจะไล่อ่านจบ ขอบคุณที่ให้สิ่งดีๆครับ บางสิ่่งที่สงใสก็หายสงใส ต้องเร่งปฏิบัติละไม่ได้นั่งสมาธิมานานมากละเพราะกลัวจิตรหลุดแล้วจะเป็นบ้า 555 (ไม่รู้ไปฟังมาจากไหนละ )เลยไม่กล้านั่งอีกเลย แต่ไหว้พระสวดมนต์นี่ทำแทบทุกวัน มีขาดบ้างบางช่วง
    และสงใสในใจมานานละ(มันชอบคิดขึ้นมาเองบางที) ว่าที่ไหว้พระสวดมนต์อยู่ทุกวันนี้ ส่วนบุญส่วนกุศลที่เราส่งไปยังทุกสรรพสิ่ง ส่งถึงหรือเปล่า (แฮๆสงใสจะคิดมาก)
    สุดท้าย อนุโมทนาบุญกุศลที่เคยสร้างมาจงมีแก่ทุกๆท่าน ด้วยครับ

9. Me, myself

เป็นอะไรคะ ปัญหาทุกอย่างมีทางออกนะคะ พี่เองก็มีทุกข์อยู่เรื่อยๆเช่นกัน แต่เราต้องตั้งสติให้ได้ก่อน ถ้าวางเฉยให้ยอมรับในกฏธรรมดาได้ มันจะไม่ทุกข์นะคะ แล้วเดี๋ยวปัญญามันก็จะเกิดตามมา ทำให้มองเห็นทางแก้ได้ค่ะ เอาใจช่วยนะคะ

10. Me, myself

สวัสดีค่ะ

ส่วนบุญส่วนกุศลที่เราส่ง มันถึงอยู่แล้วค่ะ แต่ว่าขึ้นอยู่กับผู้รับด้วยว่า อยู่ในสถานะที่รับได้หรือเปล่า ถ้ารับได้ก็ได้เลย แต่ถ้ายังรับไม่ได้ ก็รอจนกว่าเขาจะอยู่ช่วงที่รับได้ก็จะได้ค่ะ

11. Me, myself

บุญกฐินเป็นบุญใหญ่นะคะ จำนวนเงินมากน้อยไม่ใช่เรื่องหลัก อยู่ที่กำลังใจที่จะทำ ถ้าทำทีเดียว 100 วัดเดียว ด้วยกำลังใจที่ดีๆ ก็ได้บุญอยู่แล้วค่ะ แต่ถ้าเราแบ่งทำบุญไป 5 วัด ถึงจะเงินนัอย แต่ด้วยกำลังใจที่ดีเยี่ยม น้อมนำในบุญ บุญก็คูณ 5 เข้าไปค่ะ ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

12. shamankings

สวัสดีครับ
    อยากรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการไหว้ครูครับ
    1. เราต้องเริ่มไหว้ก่อนเริ่มสวดมนต์หรือก่อนนั่งสมาธิครับ
    2. ดอกไม้ 3 สี ถ้าหาดอกไม้จริงไม่ได้ ใช้ดอกไม้ปลอมได้หรือไม่ครับ เพราะที่บ้านไม่ได้ปลูกดอกไม้เลย ต้องไปซื้อตามร้านที่ขายเป็นกำ ไว้สำหรับบูชาหน้าพระครับ
    3. กรณีถ้าใช้ดอกไม้ปลอม ดอกไม้ที่นำมาไหว้ครูนั้น เราสามารถนำมาไหว้ครั้งต่อไปได้มั้ยครับ

ถ้าคำถามไม่สมควรหรือผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ถามเพราะว่าไม่ทราบจริงๆ จะได้นำไปปฏิบัติให้ถูกต้องครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้ไปรวมกลุ่มกันที่ไหนหรือเปล่าครับ กระทู้ไม่ค่อยเคลื่อนไหวเลย แบบว่าจะตามไปด้วยน่ะครับ

13. Me, myself

หมายถึงไหว้ครูเพื่อฝึกมโนมยิทธิใช่ไหมคะ ถ้าใช่ก็ไหว้ก่อนนั่งสมาธิ เพราะจะมีบทสวดสมาทานกรรมฐานอยู่แล้ว ลองไปหาโหลดได้ค่ะ

ดอกไม้ควรเป็นดอกไม้สดค่ะ ไหว้ครูสักครั้งหนึ่งก่อน หลังจากนั้นก็ไม่ต้องแล้วค่ะ

ส่วนใหญ่ก็แวะเวียนมาดูในนี้กันบ้างแหละค่ะ ไม่ได้ไปรวมกลุ่มกันที่ไหน ต่างคนต่างก็มีภาระหน้าที่กันไปค่ะ ไม่ค่อยสะดวกกัน

14. shamankings

ขอบคุณครับคุณ me myself ผมก็เข้าใจผิดคิดว่าต้องถวายดอกไม้ 3 สีไหว้ครูทุกครั้งที่ฝึก แล้วเงินค่าครูต้องใส่ทุกครั้งมั้ยครับ

วันนี้วันพระได้ทำบุญใส่บาตร ได้ร่วมทำบุญกฐิน 1,000,000 กองๆละ 3 บาท อันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้น + สร้างวัดใหม่ในชนบท และได้ร่วมบุญพิมพ์หนังสือธรรมสวดมนต์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2015
  15. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

17 ตุลานี้ งานบวงสรวงไหว้ครูประจำปีและเป่ายันต์เกราะเพชร

อย่าลืมกันนะจ๊ะ ใครสะดวกไปร่วมงานที่วัดก็อนุโมทนา ไม่สะดวกก็ตั้งรับที่บ้าน

16. shamankings

คุณ naitiw ครับ ถ้าเรารับที่บ้านต้องทำอย่างไรบ้างครับ แล้วต้องเริ่มรับตอนไหน ไม่ทราบว่าพอจะมีรายละเอียดบ้างมั้ยครับ

17. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยค้นข้อมูลมาให้นะคะ

วิธีรับยันต์เกราะเพชรด้วยตนเองที่บ้าน
    .
    สิ่งที่ต้องเตรียมเพื่อไหว้ครู
    .
    - ธูป ๓ ดอก
    - เทียน ๑ เล่ม (หนัก ๑ บาท)
    - ดอกไม้สด (ถ้ามี ๓ สี เลือกดอกไม้มา ๓ ชนิดเลยครับ เช่น ดอกบัว ดาวเรือง มะลิ หรือดอกไม้อื่นๆ ที่หาได้)
    .
    ทำพิธีหน้าหิ้งพระ หรือโต๊ะหมู่บูชาพระ หรือถ้าไม่มีก็หันหน้าไปทางทิศตะวันออก
    .
    ๑. กราบพระรัตนตรัย
    .
    ๒. สวดนะโม ๓ จบ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    .
    ๓. สวดอิติปิโส ๓ ห้อง
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ
    วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวะมนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ.
    .
    สวากขาโต ภะคะวา ธัมโม
    สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ.
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    .
    อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสสะ ยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา
    เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย
    อัญชะลีกะระนีโย อะนุตตะรัง ปุญญะเขตตัง โลกัสสาติ.
    .
    ๔. สวดบทไตรสรณคมณ์
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    .
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    .
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    .
    ๕. สวดบทสมาทานศีล ๕ (ถ้าสมาทานศีล ๘ ได้จะดีมาก)
    มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
    ทุติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
    ตะติยัมปิ มะยัง ภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะ สะหะ ปัญจะ สีลานิ ยาจามะ
    ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา
    เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    .
    ๖. สมาทานพระกรรมฐาน
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓ จบ)
    .
    อิมาหัง ภะคะวา อัตตะภาวัง ตุมหากัง ปริจัจชามิ
    .
    ข้าแต่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้เจริญ ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
    ขอมอบกายถวายชีวิตแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลายขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์
    พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย
    ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบ ๆ กันมา มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    และหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เป็นที่สุด
    .
    ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้า ขึ้นสู่ภาวะพระกรรมฐาน ทั้ง ๔๐ ทัศ พระปีติทั้ง ๕ และ
    วิปัสสนาญาณทั้ง ๙ ขอพระกรรมฐานทั้ง ๔๐ ทัศ พระปีติทั้ง ๕ และวิปัสสนาญาณทั้ง ๙
    จงมาบังเกิดปรากฏในกายทวาร ในวจีทวาร ในมโนทวาร ของข้าพระพุทธเจ้า ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    .
    ขอได้โปรดยกจิตของข้าพเจ้าขึ้นสู่ภาวะแห่งเมฆจิต สามารถกำหนดจิต รู้ภาวการณ์ต่าง ๆ
    ทั้งเหตุ ผล อดีต อนาคต และปัจจุบัน ได้ทุกขณะจิต ที่ปรารถนาจะรู้
    เมื่อรู้แล้วขอให้เห็นภาพนั้นได้ชัดเจนแจ่มใสและพยากรณ์ได้ ตามความเป็นจริงทุกประการ
    เหตุใดที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เหตุนั้นได้โดยมิต้องกำหนดจิตแม้แต่ประการใด ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    .
    ๗. ดูภาพยันต์ที่ตั้งไว้ในพิธี
    .
    ตั้งใจจำภาพยันต์ไว้ในใจ
    .
    หลับตาภาวนาว่า "พุทโธ" ไปเรื่อย ๆ หากไม่มีภาพยันต์ก็ให้ภาวนา
    "พุทโธ" ไปอย่างเดียว ให้ภาวนาไปประมาณ 30 นาที เป็นอันเสร็จพิธี

ที่มา https://www.facebook.com/permalink.php?id=405008949580131&story_fbid=352938094822568

ปอลิง...ส่วนตัวไม่เคยไปเข้ารับยันต์ที่วัดเลยค่ะ แต่รับเองที่บ้าน ๒ ครั้ง ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2015
  18. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์กล่าวว่า "เดือนนี้มีงานใหญ่ของวัดท่าขนุนอยู่ ๒ งาน คือ งานบวงสรวงไหว้ครูและเป่ายันต์เกราะเพชร วันที่ ๑๗ ตุลาคม พิธีบวงสรวงเริ่ม ๐๗.๓๐ น. เป่ายันต์รอบแรก ๑๐ โมง รอบสองบ่ายโมง ยังอยู่ในช่วงกินเจหรือเปล่า ? ถ้าอยู่ในช่วงกินเจคงต้องให้โรงทานออกอาหารเจสักโรง แต่กลัวว่าจะหมดก่อนเพื่อน

ส่วนวันที่ ๒๘ ตุลาคม ช่วงเช้าเป็นงานตักบาตรเทโวฯ แล้วก็ทอดกฐินในช่วงบ่าย พระท่านสั่งให้เข้ากรรมฐานก่อนรับกฐิน ๓ วันเพื่อสงเคราะห์โยม ก็คาดว่าต้องเข้าวันที่ ๒๕-๒๖-๒๗ ตุลาคม แล้วไปออกเช้ามืดของวันที่ ๒๘ ตุลาคม ปกติเขาทำบุญกับพระออกกรรมฐานทั่ว ๆ ไป แต่ของเรานี่ถวายกฐินกับพระออกกรรมฐาน..!

เกรงอยู่อย่างเดียวว่าจะมีแรงเดินรับบาตรหรือเปล่า ? เพราะว่าตักบาตรเทโวฯ เริ่มประมาณ ๐๘.๓๐ น. กว่าจะเลิกก็ราว ๑๐.๓๐ น. ส่วนเรื่องกฐินตอนบ่ายไม่ต้องกังวล เพราะว่าอาตมานั่งเฉย ๆ อายุมาก กายสังขารเสื่อมโทรม ยังไม่รู้ว่าจะรับบาตรไหวไหม ? แต่ถ้าหากว่าพระท่านสั่งก็ต้องทำ อาตมาจะเป็นลมขายหน้าชาวบ้านก็ช่างเถอะ เพราะว่าตอนปกติร่างกายดี ๆ ไม่ได้เข้ากรรมฐาน กว่าจะรับบิณฑบาตเสร็จยังแทบจะเป็นลม

อาตมาเข้ากรรมฐานไม่เหมือนกับชาวบ้านเขาหรอก พอสมาธิทรงตัว รักษาระดับได้ก็ทำงานไปเรื่อยเปื่อย เพียงแต่จำกัดเขตไม่ได้โผล่หน้ามาให้ชาวบ้านเห็นเท่านั้น
    "

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี เดือนตุลาคม ๒๕๕๘ ��纵��ҡ��ҹ����º���� ������͹���Ҥ� ���� - ˹�� 2 - ��дҹʹ����Ѵ��Ң�ع

19. Me, myself

ไม่ได้ไปอีกเช่นเคย อาจจะรับที่บ้าน ถ้าไม่ติดอะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

20. shamankings

ขอบคุณ คุณ diya มากครับที่ค้นหาข้อมูลมาให้