ไหว้พระราหู

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 22 กันยายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    <TABLE class=alt1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

ถาม : ช่วงนี้ท่านบอกว่าราหูแรง ?

ตอบ : ท่านให้ใช้ของดำ คือจะมีธูปดำ ๑๒ ดอก เทียนดำ ๑๒ ต้น จำง่าย ... ๑๒ ทั้งหมดเลย เพราะ พระราหูกำลัง ๑๒ นะ ธงดำ ๑๒ อัน ธงดำนี่ทำง่ายตัดกระดาษเป็นสามเหลี่ยมเล็กๆ ทำเป็นธง ใช้ไม้เสียบลูกชิ้นทำตามก็ได้ง่ายออก ธูปดำ เทียนดำ ธงดำ อาหารสีดำอย่างเช่นว่าพวกอะไรล่ะ (พวกขนมเปียกปูน เฉาก๊วย) ได้จ๊ะ อย่างนั้นล่ะ อย่างละ ๑๒ แล้วก็สตางค์ ๑๒ บาทเอาไปถวายพระ และก็ตั้งใจอุทิศส่วนกุศลให้พระราหูท่านว่าอะไรที่จะเกิดขึ้นกับเรา ไม่ว่าจะร้ายจะดีอย่างไร เราขอดีอย่างเดียว (หัวเราะ) ตำราอื่นเขาใช้ ๘ ไอ้ ๘ นี่มันกำลังพระอังคารไม่ใช่พระราหู จริงๆ แล้วมันต้อง ๑๒ ถึงจะถูก

ถาม : คราวนี้มันมีเครื่องรางที่เป็นพระราหูติดตัวไว้จะดีมั้ย ?

ตอบ : ตั้งใจนึกถึงท่านให้ดี พระราหูจริงๆ แล้วท่านเป็นพระโพธิสัตว์จะตรัสรู้ในภัทรกัปนี้ด้วย จะเป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามีนามว่า นารทะ ท่านเคยช่วยงานหลวงพ่อสมัยอยู่วัดท่าซุงอยู่ด้วย หลวงพ่อก็ถามท่านว่าทำไมท่านไปเที่ยวไล่อมพระจันทร์ ท่านบอกว่าใครจะไปอมขี้ดิน (หัวเราะ) คือพระจันทร์ในสายตาท่านก็ขี้ดินก้อนหนึ่ง คือปรากฏการณ์ทางธรรมชาติแล้วคนไปบอกว่าราหูอมจันทร์ ท่านบอกว่าไม่ได้เกี่ยวกัน อสุริทราหูนี่ท่านก็ในสมัยพระพุทธเจ้า ก็เคยไปโปรดท่าน

ก็จะมีพระพุทธเจ้าปางหนึ่งคือ ปางไสยาสน์ ถ้าหากว่าเป็นปางไสยาสน์พระบาทเสมอกันนั้นเรียกว่า ปางปรินิพพาน แต่ถ้าพระบาทเหลื่อมกันเขาเรียก ปางโปรดอสุรินทราหู กายท่านใหญ่มาก คราวนี้ว่าถ้าเราบูชาเราก็บูชาพระราหูในแง่พระโพธิสัตว์ที่จะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตถ้าอย่างนี้จะได้ตรงกันจ้ะ

ถาม : บางคนเขาบูชาธรรมจักรกะลา ?

ตอบ : มันจะเป็นกะลาตาเดียวแบบนั้น ถ้าหากว่าเขาเอามาทำแล้วก็จะมีการปลุกเสกตามวิชาการของเขาก็เชื่อว่าจะตัดเคราะห์ได้ จริงๆ ก็คือว่าถ้าหากว่าราหูจริงๆ ก็เป็นดาวนพเคราะห์ดวงหนึ่ง คราวนี้บรรดาดาวนพเคราะห์ทั้งหมด จะมีเทวดาชั้นจาตุมหาราชเป็นผู้รักษา จริงๆ แล้วแขกเก่งตั้งเทวดาได้ คือเขาจะบอกว่าพระอาทิตย์เป็นอย่างนั้นมีอานุภาพอย่างนั้นๆ พระอังคารเป็นอย่างนั้นๆ พระนารายณ์ พระอิศวรเป็นอย่างนั้น เขาต้องหาเทวดาที่มีอนุภาพใกล้เคียงหรือความสามารถใกล้เคียงอย่างที่เขาว่ามาเพื่อมารับตำแหน่งนั้น

คราวนี้ราหูในดาวนพเคราะห์ก็จะเป็นเทวดาองค์หนึ่งในจาตุมหาราชที่ดูแลอยู่ คราวนี้ว่าในเมื่อเราจะตั้งใจบูชาท่านก็นึกถึงเทวดาชั้นจาตุมหาราชก็ได้ แต่ว่าถ้าจะเป็น อสุรินทราหู จริงๆ นั่นจะเป็นพระโพธิสัตว์

ถาม : เห็นบางคนบอกว่าคนบางวันบูชาไม่ได้ ?

ตอบ : จริงๆ การทำความดีมันได้ทุกวัน เรื่องหลักการต่างๆ เขากำหนดขึ้นมาทีหลังทั้งนั้น แล้วอีกอย่างเรื่องเคราะห์กรรมต่างๆ ที่จะบังเกิดขึ้นก็ต้องชมอีกเหมือนกันว่าแขกเขาเก่ง เขาช่างสังเกตและเก็บมาเป็นสถิติต่อเนื่องกันมาเป็นพัน ปีว่า คนที่เกิดในวันนี้ เดือนนี้ ปีนี้ลักษณะแบบนี้ใกล้เคียงกันจะมีดีมีร้ายอะไรที่มันเข้ามาใกล้เคียงกันในแต่ละระยะของชีวิต เขาก็เก็บสถิติมาจนกระทั่งจดจารเป็นตำราขึ้นมา

จริงๆ แล้ว ถ้าเปรียบทางพุทธศาสนาก็คือว่าคนที่เกิดในระยะเวลาใกล้เคียงกัน คือคนที่ทำบุญทำบาปมาใกล้เคียงกัน ถึงเวลาผลบุญผลบาปก็เลยส่งผลให้ในระยะเวลาที่ใกล้เคียงกันด้วย ก็เป็นอันว่าของเขาใช้ได้เหมือนกัน

หลวงพ่อท่านบอกว่าตำราที่แม่นจริงๆ ได้ผลถึง ๘๐ เปอร์เซ็นต์ แสดงว่าไม่เลวเทีเดียว เพราะฉะนั้นพอถึงวาระถึงเวลาอย่างเช่นราหูเข้า ก็คือมันเป็นช่วงระยะที่กุศลกรรมของเราขาดช่วงลง อกุศลกำลังจะเข้า

ถ้าเรามีการทำบุญมันก็เหมือนกับเราเพิ่มกำลังในการหนีห่างเคราะห์กรรมนั้นไปได้ เสร็จแล้วว่าเราประมาทเมื่อไร เคราะห์กรรมนั้นก็ตามใกล้เข้ามาอีก เราต้องหาทางทำบุญใหญ่เพื่อหนีไปอีกอย่างนั้น เคราะห์กรรมไม่สามารถจะล้างได้ คำว่าสะเดาะทำให้หลุดก็ไม่หลุด แล้วก็ไม่สามารถจะกลบได้ด้วยความดี หากแต่ว่าเราทำความดีเพื่อหนีห่างไปได้

ถาม : เรื่องวันนี้ก็ไม่ใช่สาระที่....?

ตอบ : อยู่ที่ว่าเราจะตั้งใจทำความดีมั้ย ? ถ้าอยากจะทำความดีวันไหนก็ได้ ถ้าหากว่าเรามั่นใจในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สิ่งที่เราทำมา เราทำความดีเอาไว้พอ คงจะไม่ตกระกรรมลำบากอะไรก็ตามสบายมันเลยจ้ะ

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนเมษายน ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

.

2. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ (สักการะนารายณ์ ทรงครุฑ ประทับบนราหู ของเจ้าคุณธงชัยฯ วัดไตรมิตร ด้วยบทสวด12 จบ ทุกวัน)

3. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

4. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาในคำสอนของพระอาจารย์ ท่านสอนให้เชื่อแบบพุทธที่ต้องใช้อาศัยปัญญาเป็นเครื่องประกอบ

5. rangchai

rangchai Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    เท่าที่รู้มาภัทรกัปนี้ จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้อีกเพียงพระองค์เดียวคือ พระศรีอารยเมตไตรครับ ส่วนพระพุทธเจ้าที่มีพระนามว่า นารทะ น่าจะอยู่พระพุทธเจ้าอีก 10 พระองค์ที่พระพุทธเจ้าทรงพยากรณ์ไว้ หาอ่านได้จากพระอนาคตวงศ์ หากผิดกรุณาแจ้งด้วยครับ ขออนุโมทนา

6. สุภาพรกิ่งนอก

สุภาพรกิ่งนอก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาสาธุค่ะ เพิ่งเข้าใจวันนี้เองค่ะ ไม่รู้มาตั้งนานแล้ว จะได้คุยให้คนอื่นได้เข้าใจได้ถูกต้อง

7. baankvee

baankvee Active Member

มั่วและ ในภัทรกัปนี้ มีอีกพระองค์เดียว คือ พระศรีอริยเมตไตรย ภ้ากัปต่อไป นั่นอีกเรื่องนึง แต่กัปนี้ไม่ใช่แน่

8. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006

ทราบมาตามนี้เหมือนกัน

หลังจากพระศรีอริยเมตไตรย ซึ่งก็คืออชิตะภิกขุในสมัยพุทธกาล ในกัปต่อไปก็จะเป็นศูนย์กัป คือว่างจากพระพุทธเจ้า โลกจะร้อนเป็นไฟ ว่างไปหนึ่งกับ แล้วหลังจากนั้นถัดไปอีกหนึ่งกัปถึงจะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2009
  9. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับ สาธุ

............................................................

วันที่ 22 - 23 กันยายน 2552 มีงานวันเกิดเทพราหู ที่วัดพิกุลเงิน ต.บางม่วง

อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี

วันที่ 23 กันยายน 2552

เวลา 10:30 น. พิธีสวดนพเคราะห์ สะเดาะเคราะห์

เวลา 13:30 น. ต่อชะตา เสริมบารมี ต่ออายุ

10. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    ครับก็รู้ ๆ กันมาว่า
    .ภัทรกัป คือ กัปที่จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัส 5 พระองค์........

(ping-love

11. ต้นไทร

ต้นไทร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ ครับ

12. ผู้ตามหา

ผู้ตามหา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    อยากทราบว่าหลวงพ่อวัดท่าซุง สนทนากับผู้ใดครับ อยากรู้จริง ๆ

13. sahaytum

sahaytum สมาชิก

19 กันยายน 2009
    สาธุ สาธุ ขอโมทนา ครับ
    ตาสว่าง ครับ

14. สิงหนาท

สิงหนาท เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ปางโปรดอสุรินทราหู

พระพุทธรูปปางนี้ อยู่ในพระอิริยาบถนอนตะแคงข้างขวา พระบาท

ซ้ายทับพระบาทขวาเสมอกัน พระหัตถ์ซ้ายทาบทอดไปตามพระ

กาย พระกัจฉะ (รักแร้) ทับบนพระเขนย อุ้งพระหัตถ์ขวาประคอง พระเศียรให้ตั้งขึ้น ฯ

สมัยที่พระผู้มีพระภาคเจ้าประทับอยู่ ณ พระเชตวันวิหาร ในพระนคร

สาวัตถี ครั้นนั้นอสุรินทราหูอุปราช ของท้าวเวปจิตติอสุรบดินทร์

ผู้ครองอสูรพิภพ ได้สดับพระเกียรติของพระองค์ก็ใคร่จะไปเฝ้า แต่ คิดว่า

พระพุทธเจ้าเป็นมนุษย์ มีพระกายเล็ก ถ้าเราไปเฝ้าก็จะต้อง

ก้มลงมอง เป็นความลำบาก ทั้งเราก็ไม่เคยก้มเศียรให้ใคร จึงระงับ

ความคิดดังกล่าวเสีย แต่ในที่สุดก็คิดว่า ถึงอย่างไรเราก็ต้องไปเฝ้า

ก่อนที่อสุรินทราหูจะเข้าไปเฝ้า พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงทราบดีแล้ว

จึงให้พระอานนท์จัดที่รับรองหน้าบริเวณพระคันธกุฎี อันเป็นสถานที่
    กว้างใหญ่ และให้ลาดที่บรรทม ณ ที่นั้นด้วย เสร็จแล้วพระองค์ก็

ทรงบรรทมในพระแท่นที่ประทับ ทรงทำปาฏิหาริย์นิมรมิตพระกาย

ให้ใหญ่กว่าอสุรินทราหูหลายเท่า เมื่ออสุรินทราหูมาเฝ้าและเห็น

ความอัศจรรย์ จึงลดมานะ ถวายบังคม ฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2009
  15. Blue.star

Blue.star เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาค่ะ พระองค์ทรงน่ารักเสมอในความรู้สึกของนู่น้าค่ะ
    ใครบอกว่าพ่อพระราหูดุ มะจริงเลย พ่อพระราหูออกจากน่ารัก อิอิ
    เวลามะมีเงิน นู่ก็จะมาอ้อนๆพูดหวานๆกะพ่อซำเม่อเลยน้า อีกไม่กี่เดือน
    พ่อจะมาอยู่กะหนูแล้วช่ายม้า งั้นขอฝากเนื้อฝากตัวเลยค่ะ ^^

16. Blue.star

Blue.star เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ปางป่าเลยไลย์ ที่มีพญาลิงกะพญาช้าง อีกไม่กี่เดือนนู่จะได้ปิดทอง 12 แผ่น แล้วน้าค่ะ
    รักพ่อพระราหูน้างั๊บ

17. a-pin-ya

a-pin-ya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    <table id="collapsibleTable0" class="nowraplinks collapsible autocollapse" style="background: transparent none repeat scroll 0% 0%; width: 100%; -moz-background-clip: -moz-initial; -moz-background-origin: -moz-initial; -moz-background-inline-policy: -moz-initial; color: inherit;" cellspacing="0"><tbody><tr><th class="navbox-group" style="white-space: nowrap;">อดีต</th> <td style="border-left: 2px solid rgb(253, 253, 253); padding: 0px; text-align: left; width: 100%;" class="navbox-list navbox-odd"> พระตัณหังกรพุทธเจ้าพระเมธังกรพุทธเจ้าพระสรณังกรพุทธเจ้าพระทีปังกรพุทธเจ้าพระโกณฑัญญพุทธเจ้าพระมังคลพุทธเจ้าพระสุมนพุทธเจ้าพระเรวตพุทธเจ้าพระโสภิตพุทธเจ้าพระอโนมทัสสีพุทธเจ้าพระปทุมพุทธเจ้าพระนารทพุทธเจ้าพระปทุมุตรพุทธเจ้าพระสุเมธพุทธเจ้าพระสุชาตพุทธเจ้าพระปิยทัสสีพระอัตถทัสสีพุทธเจ้าพระธรรมทัสสีพุทธเจ้าพระสิทธัตถพุทธเจ้าพระติสสพุทธเจ้าพระปุสสพุทธเจ้าพระวิปัสสีพุทธเจ้าพระสิขีพุทธเจ้าพระเวสสภูพุทธเจ้าพระกกุสันธพุทธเจ้าพระโกนาคมนพุทธเจ้าพระกัสสปพุทธเจ้า
    </td> </tr> <tr style="height: 2px;"> <td>
    </td> </tr> <tr> <th class="navbox-group" style="white-space: nowrap;">ปัจจุบัน</th> <td style="border-left: 2px solid rgb(253, 253, 253); padding: 0px; text-align: left; width: 100%;" class="navbox-list navbox-even"> พระสมณโคตมพุทธเจ้า
    </td> </tr> <tr style="height: 2px;"> <td>
    </td> </tr> <tr> <th class="navbox-group" style="white-space: nowrap;">อนาคต</th> <td style="border-left: 2px solid rgb(253, 253, 253); padding: 0px; text-align: left; width: 100%;" class="navbox-list navbox-odd"> พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้าพระรามะสัมพุทธเจ้าพระธรรมราชาสัมพุทธเจ้าพระธรรมสามีสัมพุทธเจ้าพระนารทสัมพุทธเจ้าพระรังสีมุนีสัมพุทธเจ้าพระเทวเทพสัมพุทธเจ้าพระนรสีหสัมพุทธเจ้าพระติสสัมพุทธเจ้าพระสุมังคลสัมพุทธเจ้า

พระท่านเล่าให้ฟังว่า ในหลวงของเรารัชกาลปัจจุบัน ก็คือพระสุมังคลสัมพุทธเจ้า ในอนาคต บุญของชาวไทยโดยแท้ </td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2009
  18. สุภาพรกิ่งนอก

สุภาพรกิ่งนอก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ขอทราบรายละเอียดบัญชีโอนปัจจัย ร่วมทำบุญสร้างพระศรีอริยฯ จำนวน 20 องค์ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา และนำไปประดิษฐาน ณ สำนักปฏิบัติธรรมทั่วประเทศ ดิฉันคลิ๊กเข้าไปดูรายละเอียดไม่ได้เลยค่ะ

19. tax108

tax108 Active Member

14 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ทั้งเรื่อง กัปป์และเรื่องพระราหู พอดีช่วงนี้เจอแต่งานปั้นแรงๆครับหลังจากปั้นองค์พระพิราพเสร็จแล้วก็มาเจอพระราหูนี่แหละครับ
    ก็กะว่าจะเสร็จทันพิธีที่วัดศรีษะทองก่อน 18 ต.ค. นี้ครับ ผมรู้แต่วิธีปั้นให้สวย แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องประวัติครับ ถ้าสนใจดูพระราหูที่ปั้นอยู่ก็เชิญที่
    www.arts-108.blogspot.com

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้