ไส้ติ่งกับภัทรอังคาร

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ภัทรอังคาร, 12 เมษายน 2009.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยจัดส่งที่อยู่ให้อุ้มทาง pm ด้วยนะค่ะ เดี๋ยวอุ้มจะจัดส่งยาไปให้ค่ะ ของอุ้มหายดีแล้วแผลภายในขนาดอุ้มไปเชียงใหม่รถกระแทกสุดๆๆแต่อุ้มก็ไม่เป็นไร อุ้มรอยามาถึงแล้วอุ้มจะส่งต่อให้คุณทันทีค่ะ ถ้าส่ง pm หาอุ้มไม่ได้ก็แอ๊ดอุ้มเป็นเพื่อนเดี๋ยวส่งได้เอง ขอบคุณค่ะ

2. reobam

reobam Active Member

17 กันยายน 2008
    ว่านรางจืด ที่เป็นแคปซูลนี้จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ หรือผลิตที่ไหน เพราะว่าสมุนไพรแต่ละแห่งมีสภาวะของภูมิประเทศ น้ำ ต่างๆ กัน ก็จะมีความเข้มข้นของตัวยาไม่เหมือนกันครับ ต้องรบกวน อ้อลืมไปมี อ.สอนฟุตบอลลูกชาย ไส้ติ่งแตกครับ จะได้ฝากให้ อ.ลองทานดู

3. ภัทรอังคาร

ที่ภัทรได้มาจากผู้ใจบุญเขาส่งมาให้จากอุดร จริงด้วยนะค่ะ ภัทรเห็นด้วย ยาสมุนไพรแต่ละที่อาจจะอยู่ที่สภาวะของภูมิประเทศ ผลจึงอาจจะแตกต่างกันออกไป แต่ของภัทรพี่เขาส่งมาให้จากอุดรค่ะ ถ้าอยากได้ยาภัทรจะรองติดต่อพี่เขาให้นะค่ะ ที่เขาส่งมาให้ภัทรเขาให้ฟรีค่ะ แต่เขาจะให้ฟรีทุกคนไปก็คงไม่ได้ก็คงต้องช่วยค่ายาพี่เขากันไป ยังไงก็ pm มาหาัภัทรได้นะค่ะ เดี๋ยวภัทรจะรองสั่งให้ ถ้า pm มาไม่ได้ก็มาโพสในกระทู้นี้หรือว่าแอ๊ดเป็นเพื่อนก็ได้ค่ะแล้วจะส่งได้เอง เพราะบ้านภัทรเข้าได้เฉพาะคนที่มีชื่อใน contact ค่ะ

4. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณ คุณอุ้มมากและพี่เจ้าของยา มากมากครับ
    ปล. ถ้ามีค่าใช้จ่ายเรื่องยาบอกผมได้นะครับ ผมยินดีจ่ายเองครับ คุณอุ้มกับพี่เจ้าของยาจะได้ไม่เดือดร้อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2009
  5. reobam

reobam Active Member

17 กันยายน 2008
    คุณอุ้มครับ ผมตอบ pm ไปแล้วครับ ไม่รู้ว่าพี่ที่อุดรตอนนี้อาจจะยุ่งๆ หรือเปล่า อาทิตย์นี้มีการแข่งขันฟุตบอลอาวุโสโลก เศรษฐกิจสะพัดมากๆครับที่นั่นตอนนี้

6. ภัทรอังคาร

ขอบคุณนะค่ะ ตอบไปทางอีเมลล์แล้วนะค่ะ

7. ภัทรอังคาร

ผลการวิจัย สมุนไพรรางจืด ที่เกี่ยวกับการถอนพิษต่างๆในร่างกาย สรุปโรคอันเป็นพื้นฐานเบื้องต้นในการรักษาโรคดังนี้

กระเพราะอาหาร ถูกว่านตอด แพ้แมงกระพรุน เก๊าต์ ถูกไอน้ำร้อน แพ้ไรทะเล ขาไม่มีแรง ถูกยาเบื่อ แพ้ยา แขนยกไม่ขึ้น ท้องร่วง ท้องเสีย แพ้ยาแก้ปวด ขี้เรื้อนสุนัข อาเจียนอาหารเป็นพิษ แพ้ยาดัดผม
    ไขข้อเข่าเสื่อม ท้องผูก แพ้ลูกแพ คอเลสเตอรอล ท้องอืดเฟ้อ
    แพ้ลำใย คัน นอนหลับดีขึ้น แพ้สาลี่ คันตา น้ำกัดเท้า
    แพ้อาหารทะเล คันมือ เบาหวาน ไฟลามทุ่ง คันหู ปวดแขน
    ปวดขา ภูมิแพ้ คันหน้าแข้ง คลื่นเหียนอาเจียน ปวดท้อง
    มดแดงคันไฟกัด ความดันโลหิตสูง ปวดท้องก่อนมีรอบเดือน
    แมงป่องต่อย งูเขียวกัด ประจำเดือนมาไม่ปกติ แมลงกัดแล้วคัน
    งูตะเข็บกัด ปวดนม แมลงเข้าตา

งูสะวัด ปวดบวมเจ็บตามร่างกาย แมลงภู่ต่อย งูเห่ากัด เมารถ
    จุกเสียดท้อง ปวดแสบปวดร้อนที่หลัง เมาเหล้า เจ็บคอ
    ปวดหลังปวดเอว ยาฆ่าแมลงโพลิดอน เจ็บเหงือก ปวดหัว มึนหัว
    ชาที่มือและเท้า ปวดฟัน ยุงกัด ซึมเศร้า ปากนกกระจอก รังแค
    ริดสีดวงทวาร เดินไม่สะดวก ปัสสาวะมีกลิ่น ร้อนที่หลัง ตาแดง
    ปัสสาวะเป็นฟองเหลืองขุ่นข้น เริม ตาพร่า เลิกเล้า
    ตามองเห็นไม่ชัด ปัสสาวะแล้วขมิบบ่อย เวียนหน้า ตาระคายเคือง
    ปัสสาวะแล้วร้อน สมองเบลอ แตงโมเป็นพิษ ปัสสาวะสุดแล้วเสียว สิว แตนต่อย เป็นไข้ สุนัขกัด ตุ่มคันที่ศรีษะ ผด เสมหะมาก
    ตัวต่อต่อย ผอม หน้ามัน ตะขาบกัด เผ็ด ถูกถ่านร้อน
    หอยเชอรี่เป็นพิษ

ถูกเตารีดไฟฟ้าดาด ผื่นแองตามร่างกาย หอยปังเป็นพิษ
    ถูกน้ำมันร้อน แผลเรื้อรัง หืดหอบ ถูกน้ำร้อนลวก แผลสด เห็ดเป็นพิษ
    พะอืดพะอม อ่อนเพลง ถูกบุ้งคัน เพลี้ยงแป้ง อีสุกอีใส ถูกยางกล้วย
    แพ้กาแฟ อัมพฤกา์ แพ้ก๋วยเตี์ยวเป็ด ยาสั่ง แพ้เครื่องสำอาง
    แพ้เบียร์ แพ้ผงซักฟอก แพ้ฝุ่นละออง และท่อไอเสีย

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้คือโรคพื้นฐาน ที่ว่านรางจืดตัวนี้จะช่วยรักษาได้นะค่ะ ใครเป็นไรก็รองดูค่ะ ไม่ได้รับประกัน ไม่ได้โมฆษณาชวนเชื่อ แต่ให้รองใช้ถึงจะรู้ว่าได้ผลหรือไม่นะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2009
  8. ภัทรอังคาร

ยอดสมุนไพรไทย "รางจืด" เป็นสมุนไพรไทยที่ได้รับการยืนยันทางวิทยาศาสตร์ว่า มีสรพพคุณถอนพิษต่างๆได้ อาการแพ้ เช่น ผื่น คัน แก้ไข้ แก้ร้อนใน แก้ท้องร่วง ถอนพิษ เบื่อเมา ใช้ปฐมพยาบาลเบื้องต้นก่อนนำไปโรงพยาบาล รางจืดเป็นไม้เถาเนื้อแข็ง ใบเดี่ยว รูปใบขนาดเป็น รูปไข่ กว้าง 4-7 ซม. ยาว 8-14 ซม ขอบใบเว้าเล็กน้อย ดอกช่อออกที่ปลายกิ่ง กลีบดอกสีม่วงแกมน้ำเงิน ใบประดับสีเขียวประสีน้ำตาลแดง ผลแ้ห้งแตกลงสู่พื้นดิน

การใช้รางจืด ใช้ได้ทั้งใบ กิ่งก้าน ราก ดอก โดยกินสดหรือแ้ง ด้วยการต้ม ชง ฝน ตำ ทาหรือพอ บางคนใช้ประมาณ 3-4 ใบต้มดื่มวันละหนึ่งแก้ว และตอนท้องว่างก่อนรับประทานอาหาร

ลักษณะของรางจืด

ต้น - เป็นปล้องๆแตกยอดยาวมาก เป็นพันธุ์ไม้เลื้อย ยิ่งตัดยิ่งแตก

ก้าน - มีสีเขียว สามารถปักชำได้ ปลูกง่าย ควรมีที่ให้ลำต้นเกาะยึดถ้านำไปตากแห้งสามารถฝนทา ต้มดื่มได้

ดอก - มีสีม่วง ออกเป็นช่อๆ แต่ละช่อมีหลายดอก ค่อยๆทะยอยออกเมื่อดอกแก่เมล็ดจะแตกออกนำไปปลูกได้

ใบสด - สามารถกินได้ทั้งใบ ประมาณ 3-5 ใบ ตำหรือบดให้ละเอียดดมใช้ทาแผล ยุงกัด น้ำร้อนลวก เตารีดดาด ไฟลามทุ่ง ถอนพิษในร่างกาย หรือหั่นฝอย ตากแห้ง ต้มดื่ม

ใบแห้ง - ใช้ต้มดื่มหรือบดเป็นผง ดื่มแทนน้ำชาประมาณ 1/2 ช้อนชา หรือใช่ร่วมกับยาสีฟันป้องกันกลิ่นปากและรำมะนาด

:z1

9. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

รวดเดียว 11 หน้า ตาลายครับพี่อุ้ม จำได้ว่า มันเป็นกระทู้เดียวยาวๆไม่ใช่หรอครับ หุหุ ได้เห็น เกิด แก่ เจ็บ ตาย แถมยาสมุนไพรอีกด้วย

10. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาอ่านครับ คุณอุ้ม

สมุนไพร รางจืดดีมากจริงๆๆครับ ถอนพิษได้ทุกอย่าง มา confirm ครับ ใช้เองกับตัว

มาแล้วครับ

สุนัขไปกินอะไรที่มีผสมยาฆ่าแมลงยังถอนพิษได้เลย

ผมทราบเพราะว่า ตอนไปบวชที่วัด เค้า ฉัน รางจืด กันทั้งวันเลย

กินใบเลยก็ได้นะครับ แต่ต้องล้างหน้าให้สะอาด

หรือ ต้มน้ำกินก็ได้ ต้มน้ำอาบจะทำให้ผิวพรรณดี

ถูกพิษแมลงกัดต่อย นำมาโขลก ผสมน้ำไปนิดหน่อย แล้วนำมาพอกไว้ จะช่วยดูดพิษครับ

แต่ว่าท่านทั้งหลายที่ทานรางจืดเป็นประจำ ต้องทานน้ำตาลเพิ่มด้วยนะครับ เพราะ ว่ารางจืด

จะเข้าไปล้างน้ำตาล ในร่างกาย จะทำให้เพลีย ไม่มีแรงครับ

11. ภัทรอังคาร

ก็กระทู้นี้แหละ กระทู้้เดียวยาวๆ ไม่มีกระทู้อื่นหรอกจ๊ะ อิอิอิอิ

12. ภัทรอังคาร

ขอบคุณที่แวะมาอ่านนะค่ะ คุณเก่ง ทำให้กระทู้ตื่นขึ้นมาอีกครั้งหลังจากหลับไปนานเลย ว่านรางจืดอุ้มได้มาจากพี่คนนึงที่อยู่อุดร แกส่งมาให้ตอนผ่าตัดไส้ติ่งเสร็จ แต่แผลยังปวดอยู่ แกก็เลยส่งว่านรางจืดมาให้ช่วยสมานแผลภายในค่ะ

13. ภัทรอังคาร

ตอนนี้มีอาการเสียดท้องเป็นประจำ สันนิษฐานว่า น่าจะเป็นผลพวงมาจากการผ่าตัดไส้ติ่ง เดี๋ยวไม่เกินวันจันทร์นี้จะต้องพาตัวเองไปให้หมอรองทำอุลต้าซาวด์ดูแล้วค่ะ