ไ้อ้เจ้าที่กันฟ้าผ่าที่ใช้กับ computer เรานี่มันกันได้จริงรึเปล่าครับ ?

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 29 กันยายน 2009.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คือผมใช้เจ้าที่กันฟ้าผ่าลงคอมของผมนานเเล้ว ที่ใช้ต่อเข้ากับคอมเเล้วเอาปลั๊กทุกอย่างที่ต้องใช้กับคอมเช่น ลําโพง ตัวคอมเเละอื่นๆมาต่อพ่วงกับในตัวนี้ตัวเดียว อยากทราบว่า มันกันฟ้าผ่าลงคอมเราได้จริงเปล่าครับ ? เเนะด้วยครับ อยากรู้มานานเเล้ว อนุโมทนาครับ

2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    นั่นสิ ไม่รู้เหมือนกัน....
    แต่ที่บ้านไม่ใช้นะ ฟ้าร้องฝนตก ก็ไม่เคยสน ฉันเล่นของฉันอย่างเดียว อิ อิ....

แต่เคยใช้สายดินต่อกับตู้เย็น ปรากฎว่า ตู้เย็นพัง เพราะฟ้าผ่าแล้วกระแสไฟไหลผ่านตู้เย็นลงดิน เจ๊งเลย.....

3. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่กลางเมือง ฟ้าผ่าลงตึกโรงฯบาลเปาโล บ้านผมสะเทือน Monitor พัง
    1 ตอนนี้ป้องกันฟ้าผ่าด้วย UPS
    2 ไม่ Chat สาบานให้ฟ้าผ่า กะใครๆ
    ....................................................
    เพิ่มข้อมูลนิดนึงครับ
    ที่บอกว่า Com พังนั้น เฉพาะ Com ตั้งโต๊ะนะครับ
    สำหรับ Notebook มี Battery ซึ่งก็เสมือนมี UPS ป้องกันไฟกระโชกอยู่แล้ว
    เล่น Notebook ตอนฟ้าผ่า ก็ ไม่เป็นไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2009
  4. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กันฟ้าผ่าไม่ได้หรอกครับ :'(
    ภัยจากธรรมชาติทุกชนิด ยิ่งใหญ่กว่าเราเสมอ
    สิ่งมีชีวิตทุกชนิดรวมถึงตัวเราเอง ก็เกิดมาจากธรรมชาติ
    เราเอาชนะธรรมชาติไม่ได้หรอก ช่วยกันดูแล/รักษาธรรมชาติ กันดีกว่า
    หากเราทำร้ายธรรมชาติ สักวันหนึ่งธรรมชาติ ก็จะกลับมาทำร้ายเรา...
    เมื่อวันนั้นมาถึง ใครก็หยุดมันไม่ได้.....................

เราได้แต่หาทางลดความรุนแรง/เสียหาย ได้เท่านั้น
    โดยอาศัยประสบการณ์+ความรู้ต่างๆ รวมเข้าด้วยกัน

การป้องกันฟ้าผ่ามีอยู่ 2 รูปแบบ คือ
    1.แบบทางตรง เข้าใจว่าเป็นแบบที่ จขกท ถามมา
    2.แบบทางอ้อม

แบบทางตรง คือ เป็นอุปกรณ์ ชึ่งนำมาติดตั้งตรงกลาง ระหว่างภาคจ่ายไฟฟ้า กับ เครื่องใช้ไฟฟ้า
    ในกรณีนี้ หากมีฟ้าผ่าลงมา กระแสไฟจะวิ่งเข้ามาในระบบ
    ซึ่งอุปกรณ์ดังกล่าวจะทำหน้าที่ คล้ายฟิวล์ ตัดไม่ให้ไฟฟ้าผ่านเข้ามาในระบบได้
    แต่ความจริงแล้ว ด้วยหลักการดังกล่าว จะใช้งานได้จริงกับระบบไฟฟ้าชนิดปล่อยกระแสไฟคงที่
    เช่น 220 โวลต์ ตามบ้านทั่วไปได้เท่านั้น หากกระแสไฟตกหรือเกิน อุปกรณ์ดังกล่าวจะตรวจจับกระแส +/- ตามกำหนดได้
    ก็จะตัดกระแสไฟฟ้าจากภาคจ่ายไฟทันที เพื่อไม่ให้กระแสไฟที่แรงเกินกว่ากำหนดของวงจรจะรับเข้ามาได้

แต่ ฟ้าผ่าเป็นการคลายประจุ ที่มีความรุนแรงของกระแสไฟสูงมาก ประมาณ 10,000 - 30,000 โวลต์
    ลักษณะคล้ายการ spark ของหัวเทียน หรือที่จุดเตาแก๊ส กระแสไฟจะกระโดดข้ามได้ครับ
    ดังนั้นจึงป้องกันไม่ได้จริง ผมเคยตามอ่านในเน็ต มีคนที่ใช้ตัวกันฟ้าผ่า แล้วโดนฟ้าผ่ามาเยอะแล้ว

แบบทางอ้อม คือ ไม่ต้องต่อตรงกับเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ ให้ติดตั้งสายล่อฟ้าไว้ที่สูงๆ ห่างบ้านพอสมควร
    เพื่อที่จะ ไม่ให้มีกระแสไฟวิ่งผ่านตัวบ้านเลย หากทำได้
    เวลาฟ้าผ่า ก็จะมาที่สายล่อฟ้าโดยตรง เพราะลงได้สะดวก เนื่องจากมีการต่อสายลงดินไว้แล้ว
    ทำให้ไม่มากวนกับระบบไฟฟ้าภายในบ้านครับ แบบนี้เราจะปลอดภัยกว่า
    ดังนั้น ฟ้าผ่า กันไม่ได้ แต่หลีกเลี่ยงความรุนแรง/เสียหายพอจะได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2009
  5. Panda_01

Panda_01 สมาชิก

ผมเข้าใจว่าคุณวิิญญาณนิพพาน กำลังพูดถึงปลั๊ก 3 หัวที่มี Surge Protector
    จริงๆแล้วจะกันได้แค่ กระแสกระชากได้ระดับหนึ่งเท่านั้น เช่นฟ้าผ่าในบริเวณ
    ใกล้เคียงเกิดแรงดันกระชากสูงระดับหนึ่ง ตัวนี้จะกันได้
    ตัว Surge Protection ยังมี spec การป้องกันหลายระดับ ถ้าเป็นของ UPS
    จะมีระดับการป้องกันสูงกว่า

ในกรณีฟ้าผ่าลงตรงๆ หรือใกล้มากๆ ยืนยันว่าเจ๊งแน่นอนไม่มีอะไรกั้นได้

ส่วนเรื่องสายดินควรต่อครับ ปัจจุบันการไฟฟ้าให้เดินปลั๊ก 3 หัวทุกบ้านอยู่แล้ว
    เช่น computer ไม่ต่อสายดิน เราจับตัวถังอาจถูกดูดได้

ผมเคยใช้เครื่องซักผ้าปลั๊ก3 หัว จับตัวถังโลหะยังดูดเลยครับ
    ต้องต่อสายระหว่างตัวถัง พันไปที่ตะปูแล้วตอกลงกับผนังหรือพื้น
    ไฟก็ไม่ดูดแล้ว

6. analyser

analyser เป็นที่รู้จักกันดี

กันฟ้าฝ่าไม่ได้ครับ
    แต่กันไฟกระชากเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ครับ
    คือเราหาซื้อปลั๊กคอมพิวเตอร์ที่มีระบบป้องกัน
    Surge Protect
    หรือจะต่อเข้ากับ UPS(ตัวสำรองไฟฟ้า) ก็จะมีระบบป้องกันไฟกระชากครับ แต่จะให้ดีเลือกแบบที่ด้านหลังมี port modem in,out นะครับ เพื่อที่เราจะต่อ
    สายโทรศัพท์ เข้าไปแล้วต่อออกมาที่ยัง modem หรือ adsl router ของเรา ก็จะเป็นการป้องกันไฟกระชากผ่านสายโทรศัพท์ได้อีกในระดับหนึ่งครับ ผม