ไม่แน่ใจว่าแนวการปฏิบัติของตัวเองเป็นแบบไหน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย NirvanaPhuket, 20 มีนาคม 2011.

1. NirvanaPhuket

NirvanaPhuket เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากด้านล่างที่พระอาจารย์เมตตาบอกไว้ ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีว่าแนวการปฏิบัติของตัวเองเป็นแบบไหน มีวิธีทดสอบตัวเองมั้ยครับแบบเป็นข้อๆเลย ประมาณว่า 1, 2, 3, 4,........10,11 หรือผมอาจจะบุญบารมีน้อยไม่เข้าข่ายสักแบบเลยก็ได้ครับ จึงยังต้องเวียนว่ายตายเกิดไปตามกฎแห่งกรรมต่อไป (แต่ผมอธิษฐานขอเข้าพระนิพพานอยู่เป็นประจำ และขอเร็วที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ด้วยครับ ชาตินี้ได้เลยก็ยิ่งดี) ซึ่งผมคิดอยู่บ่อยๆว่าช่างตรงข้ามกับการปฏิบัติเหลือเกินเมื่อได้เทียบเคียงกับการปฏิบัติของพระพุทธเจ้า พระอรหันตสาวก และครูบาอาจารย์ทั้งหลายที่กว่าท่านจะบรรลุธรรมสูงสุดครับ)
    --------------------------------------------------------------

แนวการปฏิบัติเป็นไปตามวิสัย ความชอบของแต่ละคน

มีสุกขวิปัสสโก ประเภทไปเรียบๆ ง่ายๆ ใครว่าอย่างไรก็ว่าอย่างนั้น

เตวิชโช ก็ขี้สงสัยหน่อยๆ

ฉฬภิญโญ อันนี้ไม่ขี้สงสัยนิดหน่อยหรอก รื้อดูเลย

ส่วนปฏิสัมภิทัปปัตโต นี่ไม่รื้อเฉยๆ หรอก แยกธาตุทำวิจัยอีกต่างหาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2011