ไรท์ลงแผ่นcdไม่ได้ต้องทำยังไงดีคะ

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 1 เมษายน 2010.

1. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :boo: ล้างเครื่อง ไงเหรอ คะ พี่สร้อยฟ้ามาลา - -????????

2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    แป๊วววว......... ก็คือการลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมดอ่ะจ่ะ.......

3. Igiko_L

:'( :'( :'( :'( :'(
    จบข่าวเลย :boo: ขอบคุณพี่สร้อยฟ้ามาลามากเลยนะค่ะ

4. smile072

smile072 เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่ตามอ่านดูแล้วโปรแกรมคงมีปัญหา
    1.เข้าไปลบไดร์เวอร์ดของตัวโปรแกรมไรท์แผ่นออกก่อนนะครับ
    2.ลบไดว์เวอร์ตัวยดิสท์ออก
    แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ ถ้าเป็นวินตั้งแต่xpจะหาตัวเล่นดิสท์เจอเองแล้วค่อยลงneroใหม่ครับก็น่าจะหมดปัญหา
    วิธีการก็อปแผ่นถ้าก็อปทั้งแผ่นไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าจะดึงเฉพาะบางส่วนต้องดูว่าต้นฉบับเป็นตระกูลอะไร เพราะว่าบางครั้งต้องมาแปลงเป็นตระกูลเดียวกันก่อนลงครับ(อย่างmp3กับvcd audio

5. Igiko_L

:cool: ขอบคุณมากนะค่ะ กำลังหนักใจอยู่เลยว่าจะหาแผ่นcdที่ไหนมาแจกดีนะ จะลองทำตามที่บอกนะคะ เครื่องเป็นวินxp คะ ส่วนแผ่นต้นแบบ เป็นDVD เสียง จะดึงมาบางส่วนเพื่อลงแผ่นvcd ทำได้ใช่ไหมค่ะ?
    ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ^^

6. phank

phank เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2008
    เรื่อง CD ที่จะทำแจกอ่ะครับ เท่าที่อ่านๆดู ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่านะ แต่อ่านข้อความสุดท้ายก่อนที่ผมจะโพสต์ คือต้องการเอาข้อมูลเสียงจาก DVD มาลงแผ่น CD ถ้าเป็นแบบนี้ต้องดูว่านามสกุลไฟล์ในแผ่นต้นฉบับอยู่ในนามสกุลอะไร และรองรับที่จะลงแผ่น CD โดยตรงได้หรือเปล่า แต่ถ้าถามมาตั้งแต่ต้นคือการทำในเรื่องนี้ ต้องบอกว่าการ Copy ตรงๆน่ะไม่ได้อยู่แล้วเพราะว่าแผ่นมันต่างชนิดกัน // เรื่องก็อปแผ่น CD นี่ ถ้าไม่ไหว PM บอกผมก็ได้นะครับ เห็นถึงความตั้งใจ ผมจะช่วยก็อปให้เองแล้วจะส่งกลับไปให้คุณแจกตามความตั้งใจของคุณ

7. xushukung

xushukung เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหาโปรแกรมไร้ท์แผ่นตัวอื่นมาลงดูครับ ลองหาโหลดโปรแกรมประเภทฟรีแวร์ (มีเยอะมากใช้ง่ายกว่า nero ด้วยครับ) มาลงดู(แทน nero) ถ้าเป็น nero ลองดูซิครับว่า ได้เืลือกเครื่องไร้ท์เป็นอะไร บางทีมันอาจเลือกเป็น driveimage จึงไร้ท์ลงแผ่นไม่ได้ แต่ถ้าเลือกถูกต้อง อาจเป็นที่โปรแกรม nero เสียลองเอา nero ออก แล้วใช้โปรแกรมอื่นไร้ท์ดู เพราะเท่าที่อ่านดูแล้วเครื่องไรท์ไม่น่าจะเสียครับ

8. xushukung

xushukung เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมให้อีกหน่อยครับ

การนำไฟล์เสียงจากแผ่น DVD มาลงแผ่น Cd สามารถทำไ้ด้ครับ ถ้าเป็นไฟล์เสียงประเภท mp3 ,wav,ogg ก็ Copy ไฟล์ที่ต้องการมาฝากไว้บน hardisk ก่อน แล้วไรท์ลง cd เป็นแบบ iso ได้เลย(ต้องดูด้วยนะครับว่า ขนาดต้องไม่เกินกว่าแผ่น cd รับได้ คือ รวมแล้วไม่เกิน 700 mb) แต่ถ้าไฟล์บน DVD เป็นไฟล์ตระกูล VOB(ไฟล์หนัง) ต้องใช้โปรแกรมช่วยดึงเสียง(convert)ออกมาก่อนครับ

9. ssbp

ssbp Active Member

17 กันยายน 2009
    ให้ลงโปรแกรม NERO ใหม่แล้วลองไรแผ่นอีกครั้งถ้าไม่ได้อีกก็คือต้องเปลี่ยนหัวใหม่อ่านใหม่แล้วล่ะ

10. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ท่าทางต้องเปลี่ยนตัวไรท์แล้วค่ะ

11. wee3250

wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

12. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    จะก็อบจาก DVD มาไรท์ ลง CD หรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นมันจะไรท์ไม่ได้นะครับ
    เพราะข้อมูลมันจะใส่ไม่พอ แต่ถ้าเลือกบางไฟล์ให้พอดีกับขนาด CD ก็ได้อยู่

หรือจะเช็คว่าไดร์ฟพังหรือไม่ก็ลอง write อย่างอื่นดูก่อนว่าติดมั้ย

13. qillip

qillip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมอยากทราบสาเหตุก่อนครับ ที่ว่า มันไม่สามารถเขียนแผ่นได้นั้น มีขึ้น หน้าต่าง error มาฟ้องยังไงครับ
    แผ่นที่ได้ ไรด์ ไปแล้วเสียหรือไม่ครับ หรือว่ายังไม่มีการเขียนลงแผ่นเลย วิธีคือ ลองนั่งส่องแผ่นดูครับ ว่ามี รอย เขียนลงไปในแผ่นหรือเปล่าครับ

ถ้าคุณตอบมา ผมจะได้หาสาเหตุให้คุณได้ถูก และ จะได้บอกวิธีแก้ให้คุณด้วยครับ
    เพราะวิธีแก้ มีหลายแบบ แต่ละแบบ ก็ใช้ต่างกรณีครับ

แล้วผมจะเข้ามาดูใหม่ครับ