ไหว้เจ้าที่ สัมภวสี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เพ็ชร คมปภ้สษ์, 23 มีนาคม 2020.

1. เพ็ชร คมปภ้สษ์

เพ็ชร คมปภ้สษ์ สมาชิก

การเซ่นไหว้เจ้าที่ สัมภเวสี โดยนำอาหารไปว่างหน้าบ้าน ควรทำไหมครับ

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ทำได้ถ้ามีความเชื่อและทำแล้วมีความสบายใจ
    อย่าไปค้นหาความจริง
    หรือลงมากครับ

3. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่ ชนิดของอาหาร ครับ ว่า จขกท ปรุงปราณีตแค่ไหน

ถ้า สามารถ ปรุงได้อย่างปราณีตแบบว่า เข้าฌาณปิติหาย
    ถอยออกมาวิปัสสนา หาก อาหารยังหยาบมาก จะ
    เห็น กายเราเมื่อย เหนื่อย ไม่เห็นประโยชน์เท่ากับ
    ม้วนเสื่อแล้วนอน แบบนี้ ต้องไหว้เจ้าที่ น้ำดง
    น้ำแดง จัดไปทั้งคน และ หวี

แต่ถ้า สา มา รถ ปรุงได้ปราณีต เห็นความสงบ สงัด
    นั่นแหละ อาหารชั้นเลิศ ไม่อาลัยอาวรณ์ ขอจะกลับ
    เข้าไปควบคุม กรรมนิมิต ฌาณนิมิต นอนนิมิต(ฝัน)
    มี สรณะ คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ตั้งมั่น
    ไม่หวั่นไหว ไม่เผื่อเหลือเผื่อขาด "นี่เรา.." "หรือเรา..."
    "เราน่าจะ....." แบบนี้ จขกท จะทราบเองว่า

อาหารที่เลิศที่สุด ทีควรแก่การให้ เป็นที่ควรแก่
    การทักษินา( เจ้าที่ ขอกราบ จขกท แทน)

ก็จะ ตรัสรู้เองโดยชอบ ถึง อาหารที่ประเสริฐนั้น
    และได้ให้แล้วแก่โลก คลุมถึงสามโลก หรือ แค่เสา
    หน้าบ้าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2020
  4. Justnobody

Justnobody สมาชิก

จะทำไปทำไมล่ะครับ? ท่านเห็นผีเจ้าที่เห็นพวกสัมพเวสีหรือครับ? แล้วผีพวกนั้นสร้างความเดือดร้อนให้ท่านหรือเปล่า? ถ้าไม่ได้เดือดร้อนอะไรจะทำให้เปลืองของไปทำไมล่ะครับ? อย่าไปยุ่งกับผีเลยครับ ต่างคนต่างอยู่ไม่ดีหรือครับ? หรือว่าท่านอยากจะเสียเงินไปจ้างพวกหมอผีตาทิพย์หูทิพย์มาจัดการผีก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณา เงินของท่านเองครับ

5. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำให้ไหว้ปีละครั้งเป็นการขอบคุณเจ้าที่ เพราะหลังจากตักบาตรหรือไปทำบุญ เราสามารถกรวดน้ำระลึกถึงท่านได้