ไม่ไหวแล้วครับเจอ4 รอบ ใน 2 วันติดต่อกัน เพราะผมทำตัวไม่ดีป่าว

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย surer, 27 เมษายน 2012.

1. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปตั้งสัจจะไว้หรือเปล่าครับ?

ในชั้นเรียนกรรมฐาน สดๆ ร้อนๆ ที่ผ่านมาเลยนี่
    มีคนนึง ไปสัญญาไว้ ว่าจะนั่งกรรมฐานแผ่เมตตาให้พระภูมิที่บ้านทุกวัน แล้วไม่ยอมทำตาม
    พระภูมิท่านมาในนิมิต ตอนนั่งสมาธิเลย พูดด้วยว่า "เธอเป็นใคร มาพูดเล่นกับเรา บัลลังก์นี้เราขอนะ" แล้วก็ เหยียบซะน่วมเลย...

2. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

...เคยฝัน แปลกๆ 2 ครั้ง
    ครั้งแรก ฝันว่า มีวัวตัวใหญ่วิ่งมาทำร้าย ไล่ขวิด เมื่อเราล้มลงก็ไล่เหยียบ ไล่ขวิด
    เีรียกว่า คลุกฝุ่น ในฝันกลัวมาก กลัวบาดเจ็บ และทรมาน (แต่ไม่ยักกลัวตาย)
    แต่พอรู้ว่า สู้ไม่ได้ ก็เลยไม่สู้ นิ่งแล้วขอให้วัวเหยียบให้ตายไปสะดีกว่า ตายแล้วขอไปนิพพาน
    ..คิดแบบนี้เสร็จ ..อยู่ดีๆ วัวตัวนั้นก็หยุดทำร้ายเรา แล้วเดินจากไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น...เล่นเอาเรางง เมื่อตื่นขึ้นมา ก็จำได้เสมอ

ฝันครั้งที่สอง
    ฝันว่า ขึ้นรถ ปอ. น่าจะเป็นสาย 522 ช่วงที่ต้องขึ้นสะพานต่างระดับตรงลำลูกกา
    ข้ามมาหน้าเซียร์รังสิต ช่วงโค้ง รถขับมาเร็วมาก ยิ่งโค้งคนขับก็ยิ่งขับเร็ว เรารู้เลยว่า รถจะแหกโค้ง
    ก็เลยหันไปบอกกับแฟนว่า ไม่ต้องตกใจ นึกถึงพระพุทธเจ้าเอาไว้ ท่องพุทโธ
    ไว้ในใจนะ และแล้วรถก็แหกโค้ง ตกสะพานลงมาข้างล่าง
    เหตุการณ์ตอนที่รถกำลังร่วง มันเป็นภาพสโลว์ที่ช้ามากๆ แต่เรากลับไม่กลัวเลย
    กลับมีสติ สงบ นึกถึงพระพุทธในใจตลอด ถ้าตายก็ตาย แต่ไม่ขอเกิดอีก ขอนิพพานเลยที่เดียว จิตสงบมากๆ
    พอรถกำลังจะถึงพื้น ด้วยความที่ห่วงแฟน กลัวเค้าจะตกใจแล้วถ้าตายจะไปภพภูมิไม่ดี
    เราก็เลยพูดพุทโธขึ้นมาัดังๆ เพื่อให้แฟนได้ิยินแล้วจะมีสติ ตัวเราเองก็มีสติด้วย
    เมื่อรถหล่นถึงพื้น เราก็คิดว่า คงไม่มีใครเป็นอะไร เพราะมันคล้ายๆกับค่อยร่วงลงมา
    แล้วลงพื้นแบบไม่แรงมาก เรากับแฟนก็กระเด็นกลิ้งไปแถวประตู เราลุกขึ้น
    แล้วหันไปจับแฟนให้ลุกขึ้น สองคนเดินผ่านผู้คนที่เข้ามาดูเหตุการณ์
    รอบข้างวุ่นวายมากๆ เราก็สงสัยจะวุ่นวายทำไม ไม่มีอะไรร้ายแรงสักหน่อย
    แต่พอหันกลับไปดู รถที่เราเพิ่งคลานออกมา มันพังยับเยิน ตรงท้ายรถแหลกเหลว ไม่มีสภาพของรถเลย
    แล้วมีคนตายเยอะมาก มีคนรอดไม่กี่คน
    .....................
    ฝันทั้งสองเหตุการณ์นี้ เหมือนเรากำลังโดนทดสอบกำลังใจเลย อยากให้คุณเจ้าของกระทู้ลองพิจารณาตัดร่างกายไปเลย ตอนที่โดนทรมาน เรานั่งสมาธิมาแล้ว พิจารณาทุกข์มาแล้ว ลองทำจิตให้สงบ ให้เค้าฆ่าเราให้ตาย ถ้าตายขอไปนิพพาน ไม่ขอเกิดอีก ลองสู้ๆดูนะคะเผื่อจะคล้ายๆกับกรณีที่เราเคยเป็น

เพราะถ้าตายจริงๆ ตายในขณะมีสมาธิ ไม่มีทางลงนรกนะคะ สบายกว่าเป็นมนุษย์สะอีก

3. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัย แบบท่านบอกแหละครับ เรื่อง คำพูดที่เคยพูดเริ่มนึกได้แล้ว
    ขอบคุณครับ

4. surer

โดนส่วนตัว ผมข่อนข้างมั่นใจว่า เรื่องนี้เกิดจาก ความเลวที่ผมทำ
    และเมื่อคืน ผมได้ทำตามท่านหนึ่งบอกคือ ขอขมา ครูบาอาจารย์
    และเทวดา และวิญญาณ ทั้งหลาย ที่คอยดูแลแหละหวังดี
    กับสิ่งที่ผมทำไม่ดี และผมได้เอาสิ่งหนึ่ง ออกจากชิวิตผม(ทางราคะ)
    เป็นตัวที่ผมรู้สึกว่าตัวนี้บาปสุดแน่ ได้ทำการขจัดมันออกแล้วครับ
    และก็นอนสรุป คืนนั้น ไม่ฝันเลย นอนแล้ว ไม่มีฝันเลย ฝันธรรมดาก็ไมมีครับ
    ขอบคุณครอบครัว ชาวพลังจิต มากครับ ที่คอยให้คำแนะนำ น้องชายคนนี้
    น้องชายคนนี้ถึงแม้ยังติดในบ่วง ราคะ อยู่บ้าง แต่ซักวัน ผมจะผ่านมันไปให้ได้
    ยิ่งอายุ มากเรื่องแบบนี้ คงสัมคัญน้อยลง ตอนนี้ 21 อยู่ ฮอโมน มันสูงเลยควบคุมไม่ได้ครับ

5. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011

6. surer

7. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ
    เรื่องทางธรรมะนี่ ต้องค่อยๆ สะสมไปทีละน้อยๆ ครับ