“คาถาโมรปริตร คาถาพญายูงทอง” หลวงปู่มั่น

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย joe29, 6 พฤษภาคม 2009.

1. joe29

joe29 เป็นที่รู้จักกันดี

บรรดาพระป่าสาย หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต (ภูริทตฺโต) ส่วนมากให้ความสำคัญในการบริกรรมพระคาถาบทหนึ่ง คือ พระคาถาโมรปริตรหรือที่ชาวบ้านเรียกว่า "พระคาถาพญายูงทอง" สำหรับความศักดิ์สิทธิ์ของคาถานี้นั้น สมาชิกหลายท่านอาจจะเคยได้ยินมาบ้างแล้วคาถา "นะโมวิมมุตตานัง นะโมวิมุตติยา" เป็นคาถาที่ปรากฏในตำนานโมรปริตร (อุเทตะยัญจักขุมา) ซึ่งเป็นนิทานชาดก โดยสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสวยพระชาติเป็น "พญานกยูงทอง"

โดยคาถานี้เป็นคาถาที่ปรากฏอยู่บนหลังเหรียญเกือบทุกรุ่นของพระอาจารย์ฝั้น อาจาโร โดยหัวใจของคาถาบทนี้คือ"นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา" อันมีความหมายว่า "ความนอบน้อมของข้าฯ จงมีแต่ผู้วิมุตแล้วทั้งหลาย ความนอบน้อมของข้าฯ จงมีแต่วิมุตตฺธรรม"

นอกจากจะพบคาถานี้บนหลังเหรียญแทบทุกรุ่นของท่านพระอาจารย์ฝั้นแล้ว ยังพบคาถาบทนี้ในตะกรุดอีกด้วย ทั้งนี้ได้มีเหล่าบรรดาลูกศิษย์จำนวนมากไปหาอาจารย์ฝั้น ให้ทำตะกรุดให้ โดยจัดหาแผ่นโละทองเหลือง-ทองแดง-ตะกั่วไปพร้อม ท่านก็มีเมตตาจารให้ทุกคน โดยท่านจะจารพระคาถาเป็นภาษาขอม ลาว อ่านว่า นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา โดยส่วนใหญ่บางครั้งอาจมีหัวใจคาถาอื่นเพิ่มเติมบ้าง เช่น นะโมพุทธายะ และ นะมะพะทะ ผนวกเข้าไว้ก็ได้ ตะกรุดของพระอาจารย์ฝั้นบางคนก็เอาไปปิดเสาเรือน บางคนก็พกพาไว้ติดตัว โดยมีความเชื่อว่า สามารถกันไฟ กันฟ้าผ่า รวมทั้งแคล้วคลาด

นอกจากนี้แล้วยังพบว่า หลวงพ่อฤาษี ลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ยังใช้คาถาบทนี้ด้วย ดังปรากฏในหนังสือสวดมนต์ของวัด

ทั้งนี้สันนิษฐานว่าคงสืบเนื่องมาจากหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา

“คาถาโมรปริตร คาถาพญายูงทอง”

ในบรรดาพระสายป่าสาย หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต (ภูริทตฺโต) ส่วนมากให้ความสำคัญในการปริกรรมพระคาถาบทหนึ่ง คือ พระคาถาโมรปริตร หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า "พระคาถาพญายูงทอง" ซึ่งมีการบริกรรมดังนี้

บทสวดตอนเช้า

โมระปะริตตัง อุเทตะยัญจักขุมา เอกะราชา หะริสสะวัณโณ ปะฐะวิปปะภาโส ตัง ตัง นะมัสสามิ หะริสสะ วัณณัง ปะฐะวิปปะภาสัง ตะยัชชะ คุตตา วิหะ เรมุ ทิวะสัง เยพราหมะณา เวทะคุ สัพพะธัมเม เต เม นะโม เตจะมัง ปาละยันตุ นะมัตถุ พุทธานัง นะมัตถุ โพธิยา นะโม วิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา อิมัง โส ปะริตตัง กัตวา โมโร จะระติ เอสะนา โมระปะริตตัง

หมายเหตุ คำที่มีความหมายว่า เวลาเช้า คือ "อุเทตะยัญจักขุมา เอกะราชา"

บทสวดตอนเย็น

อะเปตะยัญจักขุมา เอกะราชา หะริสสะวัณโณ ปะฐะวิปปะภาโส ตัง ตัง นะมัสสามิ หะริสสะวัณณัง ปะฐะวิปปะภาสัง ตะยัชชะ คุตตา วิหะเรมุ รัตติง เยพราหมะณา เวทะคุ สัพพะธัมเม เต เม นะโม เต จะมัง ปาละยันตุ นะมัตถุ พุทธานัง นะมัตถุ โพธิยา นะโม วิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา อิมัง โส ปะริตตัง กัตวา โมโร วาสะมะกัปปะยิติ

หมายเหตุ คำที่มีความหมายว่า เวลาเย็น คือ "อะเปตะยัญจักขุมา เอกะราชา "

พระคาถาทั้ง ๒ บทนี้ มีความเชื่อมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันว่า หากใครสวดทุกเช้าและค่ำจะแคล้วคลาดปลอดภัยอันตรายทั้งปวง

27506 : เชิญร่วมงานสัปดาห์วิสาขะบูชาโลก ท้องสนามหลวง กรุงเทพฯ 2 ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2009
  2. อวิปลาส

อวิปลาส เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสวดทุกวัน ครับบทนี้แต่ไม่รู้ที่มาที่ไป...

ขอบคุณหลายๆเด้อ...;hi2

3. joe29

joe29 เป็นที่รู้จักกันดี

ใหม่เล่มล่าสุดที่ชื่อว่า "ความในใจของแม่ชีทศพร" ออกแล้วนะครับ

<CENTER><HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --></CENTER>[​IMG]ผมขอฝากไปถึงทุกคนหนังสือใหม่เล่มล่าสุดที่ชื่อว่า "ความในใจของแม่ชีทศพร" ออกแล้วนะครับ
    หาซื้อได้ที่วัดพิชัยญาติหน้าศาลาเจ้าแม่กวนอิม ส่วนรายได้เจ้าหน้าที่ในวัดก็ถวายแม่ชีทศพร
    ไว้แม่ชีท่านทำบุญครับ เท่าที่ผมทราบมาท่านก็ให้นำเข้าวัด ส่วนสมทบกองทุนหลายกองและเติมกองทุนที่ยังขาดปัจจัยและนำมาบำรุงพุทธศาสนา ได้ทั้งศึกษากฏแห่งกรรมและอีกทั้งได้ช่วยสนุนแม่ชีท่านบำรุงพระพุทธศาสนาอีกอย่างนี้คุ้มเลยครับ อานิสงศ์ได้ศึกษากฏแห่งกรรมโดยย่อและนำมากล่าวสั้นๆ คือเป็นผู้มีปัญญารู้แจ้งเข้าใจในเรื่องกฏแห่งกรรม

ควรจะศึกษากฏแห่งกรรมของผู้ที่มาเปิดกรรมกับแม่ชีไว้นะครับ น่าศึกษามาก
    เมื่อได้ฟังอ่านรู้เรื่องกรรมได้ศึกษา จะได้แก้ไขกรรม
    ถึงแม้ว่าของเขาไม่เหมือนของเรา แต่เพื่อ รู้ทันป้องกันไม่ทำผิดพลาด
    สร้างกรรมอย่างที่แบบผู้ที่มาเปิดกรรมกับแม่ชี
    ส่วนผู้ที่มาเปิดกรรมกับแม่ชีทศพร ได้บุญให้ธรรมทาน
    และเราก็ได้บุญส่วนอนุโมทนาการให้ธรรมทาน กับผู้ที่มาเปิดกรรมกับแม่ชีทศพร

อนุโมทนาสาธุครับ

แม่ชีบรรยายธรรม

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/Mc0UXMfhZRk&hl=en&fs=1 width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></EMBED>
    บรรยายโดย แม่ชีทศพร
    ประกาศเมื่อวันที่ 08-พฤษภาคม-2552

ขอเชิญสาธุชนร่วมบริจาคทรัพย์สมทบกองทุน "บุญนิธิสหกรณ์" - PaLungJit.com<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- / message -->

4. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ท่านพระอาจารย์มั่น ท่านไม่ค่อย เปิดเผยทางไสยศาสตร์ อิทธิฤทธิ์ ให้ขณะเดียวท่านเน้นทางหลุดพ้นมากกว่า เท่าที่อ่านประวัติครูบาอาจารย์มาครับ เพราะพระสายท่านอาจารย์มั่น ท่านเหล่านั้น ผ่านมาหมดแล้ว

5. winyoochanok

winyoochanok สมาชิก

23 กันยายน 2004
    เป็นบทสวดที่ช่วยผมได้อย่างมากเมื่อสักห้าหกปีก่อนครับ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถานี้ คุณรวงทอง ทองลั่นทม ท่านเมตตาอ่านให้ฟังค่ะ
    น้ำเสียงของท่านกังวานสดใสมากค่ะ