“เพื่อน” HBD >> jasminine

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 19 สิงหาคม 2018.

1. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็รีบร้องรีบมิกซ์ให้ทัน ก่อนจะเลยวันไป
    ซึ่งตอนแรก ก็มิกซ์ออกมาได้ในระดับที่ตัวเองชอบแล้วนะ
    ราวๆ 2 ทุ่ม จะเปิดไฟล์ที่มิกซ์ไว้มาโหลดเป็น mp3
    ไฟล์มิกซ์เพลงนี้พัง !?!?! โอ้วววว....ม่ายยยยยย
    เริ่มมิกซ์ใหม่หมดเลยจ้าาาาา ดีนะที่ไฟล์เสียงร้องยังอยู่ครบ
    เลยต้องขอรบกวนน้องตา น้องสาวที่น่ารักที่ซู๊ดดให้มาช่วยแต่งกระทู้ให้
    รีบมิกซ์ๆๆๆๆ ลนๆๆๆๆ หูดับ ใกล้จะหมดวันแล้ว ได้แค่ไหน เอาแค่นั้นก่อน
    แต่พอจะล้มตัวลงนอน มันค้างคาในใจ นอนไม่หลับแน่
    เลยลุกมาแก้ไขอีกตั้งนึง ดีขึ้นกว่าเดิม (แต่ก็ยังดีกว่านี้ได้อีก)
    อยากทำต่อนะ แต่วันถัดไปจะต้องกลายเป็นซอมบี้ไปทำงานเป็นแน่
    แค่นี้ รู้เลยว่า วันรุ่งขึ้น ร่างกายต้องการกาแฟเป็นโอ่งชัวร์ 55555

(รู้จากหนุ่มข้างบ้านนี่แหละคร้าบบบ อิอิ)

2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ เป็นเพลงคู่ครับ อยู่ในอัลบั้ม " อ๊อด-โอ รัก...หวาน หวาน "
    ขับร้องโดย นักร้องคู่ขวัญ(ในสมัยนั้น)
    คุณอ๊อด-วงคีรีบูน กับ โอ-วงปุยฝ้าย

ซึ่งหาฟังได้ยากสุดๆเลยครับ ผมเคยมีเทป ฟังจนร้องได้จำได้
    หลังจากนั้น ก็ไปควาญหาจนได้ไฟล์ mp3 มา (ได้มาจากไหน จำไม่ได้แระ)
    หาเพลงมาฟัง ว่ายากแล้ว แต่หาเกะยิ่งยากไปอีกครับ
    หาเกะในกูเกิ้ล รับรองไม่เจอแน่นอนครับ
    เพราะทางผู้ผลิต ไม่ได้ทำคาราโอเกะของเพลงในอัลบั้มนี้ออกมา

จะด้วยความบังเอิญก็ว่าได้ เมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อนหน้านี้
    ผมหาคาราโอเกะเพลงไทยที่นำทำนองมาจากเพลงจีน
    จนไปเจอเกะเพลงนี้ ในเวอร์ชั่นเพลงจีน อ่านชื่อเพลงก็ไม่ออก
    แต่พอเปิดฟังดูแล้ว ทำนองคุ้นๆแฮะ ฟังๆไป จำได้เลย
    ว่าเป็นทำนองเพลง ที่คุณอ๊อด-โอ เคยร้องเอาไว้ ชื่อเพลง "เพื่อน"
    ก็เลย save เกะเพลงจีนนี้ เก็บเอาไว้ก่อน
    แล้วก็มาสบโอกาส ที่จะได้ร้องเพลงนี้ในเวลาหลังจากนั้นเพียงไม่นานครับ

3. panombe2013

อย่างที่พี่บอกไปว่า ยังไม่พอใจในผลงานมิกซ์เพลงนี้ของตัวเอง
    ต้องมีการหยิบขึ้นมาแก้ไขอีกเป็นแน่
    พอดีมาทำงาน ตจว เลยมีเวลายามพลบค่ำ
    ให้ได้รื้อเพลงนี้มาแก้ไข อิอิ
    แต่สัญญาณอินเตอร์เน็ตดันไม่เป็นใจซะงั้น
    จึงต้องขอความช่วยเหลือน้องตาอีกหล่ะ
    ต้องขอบคุณน้องตา มากมาย อีกครั้งนึงนะคร้าบบ

4. panombe2013

ขอยกเครื่องเสียงมาไว้หน้านี้ อีกที นะคร้าบบ

--------------------------------------------------

--------------------------------------------------

5. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    มาไม่ทันตัดเค้ก อดกินเลย อวยพรย้อนหลังด้วยคนนะครับ