๔. สารีปุตตสูตร (ทดลองอ่าน)

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย moreneed, 13 มีนาคม 2008.

1. moreneed

moreneed เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้อ่านนาน รู้สึกตะกุกตะกักครับ ขออนุญาตเริ่มจากสั้นๆ ก่อนนะครับ

๔. สารีปุตตสูตร
    [๗๖] ข้าพเจ้าได้สดับมาแล้วอย่างนี้
    สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ พระวิหารเชตวัน
    อารามของท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐี ใกล้พระนครสาวัตถี
    ก็สมัยนั้นแล ท่านพระสารีบุตรนั่งคู้บัลลังก์ ตั้งกายตรง ดำรงสติ
    ไว้เบื้องหน้าอยู่ในที่ไม่ไกลพระผู้มีพระภาคพระผู้มีพระภาคได้ทรงเห็น
    ท่านพระสารีบุตรนั่งคู้บัลลังก์ ตั้งกายตรง ดำรงสติไว้เบื้องหน้า ในที่ไม่ไกล ฯ
    ลำดับนั้นแล พระผู้มีพระภาคทรงทราบเนื้อความนี้แล้ว
    ได้ทรงเปล่งอุทานนี้ในเวลานั้นว่า
    ภิกษุผู้ดุจภูเขา ย่อมไม่หวั่นไหวเพราะความสิ้นโมหะเหมือนภูเขาหิน
    ไม่หวั่นไหว ตั้งอยู่ด้วยดี ฉะนั้น ฯ

จบสูตรที่ ๔

[music]http://palungjit.org/attachments/a.292946/[/music]

::

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อนุโมทนา สาธุ...ดีแล้ว ชอบแล้ว

เสียงดังฟังชัดดีมากครับ

3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาคะ

เสียงอ่านดังชัดเจนคะ

หาเรื่องอื่นที่น่าสนใจมาทดลองอ่านอีกนะคะ

(f) (f) (f) (f) (f)

4. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะค่ะ เสียงชัดดีค่ะ จะรอฟังเรื่องต่อไปนะค่ะ [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2008
  5. thaboyx

thaboyx เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้วๆ เพราะดีๆ

เดี๋ยวจะลองอ่านบ้าง ตอนนี้ขอซ้อมให้คล่องก่อน เหอ ๆ

6. moreneed

moreneed เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ
    อ่านไปด้วย ซ้อมไปด้วยก็ได้ครับ สู้ๆ เป็นเพื่อนกันเน๊าะ ;)

::