๑๐. มารตัชชนียสูตร ว่าด้วยการคุกคามมาร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย k.kwan, 18 มีนาคม 2010.

1. เตชพโล

เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้ายังไม่รู้จักว่าพุทโธคืออะไรเฉยไว้ดีกว่า

ผมทำอะไรผมมีเหตุผลของผม

2. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    สิ่งที่สอนกันไม่ได้ก็คือ.. 'สามัญสำนึก'

3. เตชพโล

เรื่องธรรมะปฏิบัติ
    ผู้ที่จะสอนคนอื่นตนควรจะรู้ด้วยตนเอง
    เป็นสันทิฏฐิโกเสียก่อน

หากไม่รู้จริง เพียงแค่จำมา
    ก็จะพาคนหลงโลกหลงสงสาร
    พอลมหายใจขาดไปก็จะรู้สึกว่าสายเกินแก้

4. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างเขาเถอะครับสำหรับผู้ที่ไม่เกี่ยวข้อง เขาคิดว่าเขารู้จักสิ่งต่างๆดีแล้วจึงทำไป ผมยอมรับครับว่าผมไม่ถึงธรรม ไม่พอจะไปสอนใครได้ แต่พอจะเตือนสติคนทุกคนได้บ้าง หากเขานั้นยังมีสติดีและรู้จักพุทโธจริงๆ ไม่ใช่รู้เพราะฟังตามกันมา คนที่ไม่พิจารณาสิ่งใดด้วยดีแล้วจะบอกว่ารู้จักพุทโธนั้น ยังห่างไกลและหลงไปไกลเหลือเกินจึงคิดว่า ผู้ถามคำถามเหล่านั้นเป็นผู้ไม่รู้จักสิ่งเหล่านั้น เพราะความถือตัวถือตนอยู่อย่างนั้น ไหนคุณมีอะไรดีๆบ้างจะเอามาแนะนำ ถ้าไม่เอาการกล่าวคำติเตียนผู้อื่น การดูถูกคนอื่น การตีตนเสมอผู้อื่น และอื่นๆอีกมาก นอกเหนือสิ่งนั้นแล้วมีไหม หรือเอาเพียงความรู้ของตนเองเท่านั้น เอากิเลสตนเท่านั้นมานำเสนอ จริงๆผมก็อยากตอบโต้หลายๆคนที่เขาพูดจาไม่เป็นธรรมเช่นคุณเหมือนกันนั่นแหละ แต่ตอนนี้เห็นแล้วว่า เมื่อตนไม่ต่างจากผู้อื่นแล้วยังทำตนเหมือนดีกว่าผู้นั้น คนแบบนั้นแหละแย่ที่สุด เกินกว่าใครจะแนะนำสั่งสอนได้ นั่นเป็นกรรมของเขาที่สร้างเอาไว้เอง คนที่เขาปราถนาจะเป็นพระพุทธเจ้านั้นหากเขาทำอย่างนั้น ก็สมควรแล้วที่ต้องเวียนว่ายไปกับความหลงตัวตนอย่างนั้นนานแสนนาน หากเมื่อไหร่เข้าใจความหมายทุกสิ่งทุกอย่างแล้ว จึงเป็นที่ยึดให้ผู้อื่นได้ ก็พิจารณาเอาว่า จะเอาความเก่งที่ตนเองหลงว่าดีกว่าคนอื่น ด้วยอะไรก็ตามมาใช้กับคนอื่นนั้น มันจะพาให้เขาหลุดพ้นได้ คุณเตชพโล หากคุณยังคิดว่าผมถามหลวงพ่อเพราะผมไม่รู้จักพุทโธจริงๆแล้ว แบบที่คุณเป็นก็คงไม่ต่างอะไรกับคนที่ไม่เอาพุทโธเลยจริงไหม เพราะไม่มีเลยความอดทนต่อกิเลส ที่เกิดขึ้นในจิตตน นึกจะตำหนิใครก็ตำหนิเพียงเพราะฟังแบบงูๆปลาๆ อ่านแบบงูๆปลาๆ ไม่ได้คิดพิจารณาสิ่งใดๆ สำคัญเพียงว่าตนนั้นรู้ดีแล้ว เพียงเท่านั้น คุณเตชพโล แน่ใจหรือครับว่าสิ่งที่คิดที่ทำนั้นเป็นสิ่งที่ดีต่อผู้อื่นและดีต่อตัวคุณเอง ผมก็จะแนะนำคุณเป็นเพียงครั้งสุดท้ายเช่นกัน เพราะหากคุณปราถนาอย่างนั้นจริงๆ คุณจะคิดกับผู้อื่นอย่างนั้นมันจะดีหรือ คุณพิจารณาเอา หากคิดได้ก็อนุโมทนาด้วยครับ หากคิดไม่ได้ก็แล้วแต่คุณเพราะ กรรมเป็นของบุคคล ของใครของมันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2010
  5. เตชพโล

หลวงพ่อท่านบอกแล้วไงครับ
    มีปากเป็นขวานน่ะ มันสับกันไปกันมานั่นล่ะ

คุณก็ต้องมองตนก่อนว่า
    ทำไมเขาถากถางคุณ
    ถ้าคุณไม่ใช้ขวานคือปากของคุณไปถากถางก่อน
    พอโดนเค้าถากคืนเข้าหน่อยแล้วรับไม่ได้
    เอาไปฟ้องครูบาอาจารย์

ท่านก็สอนแล้วไง
    มีปากเป็นขวานสับกันไปสับกันมา
    ยังไม่เอาธรรมะที่ท่านเมตตาไว้ให้มาพิจารณาอีก
    ยังจะไปเอาขวานตัวเองมาสับคนนั้นคนนี้อีก

ผมไม่ตื่นเต้นกับขวานของคุณหรอกนะ
    ผมเห็นเป็นโลกธรรม 8 เท่านั้นล่ะ

ผมมีเป้าหมายของผม

6. ไข่น้อย

ไข่น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อะ นันแนนนนนน
    หางโผล่จนได้
    หุหุหุ

7. เตชพโล

กิริยาอย่างนี้ยังไม่เลิกอีกเหรอคุณ

ตอนเด็กนี่ขาดความอบอุ่นเหรอ

8. kengkenny

ตามสบาย หากคิดว่าดีแล้ว

9. เตชพโล

นิสมฺม กรณํ เสยฺโย
    นิสัมมะกะระณังเสยโย
    ใคร่ครวญก่อนแล้วจึงทำดีกว่า

10. kengkenny

ไหนลองบอกมาสิว่าเป้าหมายที่คุณตามตำหนิคนอื่นนี่มันเพื่ออะไร พอจะเมตตาบอกผมและผู้อื่นที่ไม่เข้าใจให้ทราบได้ไหมครับ เอาเฉพาะเป้าหมายเลย แต่หวังว่าไม่ใช่เพราะ มีความแค้นต่อกันมาเนิ่นนานนะครับ จึงคอยจะกล่าวร้ายให้กับผู้อื่นอยู่ตลอดเวลา ที่ผมเตือนหรือใครจะว่าตำหนิเพราะหนึ่ง เวลาคุณจะว่าผมคุณก็ว่ามาตรงๆไม่ต้องกลัวอะไรหรอกเพราะผมไม่ใช่คนที่คนอื่นด่าว่าไม่ได้ มันแสดงถึงอะไรคุณรู้ไหม เวลาที่เราต้องการจะตำหนิใครแต่เรากล่าวอ้อมๆอ้างนั่นอ้างนี่ อ้างจากข้อความที่ตนเองไม่เข้าใจเลย มาพูด ผมขอประกาศให้ทุกคนทราบ หากผมทำสิ่งใดผิดพลาดไป ทำในสิ่งที่ไม่ส่งเสริมธรรมะให้เกิดแก่ใจผู้คนแล้ว ขอเชิญท่านทั้งหลายด่าว่าผมได้เลย ผมมาตำหนิคุณเพราะคุณยังคิดแบบนี้อยู่เลย คุณไม่อยากให้ผมยุ่งคุณก็บอกเหตุผลมาเลย แต่คุณมาบอกว่าคนอื่นแย่กว่าคุณอยู่อย่างนั้น แล้วสิ่งไหนละที่คุณจะเสนอว่าคุณดีกว่าคนอื่น หากไม่นับการกล่าวไม่ตรงไปตรงมากับผู้อื่น คุณไม่ต้องเอาตำรามาพูดกับผมหรอกครับ เรื่องของแบบนั้นที่ผมทำไปนั้นเพราะผมเห็นว่ามีทั้งคนที่กำลังเริ่มปฏิบัติและศึกษาข้ออรรถข้อธรรมมามากแล้วปฏิบัติ โลกนี้ไม่ได้มีแค่คุณคนเดียวที่เป็นแบบนั้น ไหนละเป้าหมายคุณ หากคุณปราถนาจะทำอย่างนี้จริงๆ ผมว่าคุณกำลังจะหลงทางแล้วครับ

11. kengkenny

อย่าทำอย่างคนอื่นสิ เอาเพียงตำรามาเป็นโล่ห์ป้องกันตนเอง เอามาเป็นเครื่องเชิดชูความรู้ของตนเอง คุณนั่นแหละคิดและพิจารณาให้มากๆเท่าจะมากได้เลยผมหวังดีกับคุณจริงๆ คุณยังคิดว่าผมประสงค์ร้ายกับคุณเลย ผมว่าคุณนั่นแหละต้องคิดและพิจารณาให้มากๆว่า คุณกำลังทำอะไร หากเอาความถือตัวถือตนมาใช้กับผมแล้ว คุณคิดว่าคุณมีอะไรดีนักหนาล่ะ หากจะเป็นสิ่งใดด้วยใจตนแล้วคิดว่าตนนั้นวิเศษหรือเหนือกว่าผู้หนึ่งผู้ใดแล้ว คุณว่าแบบนั้นมันจะดีจริงๆหรือ และหากคุณไปเจอคนเช่นเดียวกับคุณแต่เหนือกว่าคุณทุกประการคุณจะทำอย่างไร คงทำอะไรไม่ได้ คงจะมีแต่ความน้อยเนื้อต่ำใจตนเองอยู่เช่นนั้น ที่คิดว่าผู้อื่นต่ำกว่าตน หวังว่าคุณนั่นแหละควรเข้าใจและพิจารณามากๆครับ

12. เตชพโล

คุณรู้จักความลับมั้ยครับ
    ต้องรู้ว่าสิ่งไหนควรลับ
    สิ่งไหนควรเปิดเผย

เป้าหมายที่สำคัญไม่มีใครเปิดเผยหรอกครับ
    ถ้าต้องการความสำเร็จ

คุณไปศึกษาธรรมะของพระพุทธองค์นะมีทุกอย่าง
    พระองค์สอนหมดทุกอย่าง

ก็หลวงพ่อท่านบอกชัดเจนแล้วไงว่าคุณไม่รู้จักพุทโธ
    ถ้าคุณรู้จักคุณก็ต้องกล้าพูดแล้วว่าคุณภาวนาพุทโธ

ส่วนคุณจะตำหนิผมยังไงก็ตำหนิไปเถอะ

โลกธรรม

13. เตชพโล

คงจะเป็น เหมือนที่คุณเป็นอยู่ตอนนี้ใช่มั้ยครับ

บอกตามตรงสถานะการณ์แบบที่คุณว่าผมไม่เคยเจอ
    เพราะท่านใดที่วิเศษที่เหนือกว่าผม ผมก็ให้ความเคารพนอบน้อมเสมอ

14. kengkenny

คุณนี่แนวเดียวกันจริงๆ ไม่รู้จักเหตุผล และควรแก่กาลหรือไม่ เอาความคิดของตนมาเอาชนะคะคานผู้อื่นอ้างสาระพัน เท่าที่จะอ้างได้แม้อดีตตนทำไว้เองแท้ๆ ยังไปอ้างโน่นอ้างนี่เราพูดกันเรื่องนี้คุณก็ไปเอามาทำเป็นความลับ โถ เหมือนกันจริงๆ ทั้งสองคนเลย คนที่ทำอะไรแล้วกระทบกับคนอืนโดยเจตนา แล้วอ้างเป้าหมาย พอมีคนถามกลับตอบว่าเป็นความลับบอกไม่ได้ คุณก็คิดเอาเองแล้วกันว่า คนมีสติเขาจะทำแบบนั้นไหม หากอยากได้แค่คำว่าชนะละก็ คุณทั้งสองคนเอาไปเลยครับ คนในบอร์ดนี้คงจะยกให้คุณทั้งสองเป็นผู้ชนะแล้วครับ ผมขอยอมแพ้ครับต่อสิ่งที่คุณทั้งสองเป็น ผมขี้เกียจไปโพสต์อีกกระทู้แล้ว บอกอีกคนด้วยนะครับ ว่าผมขอยอมแพ้เป็นคนแรกเลยครับ

15. เตชพโล

ยอมก็ต้องยอมด้วยใจ
    ไม่ใช่ยอมแต่ปาก

แล้วคุณเลิกเลยนะเรื่องระรานผู้หญิงนี่
    ให้หยุดเลยนะ

หลวงพ่อท่านรู้นะ ว่าอะไรเป็นอะไร
    ท่านไม่ขนาบคุณหนัก ๆ นี่
    เพราะท่านกลัวคุณเตลิดเปิดเปิงกู่ไม่กลับนะผมจะบอกให้

16. kengkenny

ขำๆหน่อยนะ
    อย่าทำเป็นรู้ดี เคยได้ยินคำนี้ไหมครับ รู้มากกว่าครูบาอาจารย์เขาเรียกว่าอะไร รู้ไหมเอ่ย ผมยอมแพ้แล้วนะแต่ขำๆ แสดงว่าคุณนี่ไปอยู่วัดบ้านตาดหลวงตาหรือพระที่ท่านปฏิบัติมาดีๆไม่สั่งสอนเลยหรือนี่ คุณเป็นใครหลวงพ่อเป็นใครคุณยังไปก้าวล่วงตีตนเสมอท่านเลย หลวงพ่อท่านเมตตา คุณก็เสี้ยมว่าท่านไม่อยากทำ แล้วทำไมท่านต้องทำด้วยละ คุณมันพวกรู้น้อยแล้วทำรู้มาก เหมือนกันจริงๆเลยทั้งสองคน อูย ลืม
    ว่ายอมแพ้แล้วนี่นา ขอโทษกั๊บ ฮา

17. เตชพโล

เห็นมั้ย ที่คุณบอกว่ายอม
    ก็ยอมแต่ปาก
    มุสา ซึ่ง ๆ หน้า

คุณกลับไปมองใจคุณดูแล้วกัน
    นี่เหรอคนประกาศตัวว่าปฏิบัติธรรม
    แต่ มุสา ต่อหน้าคนในที่สาธารณะอย่างนี้
    อายคำพูดตัวเองมั้ย

18. kengkenny

อันสุดท้ายบอกแล้วว่าขำๆ น่า แต่ยอมแล้วจริงๆ คุณนี่ไม่รู้จักผ่อนหนักให้เป็นเบาเลยนี่นา ผมไปมุสายังไง ผมเขียนไปก็ใช่ว่าผมอยากเอาชนะ คุณเองนั่นแหละที่ไม่รู้อะไรเลยคาดเดาความคิดคนอื่นเขาไปทั่ว ไปบอกว่าคนนั้นคนนี้มุสา หัดดูเจตนาบ้างด้วยก็ดีนะ จะได้ตำหนิใครได้อย่างไม่อายใครๆ อ่านแล้วมันเหมือนผมอยากเอาชนะคุณก็แสดงว่าผมนั้นมุสา หากอ่านแล้วเจตนาผมไม่ใช่เพื่อการเอาชนะคุณแสดงว่าผมนั้นไม่ได้มุสา คุณนี่พิจารณาดีๆแล้วกัน ครับ ว่ามันเป็นแบบนั้นไหม

19. เตชพโล

พูดในสิ่งเท็จ
    ด้วยเจตนาพูดเพื่อให้ร้ายต่อผู้อื่น
    ถึงจะแง่ใดมุมใดก็ตามเถอะ
    เจตนาอกุศล มุสา ทั้งนั้น

แต่ถ้าสอนเด็กให้เค้าได้ดี
    ต้องโกหกบ้าง ก็ไม่เป็นมุสา
    เพราะเจตนาเป็นกุศล ไม่เป็นมุสา

พิจารณาเอานะ...

20. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ kengkenny

คุณจะมายอมแพ้ เอาชนะคะคานอะไร กัน

ผมบอกว่า ใครถูกมาร อย่างไร ให้มาถาม คุณก็ไม่ถาม

ระวัง มันจะพาตัวคุณเอง ตกต่ำ ยิ่งกว่านี้