เรื่องเด่น “ตัดมานะการถือตัวถือตน”..หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 15 พฤศจิกายน 2017.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    คำสอนหลวงพ่อเรื่อง “ตัดมานะการถือตัวถือตน”..

.. ผมบอกแล้วว่า “ฌาน” คือ “ชิน”ผมไม่นิยมคนที่เก่งฌานในการเข้านั่งหลับตาขัดสมาธิ ถ้าได้เพียงเท่านั้น ลืมตาฌานเคลื่อน อย่างนี้ผมยังถือว่า“ยังเป็นผู้เข้าไม่ถึงฌาน”
    ผู้มีอารมณ์ฌานจะต้องทรงอยู่ทุกอิริยาบถ “อารมณ์จิตจะเป็นกุศลในตัวละอยู่เสมอ” อย่างนี้เรียกว่า “ผู้ทรงฌาน”
    ทรงฌานได้อย่างนี้ พระพุทธเจ้ายังไม่ถือว่าดี คือถือว่าเป็นตัวหน่วงเหนี่ยว เหนี่ยวรั้งหรือดึงเข้าไว้ ได้แก่สังโยชน์ ฉะนั้นเราจะไม่เห็นว่า รูปฌานและอรูปฌาน เป็นจุดจบแห่งกิจที่เราจะพึปฏิบัติ เราจะก้าวต่อไป ทรงกำลังใจไว้ในฌาน และก็หันไปจับมานะ เพราะรูปฌานและอรูปฌานนี่เป็นของไม่ยาก
    “มานะ ความถือตัวถือตน” ถือเขาถือเรา ถือพวกถือพ้องถือพี่ถือน้อง ถือว่าเราดีกว่าเขา เราเลวกว่าเขา เราเสมอเขา เราเป็นลูกศิษย์สำนักโน้น เราเป็นลูกศิษย์สำนักนี้ เรามีความรู้ชั้นนี้ เรามีความรู้ชั้นนั้น “นี่มันเป็นความเลวของจิต”จะมีความรู้สึกอย่างนี้ เพราะอะไรจึงว่าอย่างนั้น ถือตัวถือตน คืออะไรกันล่ะ ความรู้สึกที่เรามีอยู่ พาเราไปนิพพานได้ไหม ครูบาอาจารย์ผู้สอนพาเราไปพระนิพพานได้ไหม ถ้าพาไปได้ละก็พระพุทธเจ้าพาไปแล้วทุกคน สมเด็จพระทศพลทรงตรัสว่า “อักขา ตาโร ตถาคตา ตถาคตน่ะเป็นแต่เพียงผู้บอกเท่านั้น” ท่านจะไปไหน นั่นมันเรื่องของท่าน ไม่ใช่เรื่องของตถาคต จะดีจะชั่วมันเป็นเรื่องของท่าน “จำข้อนี้ไว้ให้ดีนะและก็จงวางเสียให้หมด การถือตัวถือตนจงอย่ามี” ถ้าท่านทั้งหลายมีความรู้สึกว่า สัตว์เดรัจฉานกับเราไม่เป็นที่รังเกียจกัน เราไม่รังเกียจสัตว์เดรัจฉานเพราะมีสภาวะความเกิดขึ้นเป็นเบื้องต้น มีความแปรปรวนไปในท่ามกลาง มีการสลายตัวไปในที่สุด เขามีขันธ์ ๕ เรามีขันธ์ ๕ เขามีธาตุ ๔ เรามีธาตุ ๔ ร่างกายเขาสกปรกฉันใด ของเราก็สกปรกฉันนั้น ร่างกายเขากับร่างกายเรามันก็ไม่ใช่ใครเป็นเจ้าของ “จิตผู้ครองร่างไม่ได้มีอำนาจเป็นเจ้าของร่างกาย” ร่างกายมีสภาวะของมันไปตามกฎของธรรมดา ใครจะยึดเหนี่ยวรั้งมันไม่ได้ ทำใจให้เป็นสุข คนดี คนชั่ว คนเลว เรื่องของเขาเราถือเฉพาะเพียงอย่างเดียวว่า “เราทำจิตของเราให้บริสุทธิ์” เมื่อถึงเวลาจะคบหาสมาคม ก็ถือว่าการคบหาสมาคมในฐานะเป็นมิตร ไม่คิดรังเกียจคนและสัตว์ และมีความรู้สึกอยู่เสมอว่า ขันธ์ ๕ เรา ขันธ์ ๕ เขา ไม่ช้ามันก็พัง ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน ฐานะไม่มีความหมาย วิชาความรู้ที่ศึกษามาไม่มีความหมาย เราตายแล้วมันไม่ตายไปด้วย เราจะไม่ยอมถือตัวถือตน ..

(พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน)
    ที่มาจาก.. โอวาทหลวงพ่อฯ เล่ม ๔

ที่มา คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2017
  2. madeaw23

madeaw23 สมาชิก

กราบสาธุครับ