เสียงธรรม “พิธีขออโหสิกรรมใหญ่ เพื่อความไม่ประมาท”

ในห้อง 'วัฏสงสารและกฎแห่งกรรม' ตั้งกระทู้โดย Sippa_Pawat, 28 มิถุนายน 2010.

1. Sippa_Pawat

Sippa_Pawat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    “พิธีขออโหสิกรรมใหญ่ เพื่อความไม่ประมาท” <O:p</O:p
    <O:p</O:p
    พระอาจารย์นพพร อาทิจฺจวํโส แห่ง สำนักปฏิบัติธรรมอาทิจฺจวํโส<O:p</O:p
    WEBSITE : <CITE>www.artitjawangso.org/</CITE>
    <CITE>
    417 บ้านหัวทุ่ง หมู่ 14 ต.เชียงดาว อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ ประเทศไทย 50170
    ไฟล์เสียง .MP3 โดย พระภาสกร ภูริวฑฺฒโน (ภาวิไล)<O:p</O:p
    </CITE><O:p</O:p
    การที่เรามีจิตศรัทธาน้อมเข้ามาศึกษาปฎิบัติธรรม บำเพ็ญบารมีความดีประการต่างๆ อาจมีอุปส่รรคเครื่องขัดขวางให้เกิดความล่าช้า ด้วยอำนาจของกรรมในอดีต ที่เราอาจผิดพลาด หลงไปล่วงเกินประมาท ต่อท่านผู้รู้ ผู้มีพระคุณ ผู้ทรงคุณความดีและบารมีธรรมทั้งหลาย เพราะการกระทบกระทั่งผู้รู้ ผู้มีคุณความดีบารมีธรรมระดับสูงมากขึ้นไปเพียงใดแล้ว ผลที่จุสะท้อนกลับมาก็ย่อมรุนแรงขึ้นไปเท่านั้น ยิ่งเป็นพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆเจ้า หรือพระอรหันต์เจ้าทั้งหลาย ผู้เป็นอัปปมาโณบุคคล คือบุคคลผู้ทรงคุณค่าหาประมาณมิได้แล้วด้วยไซร้ กรรมที่เกิดขึ้นแม้เพียงคิดกล่าวปรามาสล่วงเกิน ก็สามารถส่งผลตอบแทนที่รุนแรงน่ากลัวมหันต์ ปิดบังตาบังใจ ไม่ให้เราสามารถเกิดปัญญารู้ทั่งถึงธรรมตามเป็นจริงได้

เพื่อเป็นการเปิดทาง และสร้างเหตุให้เราสามารถบรรลุเข้าถึงธรรมได้โดยง่าย และเพื่อให้เกิดสัปปายะ ความสลายรวดเร็วในการปฎิบัติธรรม ทั้งยังเป็นความไม่ประมาท ที่พระพุทธเจ้าทั้งหลายทรงยกย่องสรรเสริญ จึงควรที่เราทั้งหลายจะได้มีการทำพิธี “ขออโหสิกรรม เพื่อความไม่ประมาท” ต่อกรรมทั้งหลายทั้งปวงที่เราท่านอาจจะได้เคยล่วงเกินต่อท่านฯ มา ใครจะไปรู้ว่าในอดีต หรือภพชาติที่ผ่านพ้นไปแล้วนั้น เราอาจจะเคยพลาดพลั้งล่วงเกินไปอย่างใดบ้าง จึงควรที่เราท่านทั้งหลายจะได้ปฎิบัติตามที่พระศาสดาสัมมาสัทพุทธเจ้าทรงตักเตือนพุทธบริษัท เป็นปัจฉิมโอวาทว่า

“สังขารทั้งหลาย มีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลายจงยังกิจทั้งปวงอันเป็นประโยชน์ตนและประโยชน์ท่าน ให้บริบูรณ์ด้วยความไม่ประมาทเถิด”

ดังนั้นโดยตั้งใจทำพิธีขออโหสิกรรม ในกรรมทั้งหลายที่เราอาจเคยกระทำไว้เหล่านั้น เพื่อยังความไม่ประมาท ทรมานกิเลส และพัฒนาให้เรากล้าต่อความจริงและเหตุผลที่ถูกต้องชอบธรรม โดยความอ่อนน้อมเป็นเหตุให้เป็นบุคคลที่พึงประสงค์ เป็นที่รัก ทั้งยังเป็นการบรรเทาโทษทุกษ์ภัยให้ลดน้อยลงด้วย ดังที่เราท่านจะได้กล่าวคำขมา ขออโหสิกรรมต่อไป

หมายเหตุ ท่านพระอาจารย์นพพรฯ ได้เมตตาแนะนำให้ทำพิธีนี้วันวิสาขบูชา วันมาฆบูชา หรือในวันมหาปวารณา (ออกพรรษา)โดยถือเอาตามนัยที่ว่า เป็นวันที่พระทั้งหลาย ท่านมาประชุมพร้อมเพรียงกัน พร้อมที่จะให้อโหสิกรรม และว่ากล่าวตักเตือนกันได้

<O:p</O:pชุมนุมเทวดา (สัคเค กาเม...) <O:p</O:p
    สะรัชชัง สะเสนัง สะพันธุง นะรินทัง
    ปะริตตานะภาโว สะทา รักขะตูติ
    ผะริตวานะ เมตตัง สะเมตตา ภะทันตา
    อะวิกขิตตะจิตตา ปะริตตัง ภะณันตุ <O:p</O:p
    สัคเค กาเม จะ รูเป คิริสิขะระตะเฏ จันตะลิกเข วิมาเน
    ทีเป รัฏเฐ จะ คาเม ตะรุวะนะคะหะเน เคหะวัตถุมหิ เขตเต
    ภุมมา จายันตุ เทวา ชะละถะละวิสะเม ยักขะคันธัพพะนาคา
    ติฏฐันตา สันติเก ยัง มุนิวะระวะจะนัง สะธะโว เม สุณันตุ

ธัมมัสสะวะนะกาโล อะยัมภะทันตา

นะโม 3 จบ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ไตรสรณคมณ์ (พุทธัง สรณัง คัจฉามิ...) <O:p</O:p
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

สมาทาน ศีล ๕ <O:p</O:p

๑. ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทังสะมาทิยามิ ( เว้นจากการฆ่าสัตว์ , ไม่ทำให้พ่อแม่เป็นทุกข์กาย ทุกข์ใจ ( ตายทั้งเป็น ) , ไม่ทำให้ผู้อื่นเกิดความทุกข์กายทุกข์ใจ เหมือนตกนรกทั้งเป็น )

๒. อะทินนาทานา เวระมณี สิกขาปะทังสะมาทิยามิ ( เว้นจากการลักทรัพย์ ,ไม่ขโมยเวลา เข้างานสายกลับก่อน , ไม่เขียนเบิกสิ่งของ หรือ เงินทอง เกินความเป็นจริง , ไม่เอาของที่ทำงานกลับบ้านใช้ )

๓. กาเมสุมิจฉาจารา เวระมณี สิกขาปะทังสะมาทิยามิ ( เว้นจากการประพฤติผิดในกาม , มีชู้ , มีกิ๊ก ตอนแต่งงานพ่อแม่ทั้ง ฝ่ายหญิงและชาย จะต้องเห็นดีด้วยกันทั้ง 2 ฝ่ายถึงเรียกว่าไม่ผิดศีล )

๔. มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทังสะมาทิยามิ ( เว้นจากการพูดปด / พูดใส่ร้าย / คำพูดล่อลวงอำพรางผู้อื่น )

๕. สุราเมระยะมัจฉะปะมาทะถานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ ( เว้นจากการดื่มสุราเมรัยเครื่องดองของเมาที่ทำให้ใจคลั่งไคล้มัวเมาต่าง ๆ จนทำให้มัวเมาตัวเอง , มัวเมา อำนาจ , ลาภยศ , เงินทอง และอบายมุข )

โมทนาสาธุ ๆ ๆ กับ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทุก ๆ พระองค์
    โมทนาสาธุ ๆ ๆ กับ พระธรรมเจ้า ทุก ๆ พระองค์
    โมทนาสาธุ ๆ ๆ กับ พระอริยสังฆเจ้า ทุก ๆ พระองค์
    โมทนาสาธุ ๆ ๆ กับ พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุก ๆ พระองค์
    โมทนาสาธุ ๆ ๆ กับ พระอัครสาวกเจ้า ทุก ๆ พระองค์
    โมทนาสาธุ ๆ ๆ กับ พระอสีติมหาสาวกเจ้า ทุก ๆ พระองค์
    โมทนาสาธุ ๆ ๆ กับ พระอรหันตสาวกเจ้า ทุก ๆ พระองค์

ขอพระบรมพุทธานุญาต ขอพระองค์ทรงประทานพระวโรกาสให้ข้าพระพุทธเจ้าและคณะ พร้อมด้วยพรหมเทพเทวดาทั้งหลายสรรพสัตว์ทั้งหลาย สรรพเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ได้ทำพิธีขออโหสิกรรม

ในกรรมทั้งหลายทั้งปวง ที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เคยประมาทล่วงเกินแก่องค์พระศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสังฆเจ้า ท่านผู้ทรงคุณความดี และพระบารมีธรรมท้งหลายด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดีหรือด้วยใจก็ดี นับแต่อดีต 16 อสงไขยแสนกัลป์ จนถึงปัจจุบันชาติเพื่อความหมดเวรสิ้นกรรม เพื่อมรรคผล นิพพาน และความวิมุตติหลุดพ้นได้โดยง่าย ในฉับพลันนี้ด้วยเทอญ.

นะโม 3 จบ

1. สัมมาสัมพุทโธ ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

2. สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ปะมาเทนะ + ทวารัต ตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

3. สุปะฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

4. รัตนะตะเย ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

5. สังโฆ อริยสังโฆ ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สังพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

6. เถเร มะหาเถเร ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

7. ทานบารมี ทานอุปบารมี ทานปรมัตถบารมี ศีลบารมี ศีลอุปบารมี ศีลปรมัตถบารมี เนกขัมมะบารมี เนกขัมมะอุปบารมี เนกขัมมะปรมัตถบารมี ปัญญาบารมี ปัญญาอุปบารมี ปัญญาปรมัตถบารมี วิริยะบารมี วิริยะอุปบารมี วิริยะปรมัตถบารมี ขันติบารมี ขันติอุปบารมี ขันติปรมัตถบารมี อธิฐานบารมี อธิษฐานอุปบารมี อธิฐานปรมัตถบารมี เมตตาบารมี เมตตาอุปบารมี เมตตาปรมัตถบารมี อุเบกขาบารมี อุเบกขาอุปบารมี อุเบกขาปรมัตถบารมี ญาณะสัมปันโน ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

8. ญาณวิมุตติบารมี ญาณวิมุตติอุปบารมี ญาณวิมุตติปรมัตถบารมี ญาณะสัมปันโน ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

9. มรรค-ผล-นิพพาน บารมี มรรค-ผล-นิพพาน อุปบารมี มรรค-ผล-นิพพาน ปรมัตถบารมี ญาณะสัมปันโน ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

10. คุรุ อาจาริเย ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต.

11. มาตาปิตุ ปะมาเทนะ + ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะตุ โน ภันเต. <O:p</O:p

โมทนาสาธุ โมทนาสาธุ โมทนาสาธุ

ขอให้พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอริยสังฆเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอัครสาวกเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอสีติมหาสาวกเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอรหันต์สาวกเจ้าทุก ๆ พระองค์ บารมีธรรมทั้งหลาย อุปัชฌาย์ ครูอาจารย์ ทั้งหลาย บิดามารดา และท่านผู้มีพระคุณทั้งหลาย ญาติสนิทมิตรสหายทั้งหลาย สรรพเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย สรรพวิญญาณทั้งหลาย นับแต่ 16 อสงไขยแสนกัลป์จนถึงปัจจุบันชาติ จงเมตตาให้อโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้า และให้อโหสิกรรมแก่กันและกันเทอญ ขอจงอโหสิ ๆ ๆ

ขอให้หมดเวรสิ้นกรรม ๆ ๆ · ขอให้กรรมทั้งหลายทั้งปวงจงเป็นอโหสิ ๆ ๆ · ขอให้วิบากกรรมชั่วทั้งหลายทั้งปวง จงยุติการส่งผล ๆ ๆ · ขอให้วิบากกรมมดีทั้งหลายทั้งปวง จงส่งผลสำเร็จ ๆ ๆ · นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ · โมทนาสาธุ ๆ ๆ · ขอให้สำเร็จมรรค ผล นิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เทอญ<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2010
  2. ธรรมานุสติ

ธรรมานุสติ Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอ.......อนุโมทนา ด้วยครับ

3. maknum

maknum Active Member

5 มิถุนายน 2010
    ขนลุกเลย

สาธุ ...... อนุโมทนา ค่ะ

4. fullmoonsun

fullmoonsun เป็นที่รู้จักกันดี

Anumothana Sathu

5. fullmoonsun

fullmoonsun เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

6. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ

7. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

ราววันที่ 8 กรกฏาคม 2553 นี้
    พระอาจารย์ภาสกร จะได้ให้สัมภาษณ์ออกอากาศรายการเจาะใจทางช่อง 5
    ติดตามได้ครับ

8. มุนีนาถทีปนี

มุนีนาถทีปนี สมาชิกใหม่

15 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุ

9. Sippa_Pawat

Sippa_Pawat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ขอขอบคุณ คุณกองทัพเทพ ที่ให้ข้อมูลมาณ.โอกาสนี้

Sippa_Pawat

10. บูนโบ้

บูนโบ้ สมาชิก

30 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

11. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนา สาธุ ครับ

12. Nuntiyagul

Nuntiyagul เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

13. aloko

aloko Active Member

30 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

14. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอปริ้นเก็บไว้นะครับ
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2010
  15. Earth_DSD

Earth_DSD สมาชิกใหม่

30 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนามิ

16. 3d

3d เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

17. gi5ffie

gi5ffie สมาชิก

11 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทามิค่ะ

18. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

สาธุ.............อนุโมทามิ

19. oh my buddha

oh my buddha สมาชิก

29 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาสาธุครับ....................

20. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    กราบอนุโมทนาสาธุอย่างยิ่งครับ