๑๐ ลายพาดกลอน ศิษย์หลวงพ่อฤาษี บรรลุอรหันต์ในป่า

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 30 มีนาคม 2009.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14

หลวงพ่อฤาษีลิงเล็ก และหลวงพ่อฤาษีลิงขาว
    ได้มาพบกับหลวงพ่อฤาษีลิงดำเมื่อปี ๒๕๑๙
    ที่สุโขทัย ท่านบอกกับหลวงพ่อว่า "ลูกศิษย์แก
    เก่งจริงว่ะ" หลวงพ่อถามว่า "ใคร" ท่านบอกว่า
    "ไอ้ลายพาดกลอน ๑๐ ตัวน่ะ"
    ลูกศิษย์หลวงพ่อทั้ง ๑๐ องค์ เข้าป่าไปพบกับ
    เพื่อนหลวงพ่อทั้ง ๒ องค์ ท่านสอนจนได้อภิญญา
    และบรรลุพระอรหันต์ในป่า

มันมีอยู่ปีหนึ่ง พ.ศ. ๒๕๑๒ ปีนั้นโจรจะปล้นบ้านเขา
    บ้านใครก็ไม่ทราบ แต่บังเอิญแกมาหาฉันก่อน
    ฉันก็ไม่รู้ว่าแกเป็นโจรมาก่อน เพราะวันนั้นมีคนอยู่
    กำลังนั่งคุยกันอยู่ประมาณสัก ๓๐ คนเศษ
    เจ้าหมาของฉัน ๒ ตัว มันนอนอยู่เฉยๆ
    เจ้าสองคนนี่แต่งตัวดีมาก พอเข้ามาเจ้าหมา
    ก็เตรียมจะกัดท่าเดียว ต้องจับเอาไว้
    เลยบอกทั้ง ๒ คนว่า "ไอ้หนู หลบไปก่อน เข้าไปพักก่อน"
    พอแขก ๓๐ คนเขากลับ ก็ให้เอาหมาไปขัง แล้วเรียก ๒ คนออกมา
    พอมานั่งก็ถามว่า "ไอ้หนู มีใครเขามาชวนแกไปปล้นที่ไหนบ้างหรือเปล่า"
    แกตอบว่า "เปล่าครับ"
    "ถ้าเปล่าก็ดีแล้ว วันนี้แกตาย คืนนี้นะ ตาย ๓ คน ตายเพราะปืนตำรวจ
    แก ๒ คนคืนนี้ต้องตายด้วย"
    หน้าซีดเลย แกนึกว่าเราเป็นหมอดู แต่ความจริงเราเป็นหมอเดา
    หมาดูไว้ก่อน เดาตามหมา ลักษณะอาการหมามันบอกว่าต้องเป็นคนร้าย
    คนทั้ง ๓๐ คนมาหมามันนอนเฉย ไอ้ ๒ คนนี่เข้ามาแต่งตัวเรียบร้อย
    เขามาดี หมามันจะกัด
    ถ้าเราเลี้ยงหมาจริงๆ เราจะรู้ว่าหมามีประโยชน์มาก มีสัญชาติญาณพิเศษ
    ผลที่สุดแกก็ยอมรับ และแกก็ถามว่า "ผมรับปากเขาแล้วนี่ จะทำอย่างไรดีครับ"
    ก็บอกแกว่า "เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ไม่มีใครเขาเอาคนป่วยไปปล้นเธอกลับไปนี่
    ไปซื้อยาธาตุน้ำแดงคนละขวด เอาไปกินหรือเทคนละครึ่งก็ได้นะ
    ถ้าไอ้พวกนั้นมันชวนก็บอกว่าวันนี้ปวดท้อง มันก็ไม่เอาไป"
    แกก็ไปทำตามนั้น พออีก ๒ - ๓ วันแกกลับมาใหม่ แกบอกว่า
    "คืนนั้นจริงครับ ตาย ๓ คนจริงๆ แต่ผมไม่ได้ไป"
    ก็บอกว่า "นั่นซิ เอ็งไม่ได้ไป ถ้าเอ็งไปเอ็งตัวร้ายนี่เสร็จ"
    ได้ทีขี่หมาไล่ส่ง ไม่มีแพะใช่ไหม หาแพะไม่ได้ว่าหมาก่อนมันวิ่งเร็วกว่า
    และก็ถามแกว่า "จะเลิกไหม"
    แกตอบว่า "อยากจะเลิกครับ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร"
    ก็บอกว่า "บวชซิ" แกก็ยอม และให้ไปนิมนต์ เจ้าคุณธรรมโสภิต มาเป็นอุปฌาย์
    พอบวชเสร็จ แกอยู่ได้พรรษากว่าๆ พอเดือนที่ ๒
    แกก็ลากลับจังหวัดอุบลราชธานี
    พรรษานั้นแกเจริญกรรมฐานทุกคืน รู้สึกว่าทำได้ดีมาก

ต่อมาเกือบจะสองปี แกกลับมาพาเพื่อนมาอีกรวมทั้งหมด ๑๐ คนด้วยกัน
    ถามว่า "มาทำไม"
    แกตอบว่า "อยากจะศึกษาวิชาอยู่ในป่าครับ"
    ถามว่า "ทุกคนกำลังใจดีแล้วหรือ"
    แกบอกว่า "พร้อมแล้วครับ"

ก็ให้เขาศึกษาวิชาอยู่ในป่า และก็ถามแกว่า
    "ไอ้เพื่อนทั้งหมดที่มานี้ลายพาดกลอนเหมือนกันใช่ไหม"
    เขาตอบว่า "ใช่ครับ"
    คำว่า "ลายพาดกลอน" หมายความว่า "เป็นพวกโจร"
    เป็นอันว่าจับโจรเป็นพระหมด
    พอเขาศึกษาแล้ว เขาก็หายไปเลย ไม่กลับมา

เมื่อปี ๒๕๑๙ ไปสุโขทัยกับท่านหญิงวิภาวดี
    ช่วงนั้นพื้นที่เป็นเกาะ มีภูเขาล้อมรอบ
    อากาศมันหนาว ทีนี้พอนอนไปเขาก็หลับกันหมด
    ประมาณว่า ๑ ทุ่มคนก็หลับ เขาหลับหรือไม่หลับไม่ทราบนะ
    เขาเงียบกันหมดเราก็เข้าใจว่าหลับ
    และไอ้สองเสือก็ย่องมา(หลวงพ่อลิงเล็ก กับหลวงพ่อลิงขาว)
    ไอ้สองเสือก็คือสององค์ ที่อยู่ในป่านั่น เขาก็มา เขาเดินมาถึง
    เขาก็ถามว่า "เฮ้ย มึงหนาวไหม"
    ตอบไปว่า "กูไม่หนาวว่ะ ขันธ์ ๕ มันหนาว" ใช้ศัพท์ภาษาไทยแท้
    เขาบอกว่า "ความจริงมันหนาวมากกว่านี้นะ แต่กูใช้เตโชกสิณช่วย
    ให้บรรเทาความหนาว" ก็ถามว่า "แกมากี่คนล่ะ"
    เขาบอกว่า ที่มาทั้งหมดล้อมรอบเขามา ๘ องค์ รวมเขาอีก ๒ ด้วยนะ
    นั่งคุยกันสักพักเขาบอกว่า "ลูกศิษย์แกเก่งจริงว่ะ"
    ถามว่า "ใคร" เขาตอบว่า "ไอ้ลายพาดกลอน ๑๐ ตัวน่ะ"
    แหม มันอยู่ป่า มันรู้ว่าเราเรียก "ไอ้ลายพาดกลอน" ได้
    ไอ้พวกนั้นไม่พูดสักคน เขาตัดสินใจออกป่าแน่นอน
    พวกนี้เขาก็ไปสอน เลยได้อภิญญาหมด ก็เลยเป็นพระไม่รู้จักเกิด......

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เชิญท่านแวะชมและโมทนาบุญ
    มีข้อมูลที่น่าสนใจเพิ่มจากเดิมอีกหลายรายการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2009
  2. ธ.เธียรไท

ธ.เธียรไท เป็นที่รู้จักกันดี

3. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    ----------------------
    ธรรมะ คือ ธรรมชาติ

4. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาก อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ สาธุสาธุ

5. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ขออนุโมทนาครับ ทราบซึ้งจริงๆ การให้ที่ยิ่งใหญ่อีกอย่างนอกจากให้อภัยแล้ว
    คือ การให้โอกาส

6. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    สาธุๆ กราบพระเดชพระคุณเจ้าทุกท่าน
    บทความนี้ ดีนอก ดีใน
    เป็นบุญนัก พระพุทธศาสนา ยังไม่มีวันสิ้นพระอริยเจ้า

ใครท่านทั้งหลาย ที่ว่าตนเองเลว ไม่ดีพอ เลยพาลไม่ปฏิบัติ เอาดีไม่ได้ ขอให้ลองอ่านดู ท่านทำเลวขนาดนี้หรือยัง ก็ยังแค่เกาะๆแกก เอาดีได้อยู่ หันหน้ามาปฏิบัติกันเถิด แล้วความสุขที่ท่านอยากได้ตอนนี้ จะหาค่าเทียบไม่ได้กับความสุขจากธรรมเลย ส่วนท่านที่ตั้งใจปฏิบัติอยู่แล้ว ผมเอาใจช่วย

อานุภาพแห่งพระรัตนตรัย คนร้ายก็กลายเป็นดี

สู้ๆนะครับ ทุกท่านๆ อย่าแพ้โจร ผมรู้ว่าทุกท่านอยากผ่านไปให้ได้ แต่ท่านต้องหักห้ามใจนะครับ อดทนๆๆ สู้ๆๆ ผมขอโมทนาล่วงหน้าละกัน เพราะว่ายังไงก็คงผ่าน แต่แค่นานแค่ไหนเท่านั้นเอง ไม่นานมากไปกว่าที่เคยเกิดมาแล้วหรอก

ขนลุกตลอดเลยน้อ (สงสัยหนาวมั้ง) ดีใจจริงๆ

7. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงกับ คุณ pmntr ที่ได้กรุณาให้ความเห็นที่เป็นประโยชน์
    เป็นการสร้างกำลังใจต่อสู้กับกิเลสเป็นอย่างดี เรื่องของโจรที่เป็นพระอรหันต์นั้น
    แม้ในสมัยพุทธกาล ก็มีคือท่านพระองคุลีมาล ท่านเป็นโจรและฆ่าคนมากมาย
    ซึ่งก็เป็นเรื่องของกฏแห่งกรรมที่ต้องมาชดใช้กัน และเมื่อท่านได้ฟังธรรมจาก
    พระพุทธเจ้าท่านก็ได้บรรลุพระอรหันต์ในเวลาต่อมา

พระอรหันต์ทั้ง ๑๐ องค์ที่เป็นศิษย์ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
    คงเป็นกุศลกรรมให้ผลเพราะเป็นที่น่าแปลกที่โจรจะเข้าไปหาพระก่อนปล้น
    และได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อ หลุดออกจากความเป็นโจรได้บวช
    และยังชักชวนเพื่อนมาปฏิบัติ เมื่อเข้าป่าก็ไปพบกับเพื่อนของหลวงพ่อ
    ๒ องค์ที่อยู่ป่า สอนปฏิบัติจนได้อภิญญาและบรรลุอรหัตผลในที่สุด
    แค่โมทนาบุญกับทุกๆ องค์ก็เป็นบุญมหาศาลแล้วครับ สาธุ

8. somprat

somprat สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุด้วยนะ

9. pmicrobes

pmicrobes เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ขอโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ กับทุกองค์ด้วยครับ

10. ต้นไทร

ต้นไทร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาคับ ธรรมใดที่ท่านเห็น ขอข้าพเจ้าเห็นแจ้ง บ้าง สาธุ

11. napapatch_datch

napapatch_datch Active Member

25 สิงหาคม 2008
    โมทนา สาธุ ขนาดเสือสางยังบรรลุพระอรหันต์ด้วยความเพียรเลยนะ

แล้วทำไมเรา ขาดความเพียรกันมากจริงๆ

12. kanong

kanong สมาชิก

21 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนรครับ

13. justme_tong

justme_tong สมาชิก

รักหลวงพ่อฤๅษีที่สุดในโลก.....