“ยังมีทานที่ไม่ต้องใช้เงินทองแต่ได้กุศลผลบุญสูงกว่าอภัยทานอีกนะ”

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 1 มกราคม 2011.

1. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="95%" bgColor=#ffffff><TBODY><TR><TD height=100>ยังมีทานที่ไม่ต้องใช้เงินทองแต่ได้กุศลผลบุญสูงกว่าอภัยทานอีกนะ”

“ทานอะไรหรือครับ ที่สูงกว่าอภัยทาน”
    ข้าพเจ้าถามด้วยความอยากรู้

“ก็ ธรรมทาน ยังไงล่ะ สร้างสมได้โดยช่วยชี้แนะสั่งสอนผู้คนที่ประพฤติตนหลงผิดคิดชั่วให้กลับเนื้อกลับตัวเป็นคนดี
    เป็นที่ยอมรับของสังคมโดยทั่วไป หรือกล่าวง่ายๆ ก็คือ

ช่วยนำทางคนที่เดินทางผิดให้มาเดินถูกทางนั่นแหละ ธรรมทานนี้จะได้กุศลผลบุญสูงกว่าอภัยทานนะ

เพราะแม้เราให้อภัยทานแก่คนที่เลวร้ายไปแล้วก็ตาม แต่เขาก็หาได้อยู่รอดปลอดภัยไม่ อาจถูกคนอื่นที่เขาไม่ให้อภัยกำจัดเสียก็ได้

แต่ถ้าเราให้ธรรมทาน จนสามารถทำให้คนเลวกลับกลายมาเป็นคนดีเสียได้เขาจะอยู่ได้โดยรอดปลอดภัยใช่ไหม?” หลวงพ่ออธิบาย

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) วัดท่าซุง
    <HR>...ในสายตาของคนอื่น เขาอาจเห็นว่าลูกเลว แต่ขอลูกทั้งหลายจงคิดว่า นั่นเป็นเรื่องความรู้สึกนึกคิดของบุคคลแต่ละคน

แต่พ่อเองมีความรู้สึกว่า คนจะดีหรือคนจะเลวมันขึ้นกับกฏของกรรม

ก่อนที่เราจะเกิดมานี่ เราทำทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว ขณะใดถ้ากรรมที่เป็นอกุศลมันให้ผล ขณะนั้นลูกของพ่อก็อาจจะมีความคิดผิด พูดผิด กระทำผิดไปได้เป็นของธรรมดา แต่ขณะใดกรรมที่เป็นกุศลให้ผล บรรดาลูกรักของพ่อก็จะทำถูก คิดถูก พูดถูกอยู่เสมอ เรื่องนี้ถึงแม้ว่าตัวของพ่อเองก็ประสบมามาก จึงไม่มีความรู้สึก

เมื่อลูกรักบางท่าน บางคน คิดพลาด พูดพลาด กระทำพลาดไป ถือว่านั่นเป็นกฏของกรรมเดิมที่เราทำมาแล้วไม่ดี ในชาตินี้เรามาแก้ตัวกันใหม่ พยายามทำความดีเสียทุกอย่างเพื่อการหักล้างความชั่วเดิม เพื่อผลที่เราจะพึงได้ต่อไปนั่นก็คือ ''พระนิพพาน''

จาก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) วัดท่าซุง

<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2011
  2. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ซาบซึ้งใจกับคำพูดของหลวงพ่อเรื่องคนดี คนเลวครับ

3. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

พ่อเองมีความรู้สึกว่า คนจะดีหรือคนจะเลวมันขึ้นกับกฏของกรรม

เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบคขา

ที่สุดแล้วเขาไม่สามารถจะเข้าหาธรรมได้ก็ต้องปล่อยเขาไป

อย่าไปฝืนหรือทุกข์กับความพยายามที่ไม่สำเร็จ

ตรงนี้สำคัญนะผมว่า

4. googgle

googgle เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยค่ะ หลักธรรม ต่างๆ นี่ดีนะคะ เราสามารถนำมาใช้ในการดำรงชีวิตได้ทุกเรื่องเลย ส่วนเรายังอยู่ทางโลก ไม่ได้บวช เราก็ต้องำทำมาหากินกันไปนะ อริยสัจ สี่ นี่ก็สำคัญนะคะ

5. rachell

rachell สมาชิก

28 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณค่ะสำหรับกระทู้นี้ คงเป็นประโยชน์มากสำหรับคนที่ไม่มีเงินจะทำบุญแบบ...

6. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาค่ะ ซาบซึ้งใจในคำสอนของหลวงพ่อเรื่องคนดีและคนเลวจัง ขออนุญาตินำไปแบ่งปันด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

7. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ บทความนี้ดีจริงๆๆ อ่านแล้วรู้สึกดีขึ้นมากเลยค่ะ สาธุ ^^

8. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาสาธูบุญด้วยคนค่ะ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆ

9. pum@ple

pum@ple เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    คติ ข้อคิดดีมากเลยครับ

ผมจะพยายามช่วยให้ธรรมทานอีกคนครับ

10. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ผมพยายาม ที่จะทำ กุศลกรรมบท 10 ให้ได้ครบครับ บุญ 10 อย่าง

ใน facebook ผมก็พยายาม สอดแทรก ธรรมมะ ใครแอดมาเป็นเป็นก็ได้นะครับ

gross_arsenal@hotmail.com

น้ำทีละหยด หยด ลงตุ่ม วันละหยด สักวันมันก็ต้องเต็ม ถ้าตุ่มไม่รั่ว.....

คือไม่ทำความชั่ว ทำแต่ความดี สักวัน เราก็ต้องถึงซึ่งพระนิพพาน สาธุ ครับ