ไหลน้ำพี้/ข้าวตอกพระร่วง/พระขรรค์น้ำพี้ไม้งิ้วดำ16 นิ้วอีก 1 เล่มยังไม่มีเจ้าของ/เขาควายเผือกตายฟ้าผ่าสำหรับทำมีดหมอ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย satan, 26 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม...รับทราบขอรับ...เดี๋ยวจะจัดใส่แพ้คไว้แล้วจะออกไปซื้อกระเป๋าใส่วัตถุมงคลและมือถือมาเป็นของแถมให้ด้วยครับ ^^ (||) (||) (||)

2. satan

วันนี้ผมได้จัดส่งของให้กับท่านดังต่อไปนี้ครับ

รหัสของคุณ ตั้ม คือ EC440548272TH / พระขรรค์ 1 เล่ม /

รหัสของ ดร.ณัฐพัชร คือ EC440548286TH /พระขรรค์ 2 ล่ม/

รหัสของ คุณ นพพร คือ EC440548290TH

รหัสของ คุณ ธัญญ์นิธิ คือ EC440548312TH

รหัสของ คุณ ปรีชา คือ EC440548326TH

http://track.thailandpost.com/
    ตรวจดูสถานะการส่งได้เลยครับ

3. tepamorn

tepamorn เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2008

รับทราบครับ...^^

4. แง็บ_แง็บ

แง็บ_แง็บ Active Member

ใจเย็นๆๆนะค่ะเดี๋ยวพรุ่งนี้โอนเงินไปให้ค่ะ

5. satan

รับทราบครับผม อิอิอิ ^^ :cool: :cool: :cool:

6. tepamorn

tepamorn เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2008
    ได้รับพระขรรค์แล้วครับสวยงามมาก
    แต่ของผมหวายขาดไปสองเส้นผมเลยเอาออกหมดเลย
    ก้อสวยไปอีกแบบเน้อไม้สวยดี(ไม่มีของแถมให้เลยเหรอครับ) ^^

7. satan

ครับผม...ที่เป้นหวายตรงนั้นผมจงใจที่จะไม่ติดกาวเอาไว้น่ะครับ..เพราะบางท่านสามารถที่จะเอาหวายออกไปด้โดยที่เนื้อไม้ไม่เสียน่ะครับ...และถ้าท่านใดจะสลักอีกขระลงบนไม้นั้นก้จะทำได้ง่ายขึ้นน่ะครับผม..แบบว่าทุกส่วนสามารถถอดออกปรับปรุงเปลี่ยนแปลงได้ทุกชิ้นส่วนน่ะครับ อิอิอิ เผื่อการเปลี่ยนแปลงในรูปแบบใหม่ในอนาคตก้สามารถทำได้ง่ายครับ / ส่วนของแถมนั้นมีอยุ่ครับ...แต่พอดีผมยังไมjได้ไปไหนเลยครับท่าน...แบบว่านั่งติดตามสถานะการณ์ที่ กทม อยุ่ที่หน้าจอคอมพ์ที่บ้านอ่ะครับ...เดี๋ยวหลังสิ้นเดือนผมจึงจะไปเอาของอีกที จะรีบส่งของแถมมาให้ขอรับกระผม ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2008
  8. แง็บ_แง็บ

คุณพ่อมด ค่ะ ไม่ทราบว่าบัญชีอะไรค่ะเห็นที่ธนาคารกรุงเทพแล้วงงอ่ะ สะสมทรัพย์หรือกระแส บอกตรงๆๆ(ธนาคารนี้ไม่พัฒนาไปถึงไหนเลย)

9. แง็บ_แง็บ

มันคือบัญชีสะสะมทรัพย์= บัญชีออมทรัพย์???? ใช่หรือเปล่าค่ะ (แบบว่าธนาคารมันเยอะเหลือเกิน)

10. satan

ครับผม ของผมเป็น บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์...ครับผม...;) ;) ;)

11. satan

ขันแก้วทั้งสาม

หน๋านดิบ

ชาวล้านนาในฐานะที่เป็นชาวพุทธ มีวัดในชุมชนเป็นศูนย์รวมจิตใจ และเป็นสถานที่ชำระกิเลส หรือสิ่งสกปรกที่รกเรื้ออยู่ในใจด้วยน้ำที่ใสสะอาดอันได้แก่ "น้ำพระธรรมคำสอน" ดังนั้นการไปวัดในโอกาสต่างๆ เช่นวันธรรมสวนะจึงถือว่าเป็นไปเพื่อ "อาบน้ำฟังธรรม" ซึ่งคนโบราณล้านนามักสั่งสอนกันว่า "น้ำวังลึกหื้อเอาขัดสี น้ำใสดีหื้อเอาซ่วยหน้า"

การชำระจิตใจนอกจากการใช้พระธรรมตลอดจนประกอบกิจกรรมอื่นๆ แล้ว ยังมีการทำบุญให้ทาน รักษาศีลและบำเพ็ญภาวนาเพื่อเป็นปัจจัยให้เกิดกุศลจิต และเนื่องจากวัดเป็นสาธารณสถานจึงมีธรรมเนียมปฏิบัติให้ถือเป็นบรรทัดฐานเดียวกันในเชิงพิธีกรรม ซึ่งบางอย่างหลายท้องที่อาจมีรายละเอียดผิดแผกแตกต่างกันไป ในที่นี้จะกล่าวถึงธรรมเนียมปฏิบัติโดยทั่วไป

ธรรมเนียมหรือข้อปฏิบัติอาจแบ่งได้เป็น ๒ อย่าง อย่างหนึ่งเป็นการกระทำโดยตนเอง อีกอย่างหนึ่งจะกระทำร่วมกันโดยรวม

กระทำด้วยตนเอง
    เริ่มตั้งแต่จัดเตรียมสักการะ เช่น ธูป เทียน ข้าวตอก ดอกไม้ พร้อมของที่จะนำไปทำบุญ อาทิ อาหารคาวหวาน ขนมและผลไม้ เป็นต้น เมื่อไปถึงประตูวัด บางแห่งจะมีการทักทายเทวดาที่รักษาวัดว่า

"อิมัสสมิง อาราเม เทวตา วะสันตา สุขิตา โหตุ" จากนั้นจึงถอดรองเท้าแล้วถือเดินไปยังวิหาร วางรองเท้าไว้ในที่ซึ่งจัดไว้เป็นการเฉพาะหรือข้างบันไดขั้นต่ำสุด แล้วขึ้นสู่วิหารไป "นบพระด้วยที่ติดที่เท้าห้าแห่ง" คือกราบพระประธานที่แท่นบูชาในลักษณะเบญจางคประดิษฐ์ จากนั้นจึงนำธูปเทียนดอกไม้ไปบูชาพระประธาน และ ใส่ขันแก้วทั้งสาม ขันขอศีล และ ขันนำทาน ซึ่งแต่ละอย่างมีรายละเอียดที่น่าสนใจ ดังจะได้อธิบายโดยลำดับ ต่อไปนี้

การบูชาพระประธาน
    หลังจากกราบพระประธานแล้ว จะเป็นการบูชาด้วยดอกไม้ธูปเทียน โดยการจุดเทียนและรวบข้าวตอกดอกไม้และธูปไว้ในมือที่อยู่ในลักษณะประณมไหว้ พร้อมกล่าวคำบูชาว่า "อัคคิพะหบุปผัง ชิเน ทัตวา อภิรูโป มหาปัญโญ ทาเรนโต ปิฎะกัตตะยัง นิพพานัง ปะระมัง สุขัง" แล้วนำเครื่องสักการะไปวางที่แท่นบูชา นำเทียนไปติดในที่ที่จัดไว้ มีข้อสังเกตอย่างหนึ่ง คือ การบูชาพระของชาวล้านนาในสมัยโบราณไม่นิยมจุดธูป แต่ปัจจุบันมีการจุดธูปเพราะรับอิทธิพลมาจากไทยภาคอื่น

ใส่ขันแก้วทั้งสาม
    แก้วทั้งสาม ถ้าออกเสียงภาษาล้านนาจะเป็น "แก้วตังสาม" หมายถึง พระรัตนตรัย ส่วน "ขัน" หมายถึง พานขนาดใหญ่ โดยทั่วไปจะเป็นทรงสามเหลี่ยม จัดไว้สำหรับใส่ธูปเทียนดอกไม้บูชาพระพุทธพระธรรมและพระสงฆ์ ทุกคนที่ไปวัดหลังจากกราบและบูชาพระประธานแล้ว จะต้องใส่ขันแก้วทั้งสามก่อนและโดยธรรมเนียมปฏิบัติ คนแรกที่ใส่จะต้องเป็นผู้ชาย ซึ่งจะแบ่งธูปเทียนดอกไม้ เป็น ๓ ชุด ใส่ชุดละ ๑ มุม ก่อนใส่จะต้องกล่าวคำอธิษฐานชุดที่หนึ่ง ว่า "พุทโธ อะระหัง" ชุดที่สองว่า "ธัมโม ปัจจัตตัง" และชุดที่สามว่า "สังโฆ ยะทิทัง"

ใส่ขันขอศีล
    ขันขอศีล คือ พานใส่ธูปเทียนดอกไม้ สำหรับประเคนพระสงฆ์ เพื่อขอรับศีล หลังจากใส่ขันแก้วทั้งสามแล้ว จะเป็นการใส่ธูปเทียนดอกไม้ในขันขอศีลเป็นลำดับต่อมา

ใส่ขันนำทาน
    ขันนำทาน คือ พานใส่ธูปเทียนดอกไม้สำหรับประเคนถวายแทนเครื่องไทยทานที่มีจำนวนมาก หรือไทยทานที่เป็นของมีน้ำหนักมากไม่สามารถยกประเคนได้ เมื่อเสร็จจากการใส่ขันขอศีล ทุกคนจะนำธูปเทียนดอกไม้ส่วนหนึ่งมาใส่ขันนำทาน

เครื่องสักการะประเภทดอกไม้ธูปเทียน นอกจากจะนำไปบูชาพระประธาน ใส่ขันแก้วทั้งสาม ใส่ขันศีลและขันนำทานแล้ว บางคนอาจนำไปบูชาสิ่งอื่นๆ อีก เช่น บูชาต้นศรีมหาโพธิ์ บูชาพระธาตุเจดีย์ อนุสาวรีย์รูปเคารพ หออารักษ์ (ผีเสื้อวัด) เป็นต้น

หลังจากเสร็จภาระเรื่องของธูปเทียนดอกไม้และการบูชาแล้ว กิจที่จะต้องทำด้วยตนเองอีกอย่างหนึ่ง คือ ฮอมน้ำหยาด และใส่บาตรฮอมบุญ

ฮอมน้ำหยาด
    น้ำหยาด คือ น้ำสำหรับกรวดอุทิศส่วนกุศลที่เตรียมมาจากบ้าน ฮอม คือการนำไป รวมกัน ไว้ในคนโทที่ทางวัดจัดเตรียมไว้ให้ ซึ่งเรียกว่า "น้ำต้นน้ำหยาด" สำหรับเป็นภาชนะรองรับน้ำหยาดที่ทุกคนจะนำมาเทรวมกัน เพื่อกรวดพร้อมกันอีกครั้งเมื่อถึงช่วงเวลา

ใส่บาตรฮอมบุญ
    อาหาร ขนม หรือผลไม้ที่จัดเตรียมมาจากบ้าน ทางวัดจะจัดถ้วยชามไว้สำหรับใส่อาหาร พร้อมตั้งบาตรเรียงรายไว้สำหรับใส่ข้าว ทุกคนจะได้ใส่บาตรทำบุญร่วมกันเป็นการ "ฮอมบุญ" ในโอกาสเดียวกัน

การกระทำร่วมกันโดยรวม
    การไปวัดในช่วงต้นมีกิจกรรมที่ต้องปฏิบัติด้วยตนเองตั้งแต่กราบพระประธาน กระทั่งถึงใส่บาตรดังที่ได้กล่าวมา หากมีเวลาไม่มากอาจกลับบ้านก่อน แต่ถ้ามีเวลาอยู่ต่อก็จะมีกิจกรรมร่วมกับส่วนรวม ซึ่งกิจกรรมประกอบด้วยการไหว้พระ รับศีล กล่าวคำถวายทานและกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลหลังจากพระสงฆ์อนุโมทนาจบลง

ชีวิตของชาวล้านนาเป็นชีวิตที่เรียบง่ายไม่เร่งรีบ การไปวัดส่วนใหญ่จะอยู่จนถึงพระสงฆ์อนุโมทนา แต่ปัจจุบันผู้คนมีชีวิตที่เร่งรีบ มักไปได้แค่ช่วงต้นเท่านั้น ไม่ทันได้รับพรจากพระสงฆ์ ก็ต้องลงจากวิหารเพื่อปฏิบัติงานอื่นต่อไป.

สนั่น ธรรมธิ
    สำนักส่งเสริมศิลปวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    (ภาพประกอบโดยเนติ พิเคราะห์)

http://www.rd1677.com/wb/show.php?Ca...angmai&No=3525

12. แง็บ_แง็บ

คุณพ่อมด ค่ะ เราได้โอนเงิน จำนวน 250 บาท ไปให้แล้วนะค่ะ วันที่ 3 มิ.ย 51 เวลา 10.30 น ค่ะ

13. แง็บ_แง็บ

ขอกันกระแทกด้วยนะคะ อิอิ

14. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    วันนี้โอนเงินไปให้แล้วจำนวน 1600 ตามที่คุยกันไว้ครับ
    ส่งที่ ตฤณ ปาลีเรียม(แผนกสปา)
    โรงแรมแมนดารินโอเรียลเต็ล ดาราเทวี เชียงใหม่
    ต.ท่าศาลา อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
    ...รบกวนส่งด่วนพิเศษนะครับ...
    อย่างไรเสียหากท่านมีมวลสารใดที่พอจะส่งให้ร่วมสร้างพระก็ช่วยส่งมาด้วยก็แล้วกันครับ
    ...ขอบคุณครับ...

15. satan

หายไป 4-5 วันเพื่อเดินทางไป เอาแก้วกายสิทธิ์ที่เหลือให้คุณ วิริยะ และคุณ ศรชัยและเอามาแบ่งให้พ่อแม่พี่น้องบุชากันครับ...และได้ไปเอาแร่ข้าวตอกพระร่วงที่สุโขทัย และพระขรรค์น้ำพี้และพระรอดและพระหลวงปู่ทวดแร่เหล็กน้ำพี้ มาด้วยครับ...จึงนำมาโพสให้ชมกันครับ...

------------------------------
    เหล็กจารอักขระ มาแล้วครับ 350 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2008
  16. satan

ข้าวตอกพระร่วง มาแล้วครับ พร้อมจัดส่ง

17. satan

แหวนข้าวตอกพระร่วง 150 บาทและ 350 บาท / 1 คู่ 450 บาท

18. satan

หัวแหวนข้าวตอกพระร่วง 400 บาท ต่อ 1 หัว/ 700 บาทต่อ 1 คู่

19. satan

เพชรหน้าทั่งเจียรไนเป็นหัวแหวน 400 บาท

20. satan

ไหลน้ำพี้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้