ไม่ไหวเเล้วช่วยด้วย เรื่องการนั้งสมาธิค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ซาตานหญิง, 11 พฤศจิกายน 2010.

1. Liight

Liight สมาชิก

11 มิถุนายน 2010
    หนูไม่ได้เพ่งค่ะ หนูไม่ได้ใช้วิธีเพ่งอะค่ะ หนูใช้วิธี กำหนดลมหายใจค่ะ พุทโธ กำหนดตรงปลายจมูก เเต่ที่ว่าเกร็งนี่นะค่ะมันจะเกิดหลังจากอาการดิ่ง ฉุดลงเหวเท่านั้นอะค่ะ คือหนูจะรู้สึกว่าใจตัวเองว่างๆ เเล้วมันจะเข้าดูภาวะดิ่งเลยค่ะ เเล้วมีความรุ้สึกว่าหนูดึงตัวเองไว้ไม่ให้มันดิ่งลง คือความรู้สึกมันจะหล่นลงไปเเต่หนูไม่ให้มันหล่นประมาณนี้ หนูก็ไม่เเน่ใจเหมือนกัน ฝึกแบบมึนๆ งง หรือเหมือนไปดึงไปยึดอะไรเอาไว้ไม่ให้มันดิ่ง ต้านมันไว้มันเลยเกร็ง งะค่ะ เหมือนมันกำลังสู้กันนะค่ะ พอเเรงต้านมันเเรงเเล้วจะรู้สึกว่าร่างกายจะเเตก หนูก็จะออกสมาธิเลยค่ะ หนูก็กลัวๆ เลยไปต่อไม่ได้สักที ส่วนเรื่องเเสงหนูจะเห็นเเต่สีส้มๆค่ะ วาบเข้าวาบออกเเค่นั้นเเต่หนูไม่ได้สนใจตรงนี้สนใจเเต่กำหนดลมหายใจ อะค่ะ