๙๙๙"เหรียญเก่า เหรียญขลัง เหรียญดัง เมืองกรุงเก่า โดย เด็ก ฅนอโยธยา"๙๙๙

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย dekyodia, 17 กุมภาพันธ์ 2010.

1. moxoc

moxoc Active Member

อยากสอบถามเกี่ยวกับขุนแผนกุมารทอง รุ่นสุดยอดมหาเมตตา ไม่ทราบว่าสร้างปี พ.ศ.อะไรครับ แล้วทันท่านหรือไม่ครับผม

2. dekyodia

dekyodia เป็นที่รู้จักกันดี

ของหลวงพ่อเมี้ยนใช่ใหมครับ ถ้าไช่ เป็นรุ่นสุดท้าย ที่ทันท่านครับผม
    [
    QUOTE=moxoc;6308512]อยากสอบถามเกี่ยวกับขุนแผนกุมารทอง รุ่นสุดยอดมหาเมตตา ไม่ทราบว่าสร้างปี พ.ศ.อะไรครับ แล้วทันท่านหรือไม่ครับผม[/QUOTE]

3. dekyodia

..............................................ยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ซึ่งเป็นยันต์"ตัวเก่ง"ของหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา การได้มาก็ไม่ธรรมดา ตามประวัติว่าขณะที่ท่านกำลังเจริญกรรมฐานนั้น ได้ปรากฏ"ภิกษุชรา"รูปหนึ่ง มาบอกวิธิการเขียนยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ตัวนี้ พร้อมทั้งวิธีการเรียก การเสก ครบถ้วนทุกอย่าง ซึ่งต่อมา ท่านจึงได้ทราบว่า พระภิกษุชรารูปนั้น ก็คือ"หลวงพ่อรอด(เสือ)"วัดประดู่ทรงธรรม นั่นเอง หลังจากนั้น ท่านจึงได้ใช้ยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ในการปลุกเสกวัตถุมงคลมาโดยตลอด ที่เห็น เป็นรูปเหมือนปั๊มครึ่งซีก รุ่นแรก ซึ่งเป็นวัตถุมงคล"ยอดนิยม"ของท่านอีกรุ่น สร้างและปลุกเสกในปี ๒๕๓๖ เป็นเนื้อเงิน ที่สร้างเอาไว้แค่ไม่กี่ร้อยเหรียญเอง สภาพสวยเดิมๆ สร้างน้อย หายากส์ ตอกโค๊ดชัดๆ ครับผม..............................................
    สามารถชมพระเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
    นึกถึง
    เหรียญเก่า เกจิเก่ง แห่งเมืองนักรบ
    อโยธยาศรีรามเทพนคร
    นึกถึง
    เด็ก ฅนอโยธยา

ครับผม
    คลิ๊กเลย "v"

ร้านค้าพระเครื่อง ออนไลน์ - เด็ก ฅนอโยธยา - 1 : เว็บ-พระ.คอม
    <!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

4. moxoc

moxoc Active Member

[/QUOTE]
    อ่อใช่ครับผม ของหลวงพ่อเมี้ยน และก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ไม่ทราบขุนแผนของท่านเด่นในด้านไหนครับ

5. dekyodia

หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา สุดยอดเกจิเจ้าของฉายา หลวงพ่อเมี้ยน ๕ ม.ฉายานี้ มิใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะท่านเก่งจริงๆ ที่เห็น เป็น"พระกริ่งมโหสถ"ที่สร้างในป<WBR>ี ๒๕๓๕ ชนวนมวลสารได้นำมาจากเนื้อนวะโล<WBR>หะชนวนพระกริ่งเก่า ๆของวัดสุทัศฯ หลายรุ่น อีกทั้งยังได้สร้างตามตำรับพิธี<WBR>การจัดสร้างแบบโบราณกาลทุกประกา<WBR>ร ซึ่งเป็นพระยอดนิยม ยอดประสบการณ์ของท่านอีกรุ่นที่<WBR>ค่อนข้างพบเจอยาก เพราะสร้างเอาไว้น้อย พระกริ่งชุดนี้เป็น"พระกริ่งมโห<WBR>สถ"เนื้อนวะโลหะเต็มสูตร สร้างจำนวนไม่มาก เพียงแค่ ๓๗๙ ชุดเท่านั้น(๑ ชุดมี ๓ องค์ พระกริ่ง พระชัย รูปหล่อ) สภาพสวยเดิมๆ ตอกโค๊ดชัดๆ ผิวกลับดำ ครับผม .
    สามารถชมพระเพิ่มเติมได้ที่นี่ค<WBR>รับ
    http://www.web-pra.com/Shop/<WBR>konayothaya

สามารถชมพระเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
    นึกถึง
    เหรียญเก่า เกจิเก่ง แห่งเมืองนักรบ
    นึกถึง

ครับผม

ร้านค้าพระเครื่อง ออนไลน์ - เด็ก ฅนอโยธยา - 1 : เว็บ-พระ.คอม

6. dekyodia

7. dekyodia

8. sukitti

sukitti เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีคับพี่รบกวนหน่อยคับ ตระกรุดนี้ใช้ของหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือนหรือป่าวคับ

ขนาดไฟล์:
      129.8 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      148.2 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      146.7 KB
      เปิดดู:
      54
  9. sukitti

sukitti เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    รบกวนองค์นี้ด้วยคับ

ขนาดไฟล์:
      136.9 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      137 KB
      เปิดดู:
      52
  10. dekyodia

ไม่ทราบจริงๆครับ

ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าเป็นวัดใหน

11. dekyodia

เครื่องรางผมไม่ถนัดครับ ยุติยากส์

เครื่องรางผมไม่ถนัดครับ ยุติยากส์

12. dekyodia

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา สุดยอดเกจิเจ้าของฉายา หลวงพ่อเมี้ยน ๕ ม.ฉายานี้ มิใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะท่านเก่งจริงๆ ที่เห็น เป็น"เหรียญหล่อโบราณ"รุ่นแรก ปี ๒๕๓๔ ทำพิธีเททองกันที่วัดสุทัศฯตามตำรับตำราโบราณทุกประการ ซึ่งเป็นเหรียญยอดนิยม ยอดประสบการณ์ของท่าน เป็นเหรียญเนื้อนวะโลหะ เจาะรูอุดผง และอุดปิดด้วย"เงิน-ทอง"ที่สร้างเอาไว้น้อยสุดๆเพียงแค่ ๙ เหรียญเท่านั้น สภาพสวยเดิมๆ โค๊ดชัดๆ ครับผม...................................................ในงานพุทธาภิเศกที่วัดบางนมโคประมาณปี ๒๕๓๖ มีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังจากทั่วประเทศมาเข้าร่วมพิธี ในพิธีนั้น ก็ปรากฏว่ามีเกจิมีชื่อจากประจวบฯ เจ้าของปลัดขิกที่โด่งดังได้รับนิมนต์มาร่วมพิธีด้วยเช่นกัน และมาถึงตอนใกล้จะถึงเวลาฤกษ์เสกพอดี ท่านพูดออกมาว่า " วันนี้ขอลองวิชากับพระอยุธยาหน่อย" ปรากฎว่าหลวงพ่อองค์นั้นท่านใช้กสินไฟในช่วงที่นั่งปลุกในโบสถ์ ทำให้บริเวณพิธีอากาศร้อนมากๆ ทำให้เวลาผ่านไปพระเกจิอาจารย์ที่เข้ามาร่วมพิธีเหงื่อแตกเกือบทุกองค์ บางองค์เริ่มทนอากาศร้อนไม่ไหวก็เริ่มทยอยออกจากโบสถ์ จนกระทั่งเวลผ่านไปประมาณ ๑ ชั่วโมงเหลือพระเกจิอยุธยาไม่กี่องค์ กับหลวงพ่อชื่อดังจากประจวบฯ และเมื่อเวลาผ่านไปอากาศก็ยิ่งร้อนขึ้น ทำให้บางองค์ต้องลุกออกจากโบสถ์เหลือหลวงพ่อเมี้ยน กับหลวงพ่อชื่อดัง จากประจวบฯ เพียง 2 องค์จนกระทั่งปลุกเสกเสร็จ หลวงพ่อจากประจวบฯ ยกมือไหว้หลวงพ่อเมี้ยนและกล่าวว่าผมยอมหลวงพ่อแล้วครับ มีศิษย์ของท่านที่ไปด้วยเห็นความผิดปกติ เลยถามหลวงพ่อว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่มีเหงื่อออกเลย หลวงพ่อเมี้ยนท่านตอบว่า "ไม่รู้จักเมี้ยนซะแล้ว เมี้ยนลูกศิษย์หลวงพ่อจงนะ" (เข้าใจว่าหลวงพ่อจงท่านเก่งอาโปกสินมาก ขนาดพ่อท่านคล้ายยังยอมรับท่านเลยครับ)............................................
    นึกถึง
    นึกถึง

ครับผม

ชมพระเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
    ฅนอโยธยา<!-- google_ad_section_end -->

13. dekyodia

"รวยเป็นล้าน"???,,,,,พลิกชีวิ<WBR>ตกันมาเยอะแล้วครับ เพราะนี่คือชีวิตจริง!!! เก่งอย่างเดียว ขยันอย่างเดียว มันยังไม่พอ ถ้าจะให้รุ่ง ก็คงต้องหา"ของดี"มาเสริมดวง สร้างมงคลให้กับตัวเองครับ "ธนบัตรขวัญถุง"ของหลวงพ่อเมี้ย<WBR>น วัดโพธิ์กบเจา อีกหนึ่งของดี ที่พ่อค้าแม่ขาย ชาวบ้านชาวช่อง ฅนเมืองกรุงเก่านิยมกันมากจริงๆ<WBR>ครับ เรียกว่าเข้าร้านใหนเป็นต้องเจอ<WBR>"ธนบัตรขวัญถุง"ของหลวงพ่อเมี้ย<WBR>นบูชาติดร้านกันทั้งนั้น ทั้งใส่เก๊ะเก็บตังต์ ใส่กระเป๋าเงิน ใส่กรอบบูชาทั้งหน้าร้าน หลังร้าน ว่ากันว่า ถ้าใครบูชาด้วยความศรัทธากันจริ<WBR>งๆ ไม่ช้าไม่นาน ได้รวยกันแน่นอน ของท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆครับ!!<WBR>!
    http://www.thaprachan.com/<WBR>shop.php?shop_id=765
    http://www.web-pra.com/Shop/<WBR>konayothaya
    นึกถึง
    นึกถึง

ครับผม

ฅนอโยธยา<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

14. dekyodia

ยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ซึ่งเป็นยันต์"ตัวเก่ง"ของหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา การได้มาก็ไม่ธรรมดา ตามประวัติว่าขณะที่ท่านกำลังเจริญกรรมฐานนั้น ได้ปรากฏ"ภิกษุชรา"รูปหนึ่ง มาบอกวิธิการเขียนยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ตัวนี้ พร้อมทั้งวิธีการเรียก การเสก ครบถ้วนทุกอย่าง ซึ่งต่อมา ท่านจึงได้ทราบว่า พระภิกษุชรารูปนั้น ก็คือ"หลวงพ่อรอด(เสือ)"วัดประดู่ทรงธรรม นั่นเอง หลังจากนั้น ท่านจึงได้ใช้ยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ในการปลุกเสกวัตถุมงคลมาโดยตลอด ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่น"ยอดนิยม"ของท่านอีกรุ่น สร้างและปลุกเสกในวันที่ ๒๗ มีนาคม ๒๕๓๖ ซึ่งตรงกับวัน"เสาร์ ๕"(ขึ้น ๕ ค่ำ เดือน ๕ ปีวอก)ซึ่งในทางไสยศาตร์ถือว่าเป็น"วันแข็ง"เหมาะสำหรับทำพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลเป็นอย่างยิ่ง ที่เห็น เป็นล็อคเก็ต"เสาร์ ๕ หลังทองแดง" สร้างไว้น้อย ไม่ค่อยจะได้พบเห็นกันมากนัก สภาพสวย เดิมๆ ตอกโค๊ดชัดๆ พุทธคุณเป็นที่เชื่อถือได้ ครับผม

15. dekyodia

http://www.thaprachan.com/<WBR>shop.php?shop_id=765
    นึกถึง
    นึกถึง

ครับผม

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. dekyodia

...............................................หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา สุดยอดเกจิเจ้าของฉายา หลวงพ่อเมี้ยน ๕ ม.ฉายานี้ มิใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะท่านเก่งจริงๆ ที่เห็น เป็นพระกริ่งรุ่น"อะ ระ หัง" ที่สร้างในปี ๒๕๓๖ ชนวนมวลสารได้นำมาจากเนื้อนวะโลหะชนวนพระกริ่งเก่า ๆของวัดสุทัศฯ หลายรุ่น อีกทั้งยังได้สร้างตามตำรับพิธีการจัดสร้างแบบโบราณกาล โดยการผสมโลหะธาตุก่อนนำไปเทเป็นองค์พระ เมื่อวันที่ ๒๘ พ.ย.๒๕๓๖ ณ วัดสุทัศน์เทพวราราม จากนั้น ท่านจึงปลุกเสกเดี่ยวเรื่อยมา จนถึงวันที่ ๑๕ มิ.ย.๒๕๓๗ ท่านได้ทำการปลุกเสกเดี่ยว(พิธีใหญ่)ที่วัดสุทัศน์เทพวรารามอีกครั้ง เรียกว่า"เสกข้ามปี ดีข้ามชาติ"กันเลยทีเดียว พระกริ่ง"อะ ระ หัง"องค์นี้ เป็นพระกริ่งยอดนิยม ยอดประสบการณ์ของท่าน เป็นกริ่งเนื้อนวะโลหะผสมกับ"ชนวนพระกริ่ง"ของวัดสุทัศฯรุ่นเก่าๆ ที่สร้างเอาไว้น้อยสุดๆเพียง ๓๐๐ องค์เท่านั้น องค์นี้ สภาพสวยเดิมๆ ใต้ฐานมีจาร ตอกโค๊ด ตอกเลขชัดๆ (องค์นี้ หมายเลข ๑๑๒) ครับผม...................................................... ..................................................ในงานพุทธาภิเศกที่วัดบางนมโคประมาณปี ๒๕๓๖ มีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังจากทั่วประเทศมาเข้าร่วมพิธี ในพิธีนั้น ก็ปรากฏว่ามีเกจิมีชื่อจากประจวบฯ เจ้าของปลัดขิกที่โด่งดังได้รับนิมนต์มาร่วมพิธีด้วยเช่นกัน และมาถึงตอนใกล้จะถึงเวลาฤกษ์เสกพอดี ท่านพูดออกมาว่า " วันนี้ขอลองวิชากับพระอยุธยาหน่อย" ปรากฎว่าหลวงพ่อองค์นั้นท่านใช้กสินไฟในช่วงที่นั่งปลุกในโบสถ์ ทำให้บริเวณพิธีอากาศร้อนมากๆ ทำให้เวลาผ่านไปพระเกจิอาจารย์ที่เข้ามาร่วมพิธีเหงื่อแตกเกือบทุกองค์ บางองค์เริ่มทนอากาศร้อนไม่ไหวก็เริ่มทยอยออกจากโบสถ์ จนกระทั่งเวลผ่านไปประมาณ ๑ ชั่วโมงเหลือพระเกจิอยุธยาไม่กี่องค์ กับหลวงพ่อชื่อดังจากประจวบฯ และเมื่อเวลาผ่านไปอากาศก็ยิ่งร้อนขึ้น ทำให้บางองค์ต้องลุกออกจากโบสถ์เหลือหลวงพ่อเมี้ยน กับหลวงพ่อชื่อดัง จากประจวบฯ เพียง 2 องค์จนกระทั่งปลุกเสกเสร็จ หลวงพ่อจากประจวบฯ ยกมือไหว้หลวงพ่อเมี้ยนและกล่าวว่าผมยอมหลวงพ่อแล้วครับ มีศิษย์ของท่านที่ไปด้วยเห็นความผิดปกติ เลยถามหลวงพ่อว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่มีเหงื่อออกเลย หลวงพ่อเมี้ยนท่านตอบว่า "ไม่รู้จักเมี้ยนซะแล้ว เมี้ยนลูกศิษย์หลวงพ่อจงนะ" (เข้าใจว่าหลวงพ่อจงท่านเก่งอาโปกสินมาก ขนาดพ่อท่านคล้ายยังยอมรับท่านเลยครับ).......................
    นึกถึง
    นึกถึง

ครับผม

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

17. dekyodia

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,โดน"จ่อยิงกลางกบาล"แต่ไม่เข้า ลุกขึ้นมาเอามีดไล่แทง จนนักเลงเจ้าถิ่นกระเจิง,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,เรื่องจริง ไม่ต้องอิงนิยาย เหตุเกิดที่ลพบุรี หลายปีมาแล้ว คนถูกยิงเป็นคน อ.เสนา แขวนพระ"หลวงพ่อเมี้ยน"อย่างเดียว แต่เป็นรุ่นใหน ไปสืบเอาเอง เพราะเจ้าตัว(คนถูกยิง) ยังมีชีวิตอยู่ครับ!!!,,,,,,,,,,,,,,,หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา สุดยอดเกจิเจ้าของฉายา หลวงพ่อเมี้ยน ๕ ม.ฉายานี้ มิใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะท่านเก่งจริงๆ ที่เห็น เป็น"ปิดตาหล่อโบราณ"รุ่นแรก ที่สร้างพร้อมๆกับพระชุดมโหสถ ในปี ๒๕๓๕ ชนวนมวลสารได้นำมาจากเนื้อนวะโลหะชนวนพระกริ่งเก่า ๆของวัดสุทัศฯ หลายรุ่น อีกทั้งยังได้สร้างตามตำรับพิธีการจัดสร้างแบบโบราณกาลทุกประการ ซึ่งเป็นพระยอดนิยม ยอดประสบการณ์ของท่านอีกรุ่นที่ค่อนข้างพบเจอยาก เพราะสร้างเอาไว้น้อย องค์นี้เป็นพระปิดตาหล่อโบราณ"รุ่นแรก"เนื้อนวะโลหะเต็มสูตร สร้างจำนวนไม่มาก เพียงแค่ ๔๔๗ องค์เท่านั้น องค์นี้ สภาพสวยเดิมๆ ตอกโค๊ดชัดๆ ๒ ตัว ผิวกลับดำ สวยคลาสสิค และหายากส์ ครับผม .................................................. ในงานพุทธาภิเศกที่วัดบางนมโคประมาณปี ๒๕๓๖ มีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังจากทั่วประเทศมาเข้าร่วมพิธี ในพิธีนั้น ก็ปรากฏว่ามีเกจิมีชื่อจากประจวบฯ เจ้าของปลัดขิกที่โด่งดังได้รับนิมนต์มาร่วมพิธีด้วยเช่นกัน และมาถึงตอนใกล้จะถึงเวลาฤกษ์เสกพอดี ท่านพูดออกมาว่า " วันนี้ขอลองวิชากับพระอยุธยาหน่อย" ปรากฎว่าหลวงพ่อองค์นั้นท่านใช้กสินไฟในช่วงที่นั่งปลุกในโบสถ์ ทำให้บริเวณพิธีอากาศร้อนมากๆ ทำให้เวลาผ่านไปพระเกจิอาจารย์ที่เข้ามาร่วมพิธีเหงื่อแตกเกือบทุกองค์ บางองค์เริ่มทนอากาศร้อนไม่ไหวก็เริ่มทยอยออกจากโบสถ์ จนกระทั่งเวลผ่านไปประมาณ ๑ ชั่วโมงเหลือพระเกจิอยุธยาไม่กี่องค์ กับหลวงพ่อชื่อดังจากประจวบฯ และเมื่อเวลาผ่านไปอากาศก็ยิ่งร้อนขึ้น ทำให้บางองค์ต้องลุกออกจากโบสถ์เหลือหลวงพ่อเมี้ยน กับหลวงพ่อชื่อดัง จากประจวบฯ เพียง 2 องค์จนกระทั่งปลุกเสกเสร็จ หลวงพ่อจากประจวบฯ ยกมือไหว้หลวงพ่อเมี้ยนและกล่าวว่าผมยอมหลวงพ่อแล้วครับ มีศิษย์ของท่านที่ไปด้วยเห็นความผิดปกติ เลยถามหลวงพ่อว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่มีเหงื่อออกเลย หลวงพ่อเมี้ยนท่านตอบว่า "ไม่รู้จักเมี้ยนซะแล้ว เมี้ยนลูกศิษย์หลวงพ่อจงนะ" (เข้าใจว่าหลวงพ่อจงท่านเก่งอาโปกสินมาก ขนาดพ่อท่านคล้ายยังยอมรับท่านเลยครับ)............................................

18. dekyodia

...............................................หลวงพ่อฟัก วัดบันได ศิษย์เอกของหลวงปู่กรอง วัดเทพจันทร์ลอย(หลวงปู่กรองท่านเป็นสหธรรม กับหลวงพ่อกลั่น และหลวงปู่นวม) เก่งชนิดลูกไม้หล่นไม่ใกลต้น นักเลงท้องถิ่น อ.นครหลวงแห่งเมืองกรุงเก่า ต่างยกนิ้วให้ ในความเข้มขลังของวัตถุมงคลของท่าน ที่เห็นเป็นเหรียญรุ่นแรก สร้างในปี ๒๕๐๓ เป็นเหรียญที่ประสบการณ์ดีมากๆ(ของเก๊ก็ออกมาดีมากๆเช่นกัน) คนเก่าคนแก่เล่าว่า หลวงพ่อฟัก ท่านได้นำตะกรุดของหลวงปู่กรอง วัดเทพฯ ซึ่งเป็นอาจารย์ของท่าน ไปเป็นชนวนในการปั๊มเหรียญด้วย ด้วยเหตุนี้ คนในพื้นที่จึงหวงกันจัง เหรียญรุ่นนี้ ด้านหลังมี ๒ บล็อค คือ"บล็อคมี พ.ศ." กับ"บล็อคไม่มี พ.ศ." แต่ไม่ว่าจะเป็นบล็อคใหน ก็หายากทั้งคู่ ราคาก็พอๆกันครับ ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่นแรก บล็อคมี พ.ศ.สภาพสวยมาก ครับผม .........................................

19. dekyodia

ยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ซึ่งเป็นยันต์"ตัวเก่ง"ของหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา การได้มาก็ไม่ธรรมดา ตามประวัติว่าขณะที่ท่านกำลังเจริญกรรมฐานนั้น ได้ปรากฏ"ภิกษุชรา"รูปหนึ่ง มาบอกวิธิการเขียนยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ตัวนี้ พร้อมทั้งวิธีการเรียก การเสก ครบถ้วนทุกอย่าง ซึ่งต่อมา ท่านจึงได้ทราบว่า พระภิกษุชรารูปนั้น ก็คือ"หลวงพ่อรอด(เสือ)"วัดประดู่ทรงธรรม นั่นเอง หลังจากนั้น ท่านจึงได้ใช้ยันต์"นะฉัพพรรณรังสี"ในการปลุกเสกวัตถุมงคลมาโดยตลอด ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่น"ยอดนิยม"ของท่านอีกรุ่น ที่เรียกกันว่า"เหรียญฉลองอายุ ๗๐ ปี" เหรียญนี้ เป็นเหรียญ"เนื้อเงิน"ทำแจกเฉพาะลูกศิษย์ใกล้ชิดเพียงแค่ ๑๑๒ เหรียญเท่านั้น จึงเป็นอีกเหรียญที่หายากส์มากๆ พบเจอน้อย บางคนเล่นพระสายนี้มานาน แต่ยังไม่เคยพบเจอเหรียญเนื้อเงินเลยก็ยังมีครับ เหรียญนี้ เป็นเหรียญเนื้อเงิน สภาพสวยเดิมๆ

20. dekyodia

.................................................หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา สุดยอดเกจิเจ้าของฉายา หลวงพ่อเมี้ยน ๕ ม.ฉายานี้ มิใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะท่านเก่งจริงๆ ที่เห็น เป็น"พระกริ่งมโหสถ"ที่สร้างในปี ๒๕๓๕ ชนวนมวลสารได้นำมาจากเนื้อนวะโลหะชนวนพระกริ่งเก่า ๆของวัดสุทัศฯ หลายรุ่น อีกทั้งยังได้สร้างตามตำรับพิธีการจัดสร้างแบบโบราณกาลทุกประการ ซึ่งเป็นพระยอดนิยม ยอดประสบการณ์ของท่านอีกรุ่นที่ค่อนข้างพบเจอยาก เพราะสร้างเอาไว้น้อย พระกริ่งชุดนี้เป็น"พระกริ่งมโหสถ"เนื้อนวะโลหะเต็มสูตร สร้างจำนวนไม่มาก เพียงแค่ ๓๗๙ ชุดเท่านั้น(๑ ชุดมี ๓ องค์ พระกริ่ง พระชัย รูปหล่อ) สภาพสวยเดิมๆ ตอกโค๊ดชัดๆ ผิวกลับดำ ครับผม .................................................. ในงานพุทธาภิเศกที่วัดบางนมโคประมาณปี ๒๕๓๖ มีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังจากทั่วประเทศมาเข้าร่วมพิธี ในพิธีนั้น ก็ปรากฏว่ามีเกจิมีชื่อจากประจวบฯ เจ้าของปลัดขิกที่โด่งดังได้รับนิมนต์มาร่วมพิธีด้วยเช่นกัน และมาถึงตอนใกล้จะถึงเวลาฤกษ์เสกพอดี ท่านพูดออกมาว่า " วันนี้ขอลองวิชากับพระอยุธยาหน่อย" ปรากฎว่าหลวงพ่อองค์นั้นท่านใช้กสินไฟในช่วงที่นั่งปลุกในโบสถ์ ทำให้บริเวณพิธีอากาศร้อนมากๆ ทำให้เวลาผ่านไปพระเกจิอาจารย์ที่เข้ามาร่วมพิธีเหงื่อแตกเกือบทุกองค์ บางองค์เริ่มทนอากาศร้อนไม่ไหวก็เริ่มทยอยออกจากโบสถ์ จนกระทั่งเวลผ่านไปประมาณ ๑ ชั่วโมงเหลือพระเกจิอยุธยาไม่กี่องค์ กับหลวงพ่อชื่อดังจากประจวบฯ และเมื่อเวลาผ่านไปอากาศก็ยิ่งร้อนขึ้น ทำให้บางองค์ต้องลุกออกจากโบสถ์เหลือหลวงพ่อเมี้ยน กับหลวงพ่อชื่อดัง จากประจวบฯ เพียง 2 องค์จนกระทั่งปลุกเสกเสร็จ หลวงพ่อจากประจวบฯ ยกมือไหว้หลวงพ่อเมี้ยนและกล่าวว่าผมยอมหลวงพ่อแล้วครับ มีศิษย์ของท่านที่ไปด้วยเห็นความผิดปกติ เลยถามหลวงพ่อว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่มีเหงื่อออกเลย หลวงพ่อเมี้ยนท่านตอบว่า "ไม่รู้จักเมี้ยนซะแล้ว เมี้ยนลูกศิษย์หลวงพ่อจงนะ" (เข้าใจว่าหลวงพ่อจงท่านเก่งอาโปกสินมาก ขนาดพ่อท่านคล้ายยังยอมรับท่านเลยครับ)............................................