ไม่ได้ทานเนื้อสัตว์มานาน พอทานแล้วรู้สึกปวดหัว เกี่ยวกันไหม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย uglyduckling, 21 ธันวาคม 2008.

1. uglyduckling

uglyduckling Active Member

27 สิงหาคม 2008
    พอดีผมไม่ได้ทานเนื้อสัตว์มาประมาณสัก 2-3 เดือนแล้ว อาจจะมีบ้างแบบเลี่ยงไม่ได้ เพราะที่บ้านผมมีผมคนเดียวที่ไม่ทานเนื้อสัตว์ แต่ผมก็ไม่อยากให้ที่บ้านเดือนร้อน โดยถ้าทานกับที่บ้านผมก็จะทานแบบเขี่ยๆทิ้ง มีน้ำปลาบ้างก็ช่วยไม่ได้ เพราะจะทำให้คนอื่นๆที่ทานเนื้อสัตว์เดือดร้อนไปด้วยเปล่าๆ แต่ถ้าทานคนเดียวผมก็จะไม่แตะเลย หรือบางทีถ้าไปทานงานเลี้ยวหรือทานนอกบ้างก็เลี่ยงไม่ได้ก็ทานเนื้อสัตว์เหมือนปกติ

เพิ่งเมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมทานเนื้อสัตว์ติดต่อกันหลายมื้อ แล้วรู้สึกเหมือนกับว่าปวดหัวไม่สบายตัวไงก็ไม่รู้ ก็เลยอยากถามเพื่อนๆว่ามันเกี่ยวกันไหมครับ หรือเป็นจังหวะพอเหมาะที่ผมป่วยพอดี

แต่ผมบอกได้เลยว่าตั้งแต่ที่ผมเลิกทานเนื้อสัตว์ ผมรู้สึกว่าอาการป่วยทั้งหลาย และอาการปวดหัวที่เคยเป็นโรคประจำตัวของผมมันดีขึ้น อย่างเห็นได้ชัดครับ

แนะนำเพื่อนๆลองทานดูอาจจะไม่ต้องทุกมื้อแต่เลี่ยงได้เป็นบางมื้อก็ถือว่าดีแล้วครับ ได้บุญด้วย....

2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ไม่ทราบ
    เคย บนบาน หรือ อธิษฐานอะไรไหม ครับ
    หรือ ว่า แค่ เพื่อเป็นกุศล ครับ

ผม
    วันไหน อยากกินเจ (ส่วนใหญ่วันพระ)
    ก็ ก่อนนอน บอกพระว่า พรุ่งนี้ กินเจ ก็ ไม่เคยมีปัญหา

อนุโมทนา ครับ

3. uglyduckling

uglyduckling Active Member

27 สิงหาคม 2008
    เออ...
    พออ่านของคุณ chattrg แล้วก็ขนลุกครับ ขนลุกไม่หยุดเลย
    แล้วก็น้ำตาไหลด้วย

จริงๆผมเคยได้อธิษฐานไว้ให้เพื่อนคนนึงที่ฆ่าตัวตาย ว่าผมจะเลิกทานเนื้อสัตว์
    เพื่ออุทิศบุญกุศลให้ แม้จะได้มากบ้างน้อยบ้าง ก็อยากให้เค้าได้บ้าง เพราะรู้ว่าการฆ่าตัวตายมันบาปมาก

เมื่อไม่กี่วันมานี้เอง ผมไปเที่ยวกับเพื่อนๆ ไปสัมมนา และได้ทานเนื้อสัตว์ไปหลายมื้อ
    ทำให้ใจตัวเองเริ่มโลเล จะหันกลับไปทานอีก

ตอนนี้ผมรู้สึกโล่งขึ้นแล้วครับ อาการที่ปวดหัวมาหลายๆวันดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อ
    มันเหมือนมียาวิเศษจริงๆ เวลาแค่ 5 นาทีทำให้ผมหายจากอาการปวดหัวได้ กับแค่คำตอบของคุณchattre

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ผมจะพยายามไม่โลเลอีกแล้วครับ

4. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณและอนุโมทนาด้วยครับ
    รู้ได้ด้วยตนเองนะครับ