๒๕ พุทธศตวรรษ แท้ไหมครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย mansung, 13 กันยายน 2008.

1. mansung

mansung เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าแท้ไหมครับ กลัวเป็นของเสริม หรือเก๊

ไฟล์ที่แนบมา:

2. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    เชื่อเฮียเขาเถอะ

3. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    มองไม่เห็นเส้นรัศมีจากการกระแทกเลยครับ
    ลองดูเส้นรัศมีรอบองค์นะครับ แม้แต่ในรอยยันต์ด้านหลังก็ต้องมีเส้นรัศมีครับ

ที่ไม่เห็นอาจเกิดจากการถ่ายรูปไม่ดี ถ้าไม่มีแน่เก๊แน่นอนครับ

และรัศมีรูปดอกบัวรอบพระเศียรต้องค่อยๆลาดเอียงลงไปนะครับ ถ้าตัดตรงนี่เก๊

4. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
  5. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    องค์นี้พระแท้ครับ

6. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    สังเกตขอบด้วยครับ ว่ารอยขอบตัดหยาบหรือไม่ และดูว่าเหรียญค่อนข้างหนาหรือไม่(ถ้าหนา น่าจะไม่ค่อยดีครับ)

7. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ความจริงรูปซูมไม่ค่อยใกล้เท่าไหร่ เห็นเนื้อไม่ชัด ถ้าจะดีต้องดูองค์จริง หรือซูมเนื้อใกล้กว่านี้ ข้าน้อยตอบตามรูปที่มีจำกัด และเท่าที่เห็นนะครับ...

คิดว่าองค์นี้ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ เพราะ

ด้านหน้า พระไม่คอยคม ริ้วจีวร เส้น สายต่างๆ ยังไม่พริ้วครับ

ด้านหลัง เนื้อ หนาๆ ทื่อๆ และที่บริเวณตัว อุ ด้านหลังยันต์ตัวบน จะมีเนื้อขรุขะเป็นปื้นๆ และด้านล่างของยันต์ก็มี ถ้าอย่างนี้เขาจะไม่ชอบกันครับ ของจริงผิวจะเรียบกิ้ปเลยครับ ห้ามขรุขระเด็ดขาด และยันต์ด้านหลังต้อง คม ชัด ลึก กว่านี้

และเท่าที่ดูไม่เห็นมีเส้นรัศมี ทั้งหน้า และหลังเลยครับ

ความจริงพระชุดนี้ของเลียนแบบเยอะมาก เคยดูมาหลายองค์ หลังท่าพระจันทร์ก็มีมาก แต่ถ้าใครดูเป็นจะไม่ยากเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2008
  8. ร่มโมกข์

ร่มโมกข์ Active Member

ผมเห็นด้วยกับคุณบลู คุณพระธาตุ ครับ
    ยินดีด้วย

9. tigerinaction

tigerinaction Active Member

11 สิงหาคม 2008
    ไม่น่าแท้ครับ

10. วัดพระธาตุสุนันทา

วัดพระธาตุสุนันทา เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    ลองดูของผมดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      37.6 KB
      เปิดดู:
      215
      ขนาดไฟล์:
      36.6 KB
      เปิดดู:
      193
  11. aowna

aowna สมาชิก

18 กันยายน 2008
    แท้ครับ

12. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    ผมว่าไม่น่าแท้ครับ ตรง ตัว อุ อ่ะ ของแท้หาง อุ ต้อง เกินออกมาครับ คือ ติด ขอบของยันต์ แบบของคุณวัดพระธาตุ สังเกตุดีดีครับ

13. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อีกอย่าง เส้นยันต์ ไม่คมชัด เนื้อ เกินในเส้นยันต์มี ไม่ได้

14. p0peye

p0peye สมาชิก

17 ธันวาคม 2008
    ...ผมเพิ่งหัดส่องศึกษาพระเครื่องที่ผมมีอยู่ ขอบอกก่อนว่าผมไม่ใช่นักเล่นพระ
    ที่มาสนใจเพราะ ผมมีพระอยู่หลายองค์ได้จากวัดตอนเด็ก ๆ บ้าง พ่อและอาให้
    มาบ้าง ผม พ่อ และอาผู้หญิง ก็ไม่ได้เป็นนักเล่นพระกันเลย พระที่มีอยู่ส่วนมากก็จะได้มาจากวัด ผมเพิ่งเริ่มศึกษาดูวงการพระนี่ผมมีความรู้สึกน่ากลัวมาก มีคนอยากได้พระแท้ ๆ ไปบูชา แต่ก็มีคนเอาพระมาแบ่งให้บูชากัน บางครั้งคนที่อยากได้
    ก็เป็นเหยื่อคนจำพวกนี้ ไม่ใช่ผมจะว่าคนที่เอาพระมาแบ่งบูชากันไม่ใช่จะทั้งหมดนะครับ..

ดูกันให้ดี ๆ นะครับ ผมมีความรู้สึกว่า ทำพระออกมาเหมือนของต้นฉบับจริง ๆ
    ดูในรูปอ่ะเหมือนครับ แต่ถ้าขยายไปส่องดูจะเห็นอะไรบางอย่างถ้าเป็นพระไม่แท้

ขอให้โชคดีทุก ๆ ท่านนะครับ...

......................................................................................

ผมเอาพระของผมมาให้ดูกัน
    พระของผมและของ mansung และ วัดพระธาตุสุนันทา
    มีตำหนิเหมือนกันทั้ง 3 องค์ ลองไปขยายถ่าพดูนะครับ

[​IMG][​IMG]

ตำหนิที่เหมือนกันทั้ง 3 องค์
    ตรงเส้นสีขาวครับ จะมีขีด
    จากบนซ้ายไปล่างขวา

ปล. ข่าวร้ายสำหรับผม พระองค์นี้ผมจะแกะกรอบพระออกมาถ่ายรูปให้ดูกัน
    ครีมไปโดนหลังองค์พระ เ็ป็นรอยไปซะแล้ว เศร้าเลยผม

15. p0peye

เศร้าเลย..อิอิ
    เปลี่ยนวิกิดเป็นโอกาส
    ทีนี้ก็จะได้รู้ว่าพระเป็นเนื้อตะกั่ว
    (ปลอบใจตัวเอง) แง แง แง

16. p0peye

.............................หลังพระของ คุณmansung

.............................หลังพระของ วัดพระธาตุสุนันทา

......................................หลังพระของผม

17. BaByUltraMan

ลอง อย่างที่ บอก ครับ สังเกตุ ตัว อุ
    [​IMG]http://www.krusiam.com/community/forum2/view.asp?ForumID=Cate00002&PostID=ForumID0004640

ลอง เข้าไปดูพระเก๊ สวยๆครับ

18. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
  19. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อคุณ
    BaByUltraMan<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1741614", true); </SCRIPT>
    จะได้ไม่หลงทาง

20. mansung

mansung เป็นที่รู้จักกันดี

หลงทางแล้วครับ

หลงทางแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าแท้หรือเปล่า