,,•“วิธีแก้กรรมให้ตนเองได้ผลดีเร็วขึ้น”•,,

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย sznr, 7 กุมภาพันธ์ 2009.

1. amaoooooooooom

amaoooooooooom Active Member

แล้วกรรมที่ฆ่าแมลงปอ ทรมานให้เค้ากินหางกัน แล้วเอาหญ้ายัดตูดพวกเค้าล่ะค่ะ แล้วอีกอย่างกรรมที่ตัดหนวดตั๊กแตนด้วยค่ะ

ช่วยหน่อยนะค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

2. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ฆ่าแมงปอ อาจจะทำให้เรามีปัญหาเกี่ยวกับการขับถ่าย เช่น เป็นริดสีดวงทวาร การตัดหนวดตักแตน ทำให้เรามีปัญหาเรื่องการดมกลิ่นค่ะ

3. bornmanman

bornmanman สมาชิก

ขออนุโมทนา สาธุ ทุกท่านที่ได้ให้ความรู้เรื่องแก้วิบากกรรมครับ
    ได้ความรู้ในเรื่องการแก้กรรมหลายอย่าง หลายกรณี
    ก็จะขอนำไปปฏิบัติ ถึงแม้จะไม่หมดทุกอย่าง
    แต่ก็ยังดีกว่าที่ไม่ทำเอาซะเลย
    สาธุ สาธุ สาธุ

4. bornmanman

bornmanman สมาชิก

กรรมที่เกิดมาผิดเพศ คือความรักไม่เหมือนคนปกติ เช่นหญิงรักหญิง ชายรักชาย กระเทย เกย์ อะไรประมาณนี้
    แก้กรรมอย่างไรบ้างครับ ทุกวันนี้เห็นมีแบบนี้เต็มบ้าน เต็มเมืองไปหมด

5. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

สาเหตุที่มีคนเกิดมาแบบผิดเพศ หรือรักแบบผิดเพศที่ซ่อนเร้นมากมาย เพราะผิดศีลข้อ 3 มีเป็นจำนวนมาก ค่านิยมของการมีเซ็กซ์แบบไม่สนใจว่าคู่ใครเป็นคู่ใคร ไม่สนใจว่าลูกเมียหรือสามีใคร ส่งผลให้กรรมตกกับตัวเองด้วยและตกกับลูกหลานด้วย ทำให้เกิดมาผิดเพศ หรือตัวเป็นใจเป็นหญิง รักผิดธรรมชาติ มีความรักแบบที่สังคมและธรรรมชาติไม่ให้การยอมรับค่ะ

แก้กรรรมได้ไหมอยู่ที่วิบากว่ามากน้อยแค่ไหน แต่กรรมข้อนี้แก้ยากค่ะ คือต้องรักษาศีล8 ปฏิบัติกรรมฐานจะช่วยให้ดีขึ้นบ้าง คืออย่างน้อยถ้าถือศีล8 ซะแล้ว ก็จะประพฤติเพศพรหมจรรย์ แต่ผลที่ได้อาจจะไปเสวยผลในภพต่อไป สำหรับชาตินี้คงแก้จากเกย์ ทอม หรือกระเทยให้กลายเป้นเพศจริงไม่ได้ เพียงแต่ว่าถ้าถือพรหมจรรย์ซะ ก็จะทำให้ไม่ไปผิดศีลข้อ 3 เพิ่มค่ะ

6. uthaimai

uthaimai เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากๆครับ แล้วพระสดุ้งมารเป็นอย่างไรครับ อย่างอื่นได้ใหมแล้วพระเงินพระทองคือเป็นรูปเหรียญสีเงินสีทองใช่ใหมครับ ขออนุโมทนาครับ

7. cinderella2517

พระสะดุ้งมาร คือปางมารวิชัย ลักษณะคือพระนั่งพระหัตขวาวางบนเข่า พระหัตซ้ายวางบนตัก ตามภาพค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. suwe

suwe Active Member

8 พฤศจิกายน 2009
    วิธีแก้กรรมที่ไม่สมหวังในชีวิตคู่ ต้องพลัดพรากจากกัน

9. peeraphat

peeraphat เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    มารับความรู้ และนำไปปฏิบัติคับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

10. pacio

pacio เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    ทำดีกับใครคนก็มองไม่ค่อยเห็น ไม่ค่อยมีคนเคารพเกรงใจเลย ใครๆก็ไม่ค่อยชอบหน้าหรือไม่รัก เราทำกรรมอะไรไว้ครับต้องแก้ยังไงครับ

ขอบคุณครับ ขออนุโมทนา ด้วยครับ

11. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    พระปางสะดุ้งมาร มีให้เปลี่ยนที่ร้านขายเครื่องสังฆภัณฑ์

พระปางสะดุ้งมาร มีให้เปลี่ยนที่ร้านขายเครื่องสังฆภัณฑ์ทั่วไปครับ
    ผมเคยไปเปลี่ยนมาตักบาตรให้เจ้ากรรมนายเวรเหมือนกัน
    ที่ร้านจะมีให้หลายแบบหลายขนาด
    แบบทำด้วยพลาสติก และทองเหลือง
    ราคาไม่กี่ร้อยบาทครับ

อนุโมทนาบุญ..ทุกท่านครับ

12. twojit

twojit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอายุ 24 ปี แล้ว และสนใจเรื่อง ทำบุญ มา 2 ปี แล้ว คือ ทุกวันพระ จะไปทำบุญตลอด แผ่ส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร เพราะผมเป็นคนที่ชอบสังเกตุเห็นเรื่องกรรมเวรที่คนอื่นทำเราบ้าง หรือคนอื่นทำกับคนอื่นก็ดี เห็นแล้วก็เกิดกลัวครับ จึงสนใจมาทำบุญ เพราะชาติที่แล้วตัวเราทำอะไรก็ไม่รู้ แต่สิ่งเราสำคัญคือความรู้สึกสบายใจครับ ไม่ได้กลัวกรรมที่จะเกิดกับเรานะครับ แต่กลัวพอกรรมเกิดกับเราแล้วทำให้พ่อแม่ต้องเป็นคนรับกกรมด้วย มันรู้สึกใจหาย สิ่งที่ผมกลัวนั้นพอจะมีวิธีทราบกรรมแบบนั้นไหม ผ่อนได้หรือเปล่า แล้วต้องทำอย่างไร ไม่อยากให้พ่อแม่ลำบากเลย

13. cinderella2517

การแก้กรรมเรื่องคู่ต่างๆ

1. แก้กรรมร้างคู่
    คนบางคนขาดคู่แท้ คู่ถาวรเพราะวิบากกรรม ชาติก่อนอาจเคยทำให้คู่รักต้องเลิกกันไปโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม หรืออาจเคยพรากคู่รักให้แยกจากกัน หรือเคยยุยงให้เขาแตกกัน หรือขัดขวางมิให้เขาได้ครองคู่กัน
    การแก้กรรมดวงที่ร้างคู่ให้ปฏิบัติ ดังนี้
    1.1 ถวายเทียนคู่หรือแจกันคู่
    ถวายให้ครบ 9 วัดอย่างต่อเนื่อง จะทำบุญเดือนละ 1 วัดหรือ 2 วัดก็ได้ตามแต่สะดวก
    ให้ถวายในวันเกิดของตน เช่น คนเกิดวันพุธ ก็ไปทำบุญวันพุธ อธิษฐานจิตขอทำบุญเพื่อแก้วิบากกรรม ตั้งจิตภาวนาขอพรเรื่องคู่ตามที่หวัง
    (สามารถถวายสิ่งของอื่นแก่วัดได้ แต่ควรถวายสิ่งของที่ใช่เป็นคู่ เช่น เชิงเทียน)

2. แก้กรรมชีวิตคู่ไม่ราบรื่น
    อาจเป็นเพราะชาติปางก่อน ทำบุญร่วมกันโดยไม่เต็มใจ
    จึงเกิดมาเป็นคู่กัน แต่ความสัมพันธ์ไม่ราบรื่น
    หรือเมื่อครั้งที่เคยเป็นคู่กันนั้น ขาดความปรองดองต่อกันหรือร่วมมือกัน จึงต้องมาทะเลาะเบาะแว้ง ให้แก้กรรมโดยปฏิบัติ ดังนี้
    2.1 ร่วมใจกันทำบุญตักบาตรพระสงฆ์อย่างสม่ำเสมอ ต้องเป็นประจำสม่ำเสมอ ทุกกเช้า วันเว้นวัน หรือทุกอาทิตย์
    2.2 ร่วมกันทำบุญถวายสังฆทานสม่ำเสมอ ทุกเดือน หรือ ทุก 3 เดือน
    2.3 ร่วมกันสวดพระคาถาบท ทุกวันพระเป็นเวลา 3 เดือน จากนั้นสวดทุกวันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำ
    2.4 เป็นเจ้าภาพหรือร่วมเป็นเจ้าภาพ เกี่ยวกับงานเลื้ยงวิวาห์ ออกแรงหรือออกเงินช่วยงานแต่งงานของคู่บ่าวสาวที่ไม่รวยนัก ไม่จำเป็นต้องเป็นคู่ที่เรารู้จักคุ้นเคยดี
    2.5 ตั้งตนชอบอยู่ในจริยธรรมอันดี คิดดี พูดดี และทำดีต่อคู่รักทุกคู่ มิว่าจะรู้จักกันดีหรือไม่ ช่วยให้คู่รักเขาได้สมรักหรือได้เข้าใจกัน ไม่ทำให้เขาแตกร้าวกัน จะได้อานิสงค์แรงมาก

3. แก้กรรมคู่ไม่สมพงศ์ดวงกัน
    คู่ที่มีดวงไม่ถูกโฉลกกัน หรือไม่สมพงศ์กันในทางพื้นเรือนชะตา เมื่อมาครองคู่ด้วยกันแล้ว
    ชีวิตมักจะขรุขระไม่ราบรื่น มีอุปสรรคให้ฟันฝ่าจนเหนื่อยเสมอ หรืออาจมีความลุ่ม ๆ ดอน ๆ ก้าวหน้าช้า
    มีความขัดสน หรือมีปัญหาอื่น ๆ ที่ทำให้หาความสุขสบายแท้จริงไม่ได้ ให้แก้กรรม ดังนี้
    3.1 ร่วมกันทำบุญ ทำทานสม่ำเสมอ ทำบุญด้วยการออกแรงแทนเงินก็ได้ นำข้าวของไปบริจาคคนยากไร้ ไปอาสาช่วยงานบุญที่วัด
    3.2 ร่วมกันตักบาตรพระสงฆ์
    3.3 ไปไหว้พระ ทำบุญเติมน้ำมันตะเกียงร่วมกัน
    3.4 ไปไหว้ศาลหลักเมืองด้วยกัน
    3.5 ร่วมกันปล่อยนก ปล่อยปลาย ปล่อยหอยขม โดบไปซื้อปลาที่ตลาดสดมาปล่อย หรือไถ่ชีวิตสัตว์
    3.6 ร่วมกันล้างบ้าน จัดบ้านใหม่ ไหว้พระที่บ้าน ไหว้เจ้าที่เจ้าทาง

4. อธิษฐานขอฟ้าให้พบหน้าคู่แท้
    ต้องฟังผู้หลักผู้ใหญ่หรือคนในครอบครัวที่สูงวัย ที่ให้คำแนะนำ ตรงนี้เป็นบุญประการหนึ่ง บุญนี้จะหนุนนำให้ได้คู่ที่ดี ให้ได้ลูกที่ดีในลำดับต่อไป ต่อมาเป็นเรื่องของการทำบุญ คือไม่ทำให้คุณพ่อ คุณแม่เดือดร้อน ปู่ย่าตายายเดือดร้อน ร้อนกายร้อนใจว่าเราเอกเขรกเกเร ทั้งนี้จะเป็นบุญกุศลหนุนนำให้เราได้พบคู่รักอันเป็นคู่แท้ประการหนึ่ง อีกหลาย ๆ ประการที่กล่าวถึงดังต่อไปนี้ ถือว่าเป็นบุญกุศลในเรื่องที่จะให้สมหวังในความรักทั้งนั้น

การกตัญญูกตเวทิตาต่อบิดามารดาและญาติผู้ใหญ่ในวงศ์ตระกูล ทำบ้านให้ร่มเย็นเป็นสุข การทำบุญกับบ้านเด็กกำพร้า การบริจาค หรือการทำบุญกับบ้านคนชรา การบริจาค หรือการทำบุญให้กับโรงพยาบาลสงฆ์ การบริจาคหรือการทำบุญกับมูลนิธิเพื่อนหญิง หญิงที่ถูกทำร้าย การบริจาคหรือการทำบุญกับโรงพยาบาล เป็นส่วนสำคุญที่จะเป็นบุญแรง เป็นบุญใหญ่ หนุนนำให้เกิดความสุขและความสำเร็จในเรื่องความรัก เพราะสถานที่ที่ได้กล่าวถึง มีสื่อทางจิตวิญญาณอันสัมพันธ์เกี่ยวกับบุญวาสนาบารมี ที่จะเกื้อหนุนให้เกิดพลังของผลบุญที่เกื้อหนุนในเรื่องของความรักและชีวิตครอบครัว เมื่อทำบุญแล้วต้องมีการอธิษฐานบุญ ขอให้ตั้งจิตอธิษฐาน เมื่อท่านสงบนิ่งแล้วให้ระลึกถึงสิ่งที่เป็นผลบุญที่ได้กระทำอันเกี่ยวข้องกับสิ่งที่ท่านได้ทำบุญมา และให้อธิษฐานว่า

“ขอให้ข้าพเจ้า ชื่อ-นามสกุลของท่าน ขอให้ประสบความสุข ความสำเร็จโดยเฉพาะในเรื่องของชีวิตคู่ เรื่องของครอบครัวขอให้มีความสุข ขอให้ได้พบคู่แท้ดังที่ปรารถนา หากใครก็ตามที่เป็นคู่แท้ ก็ขอให้พบโดยเร็วพลัน ขอให้ได้เรียนรู้ ขอให้อย่าได้พบกับคนที่หลอกลวง แต่ถ้าหากใครคิดจะหลอกลวง ทำร้าย ทำลายน้ำใจให้มีความรู้สึกเจ็บช้ำ จงอย่าได้กล้ำกลายเข้ามา ขอให้ห่างไกลหลีกลี้หนีไปจากบารมี หลีกลี้ไปจากเรา ขอให้มีบารมี บุญบารมีธรรมคุ้มครองเราด้วยเถิด หากใครเป็นคู่แท้แล้วไซร้ก็ขอให้จงมีโอกาสเข้ามาใกล้ ประดุจเทพอุ้มสม คือเทพหนุนนำ เทวดาชักพา ให้เกิดการพบหน้า มีจิตประภัสสรให้เกื้อหนุนกันต่อไป จากปัจจุบันถึงอนาคตด้วยเถิด สาธุ”

อะไรประมาณนี้ ท่านก็จะสมหวังตามที่ปรารถนา ส่วนอธิษฐานมีส่วนเหมือนกัน กล่าวคือ ท่านที่เกิดวันอาทิตย์นั้น การอธิษฐานควรจะอธิษฐานหรือทำบุญในวันอาทิตย์หรือวันพฤหัสบดี ท่านที่เกิดวันจันทร์ควรจะทำบุญอธิษฐานขอพรจากเทวดาฟ้าดิน ในวันจันทร์หรือวันพุธ ส่วนท่านที่เกิดวันอังคารควรขอพรจากเทวดาฟ้าดินในวันอังคารและวันศุกร์ ท่านที่เกิดวันพุธกลางคืนควรอธิษฐานขอพรในวันพุธกลางคืนและวันเสาร์ ทั้งหมดนี้เป็นเรื่องราวของการอธิษฐานขอฟ้าให้พบหน้าคู่แท้ หวังว่าท่านคงไปใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อความสุขของท่านเองและคนรอบข้าง ให้สมหวังดังที่ปรารถนา พบรักในเร็ววัน

ข้อ 1, 2 และ 3 โดย บุษบามินตรา. เสริมดวงความรัก แก้กรรมเนื้อคู่ รู้ชะตาชีวิต. กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์Lucky, 2548. 96 หน้า. (ISBN 974-93110-1-9)
    ข้อ 4 โดย อจ.ลักษณ์ เรขานิเทศ. เทพพยากรณ์ คู่แท้ตั้งแต่เกิด. กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์ยูเอส. มปพ. 63 หน้า.
    (ISBN 974-91799-8-6)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2010
  14. cinderella2517

มีวิธีค่ะ คือต้องเริ่มหัดนั่งกรรมฐาน จะเป็นสมถะกรรมฐานก่อน หรือจะปฏิบัติสายวิปัสนากรรมฐานเลยก็ได้ค่ะ สิ่งที่คุณทำอยู่นั้นดีแล้ว แต่อยากให้เพิ่มบุญในส่วนของ ศีล และภาวนา เข้าไป เพราะการทำบุญใส่บาตรนันเป็น ทานมัย เป็นบุญหยาบ ที่ช่วยให้เรามีกินมีใช้ แต่ศีล และภาวนา ทำให้ชีวิตอยู่เป็นสุข และลดกรรมได้ค่ะ

15. cinderella2517

กรรมที่ส่งผลให้เป็นแบบนี้เกิดจากหลายปัจจัยค่ะ ซึ่งอาจจะเป็นผลจากกรรมในชาตินี้ที่เคยทำมา แต่ถ้าพิจารณาแล้วว่าชาตินี้ยังไม่เคยทำเช่นนี้มาก่อน ก็เป็นไปได้ว่าเป็นผลกรรมชาติอดีตชาติ กรรมหลัก ๆ ก็ได้แก่

1.การไม่เคารพพ่อแม่ ล่วงเกินพ่อแม่ ทำให้พ่อแม่เป็นทุกข์ เถียงพ่อแม่ /เนื่องจากพ่อแม่เป็นผู้มีพระคุณสูงสุด แต่เราไม่เคารพ เถียงท่าน พูดจาเสียดสี ดูแคลน ไม่เคารพเกรงใจพอแม่ ส่งผลให้เวลาเราทำอะไร คนอื่นจะมองข้าม เพราะว่าเราเองก็ไม่ให้ความสำคัญกับพ่อแม่ คนอื่นก็จะไม่ให้ความสำคัญกับเรา เราไม่เคารพพ่อแม่อย่างไร ไม่เกรงใจพ่อแม่อย่างไร ผู้อื่นก็ไม่เกรงใจเราอย่างนั้น เราเคยดูหมิ่นดูแคลนพ่อแม่อย่างไร คนอื่นก็ดูแคลน รังเกียจเราในทำนองนั้น การทำให้แม่ทุกข์ใจและการไม่กตัญญูกตเวทิตากับพ่อแม่ ส่งผลให้คนอื่นมองข้ามเรา ไม่เห็นความสำคัญ ขาดความเกรงใจ

2.เคยล่วงเกินพระภิกษุ ผู้ทรงศีล หรือสงสัยในผู้ปฏิบัติ เช่น เคยคิดว่า พระจริงหรือเปล่า ดูข่าวพระแล้วเชื่อตามข่าวแล้ววิพาำกวิจารณ์ทั้งที่ไม่รู้ว่าข่าวนั้นเท็จจริงแค่ไหน/ พระภิกษุ และผู้ปฏิบัติมีศีลสูงกว่าเรา เราศีล 5 ยังครบมั่งไม่ครบมั่ง พระสงฆ์ ศีล 227 ข้อ แม้ขาดไปสักข้อสองข้อ แต่ก็ยังสูงกว่าเราอยู่ดี แล้วการปรามาสสงฆ์ สงสัยในผู้ปฏิบัติ จะทำให้คนอื่นมองข้ามหัว ไม่เห็นความดีของเรา ทำดีไม่ขึ้น และจะเป็นผู้ถูกสงสัยในการทำไม่ดีเสมอ ๆ

3.ดูหมิ่นผู้สูงศักดิ์ สูงวัยกว่า ดูถูกดูแคลนผู้อื่น ปรามาสสิ่งศักดิ์สิทธิ์ กระด้างต่อผู้มีคุณ/เป็นผลให้ผู้อื่นไม่เคารพยำเกรงเรา

4.อาจจะเคยทำลายทรัพย์ทางศาสนา เช่น ลอกทองพระ ตัดเศียรพระ อะไรทำนองนี้ ซึ่งผลกรรมทำให้เป็นผู้ถูกชิงชังจากผู้พบเห็น/ทำอะไรก็ไม่ขึ้นสักอย่างเดียวค่ะ

5. พูดจาขัดขวางคนที่จะทำดี เช่น คนชวนไปทำบุญก็พูดขัดขึ้นในทางไม่ดี ไม่ให้ไป พูดจาให้คนเห็นผิดเป็นชอบ / เป็นผลให้ทำดีเท่าไหร่ก็ไม่ได้ดี เพราะเคยขัดขวางผุ้ที่จะทำความดีไว้

อันนี้เป็นตัวอย่างหลัก ๆ ของกรรมชนิดนี้่ค่ะ

วิธีแก้ไขคือ
    1.ก่อนอื่น ต้องไปกราบขอขมากรรมกับพ่อแม่ก่อน แล้วจึงจะไปแก้หัวข้ออื่นได้
    2.เมื่อขอขมาพ่อแม่แล้ว ให้กราบขอขมาพระรัตนตรัย และขออโหสิกรรมกับทุก ๆ สิ่งที่เคยทำมาทั้งอดีตชาติ และปัจจุบันชาติ
    3. เริ่มต้นทำความดี รักษาศีล 5
    เชื่อได้เลยค่ะ ว่าหลังจากขอขมากรรมพ่อแม่ และพระรัตนตรัยแล้ว หลาย ๆ อย่างจะดีขึ้นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2010
  16. cinderella2517

นางซินฯ ขอแนะนำบทสวดมนต์พร้อมขอขมากรรมที่ใช้สวดประจำให้นะคะ หากเห็นประโยชน์แนะนำให้ลองนำไปปฏิบัติดูค่ะ ดีมากเลยค่ะ

“สวดมนต์เป็นนิจ อธิษฐานจิตเป็นประจำ
    อโหสิกรรมเสียก่อน และเราก็แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย”

กราบพระรัตนตรัย
    อิมินา สักกาเรนะ พุทธังอภิปูชยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ ธรรมมังอภิปูชยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ สังฆังอภิปูชยามิ
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ(กราบ)
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมังนะมัสสามิ (กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆังนะมามิ (กราบ)
    อะหัง ภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามิ
    ทุติยัมปิ อะหังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามิ
    ตะติยัมปิ อะหังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามิ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (๓ จบ)
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธรรมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธรรมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธรรมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ปาณาติปาตา เวระมะนี สิกขา ปะทังสะมาทิยามิ
    อิมานิ ปัญจะสิกขา ปทานิ สมาธิยามิ ( 3 ครั้ง )

พระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน
    สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง
    พุทโธ ภะคะวาติฯ
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติฯ (อ่านว่า วิญญูฮีติ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต
    สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ
    ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย* ปาหุเนยโย* ทักขิเณยโย* อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติฯ
    (อ่านออกเสียง อาหุไนยโย ปาหุไนยโย ทักขิไนยโยโดยสระเอ กึ่งสระไอ)

หากต้องการแก้กรรมปาณาติบาต(กรรมแท้ง) ให้สวดต่อด้วยคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก 3 จบ ทุกวันเป็นเวลา 3 เดือนและอธิษฐานขออโหสิกรรม

อธิษฐานขออโหสิกรรม
    กัมมะโน กัตถาโน กัมมะปัจเจกะพุทโธ พุทธังทั่วจักกะวาลัง ธัมมังทั่วจักกะวาลัง สังฆังทั่วจักกะวาลัง อโหสิกัมมัง ด้วยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม กรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้สบประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ คุณมารดาบิดา คุณครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ที่มีจิต มีชีวิต มีวิญญาณ มีขันธสันดาน มีวิบากแห่งกรรม มีการกระทำ เจ้ากรรมนายเวร เจ้าบาปนายบุญ ในทุกภพทุกภูมิ ทั้งในชาตินี้และในอดีตชาติ ขอให้ท่านทั้งหลายจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ขออย่าได้จองเวรจองกรรมกันต่อไปเลย
    แม้แต่กรรมที่ใครๆทำแก่ข้าพเจ้าก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้ทั้งสิ้น ยกถวายพระพุทธเจ้าเป็นอภัยทาน เพื่อจะได้ไม่มีเวรกรรมต่อไป ข้าพเจ้าขอถอนความพยาบาท ความอาฆาตและคำสาปแช่งในทุกภพทุกชาติ ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของเจ้ากรรมนายเวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลกทางธรรมเทอญ

สวดขอพรพระพุทธเจ้าเพื่อแก้ไขกรรม
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (๓ จบ)
    ขอให้ลูก…..(ใส่ชื่อนามสกุล....) และทุกคนในครอบครัว คู่ครอง บริวาร บุตรธิดา บิดามารดา ปู่ย่าตายาย บรรพบุรุษทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวร เจ้าบาปนายบุญ ศัตรูหมู่มาร มิตรสหาย มนุษย์ทั้งหลาย สรรพสัตว์ทั้งหลาย ดวงวิญญาณทั้งหลาย ทุกภพทุกภูมิ ทุกๆชาติ ทุกกาลเวลา

ขอให้หลุดพ้น จากอาถรรพ์ อวิชชา ฝ่ายอธรรม เวรกรรม บาปโทษ สินบน อบายมุข เครื่องราง ของขลัง ความฝัน คำสาป คำสาบาน อารมณ์แห่งมาร ความขัดสน ยากจนทั้งปวง โรคภัยไข้เจ็บทั้งปวง ดวงวิญญาณฝ่ายมารทั้งปวง ขอให้มีสติ สมาธิ ปัญญา กำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์ ขอให้เข้าใจถ่องแท้ ในเหตุผล สัจธรรมความจริง ขอให้เกิดดวงตาเห็นธรรม รู้แจ้งเห็นจริงในสัจธรรมทั้งปวง ขอให้สำเร็จมรรคผล เกิดอมตะรักนิรันดร์ เข้าถึงพระนิพพานด้วยเทอญ
    ขอให้มีความสุข อิ่มหนำสำราญ พ้นจากทุกข์ มีความรัก ความเข้าใจ ให้อภัย ซึ่งกันและกัน ตลอดกาลนานเทอญ

ถ้าลูก เคยล่วงเกินใด ๆ ต่อพระรัตนตรัย อันได้แก่ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ต่อบิดามารดา ครูบาอาจารย์ คู่ครอง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุก ๆ พระองค์ ตลอดจน มนุษย์ สรรพสัตว์ ดวงวิญญาณ และท่านทั้งหลาย ทั้งในชาตินี้ และในอดีตทุกภพทุกชาติ ลูกขอขมากรรม ขอจงโปรดอภัยทานให้ลูกด้วยเทอญ

ถ้าบิดามารดา ครูบาอาจารย์ คู่ครอง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุก ๆ พระองค์ มนุษย์ สรรพสัตว์ ดวงวิญญาณ และท่านทั้งหลาย เคยทำให้ลูกเป็นทุกข์ ทั้งในชาตินี้ และในอดีตทุกภพทุกชาติ ลูกให้อภัย และอโหสิกรรม ให้กับทุก ๆ ท่าน ทุกประการเทอญ

ลูกขอคืน สินบน สัญญาจิต ครูฝ่ายอธรรม ทุกชนิด คืนอารมณ์แห่งมาร คำสาป คำสาบาน ความขัดสนยากจนทั้งปวง ความเจ็บไข้ได้ป่วยทั้งปวง ดวงวิญญาณฝ่ายมารทั้งปวง คงเหลือไว้แต่ความบริสุทธิ์ ถ่องแท้ ฝ่ายธรรมมะ เพียงส่วนเดียว ตลอดกาลนานเทอญ
    (สวดโดยไม่ต้องประนมมือได้ ทำงานบ้านไปด้วยท่องบทสวดไปด้วยได้ ให้ได้อย่างน้อย 8-16 จบ/วัน ถ้าได้ 108จบ/วันจะเห็นผลอัศจรรย์ เมื่อสวดบทนี้พอแล้ว ให้ต่อด้วยกรวดน้ำอิมินา เป็นอันจบ)

กรวดน้ำ อิมินา
    อิมินา ปุญญะกัมเมนะ อุปัชฌายา คุณุตตะรา ด้วยบุญนี้ อุททิศให้ อุปัชฌาย์ ผู้เลิศคุณ
    อาจะริยูปะการาจะ มาตาปิตา จะญาตะกา ( ปิยามะมัง ) และอาจารย์ ผู้เกื้อหนุน ทั้งพ่อแม่ และปวงญาติ
    สุริโย จันทิมา ราชา คุณะวันตา นะราปิ จะ สูรย์จันทร์ และราชา ผู้ทรงคุณหรือสูงชาติ
    พรัหมะมารา จะ อินทา จะ โลกะปาลา จะ เทวะตา พรหม มาร และอินทราช ทั้งทวยเทพและโลกบาล
    ยะโม มิตตา มะนุสสา จะ มัชฌัตตา เวริกาปิ จะ ยมราช มนุษย์มิตร ผุ้เป็นกลาง ผู้จองผลาญ
    สัพเพ สัตตา สุขี โหนตุ ปุญญานิ ปะกะตานิ เม ขอให้สุขศานติ์ทุกทั่วหน้า อย่าทุกข์ทน
    บุญผองที่ข้าทำจงอำนวยศุภผล

สุขัง จะ ติวิธัง เทนตุ ขิปปัง ปาเปถะ โว มะตัง ให้สุขสามอย่างล้น ให้ลุถึงนิพพานพลัน
    อิมินา ปุญญะกัมเมนะ อิมินา อุททิเสนะ จะ ด้วยบุญนี้ที่เราทำ และอุทิศให้ปวงสัตว์
    ขิปปังหัง สุละเภ เจวะ ตัณหุปาทานะเฉทะนัง เราพลันได้ ซึ่งการตัด ตัวตัณหา อุปาทาน
    เย สันตาเน หินา ธัมมา ยาวะ นิพพานะโต มะมัง สิ่งชั่วในดวงใจ กว่าเราจะถึงนิพพาน
    นัสสันตุ สัพพะทา เยวะ ยัตถะ ชาโต ภะเว ภะเว มลายสิ้นจากสันดาน ทุกๆ ภพ ที่เราเกิด
    อุชุจิตตัง สะติปัญญา สัลเลโข วิริยัมหินา มีจิตตรง และสติปัญญาอันประเสริฐ
    พร้อมทั้งความเพียรเลิศเป็นเครื่องขูดกิเลสหาย

มารา ละภันตะ โนกาสัง กาตุญจะ วิริเยสุ เม โอกาส อย่าพึงมี แก่หมูมารทั้งสิ้นทั้งหลาย
    เป็นช่อง ประทุษร้ายทำลายล้างความเพียรจม
    พุทธาทิปะวะโร นาโถธัมโม นาโถ วะรุตตะโม พระพุทธผู้วรนาถ พระธรรมที่พึ่งอุดม
    นาโถ ปัจเจกะพุทโธ จะ สังโฆ นาโถตตะโร มะมัง พระปัจเจกะพุทะสมทบ พระสงฆ์ ที่ผึ่งพยอง
    เตโสตตะมานุภาเวนะ มาโรกาสัง ละภันตุ มา ด้วยอานุภาพนั้น อย่าเปิดโอกาสให้แก่มาร ( เทอญ)
    (ท่องเฉพาะที่เป็นบาลี ภาษาไทยไว้ให้ทราบความหมาย)
    กะตังปุญญะผะลัง มัยหังสัพเพภาคี ภะวันตุเต ขอปวงสัตว์ทั้งสิ้นนั้น จงเป็นผู้มีส่วน
    ได้เสวยผลบุญ ที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วนี้ด้วยเทอญ

อุทิศบุญ

อิทัง ปุญญะ ผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญเพียรมาแล้วตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน อันได้แก่ การรักษาศีล ฟังธรรม ทำสมาธิ ปฏิบัติบูชา ไหว้พระสวดมนต์ ทำบุญบริจาคทาน ถวายสังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน อภัยทาน กตัญญูต่อบุพการีและผู้มีพระคุณ เคารพในพระคุณครูบาอาจารย์ เคารพในคุณแห่งเทพเทวดาที่ปกปักรักษา
    ข้าพเจ้าขออุทิศผลบุญนี้ จงสำเร็จแก่บิดาและมารดา ครูบาอาจารย์ บรรพบุรุษทั้งหลาย บุตรธิดา ญาติสนิทมิตรสหายรวมทั้งท่านผู้มีพระคุณที่ได้ให้อาหาร ปัจจัย 4 และให้ความช่วยเหลือแก่ข้าพเจ้า และขออุทิศผลบุญนี้ให้แก่…(ใส่ชื่อนามสกุลผู้ที่ต้องการให้ระบุชื่อ กี่คนก็ตาม…) ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านั้นจงรับและอนุโมทนาและมีส่วนแห่งบุญนี้ด้วยเทอญ
    ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เหล่าเทวดาทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพผู้รู้ทั้งเบื้องบนและเบื้องล่าง ภาคพื้นปฐพีมนุษย์โลก และเทพเทวาสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองทั่วสากลพิภพ และพญายมราช ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 พ่อธาตุแม่ธาตุทั้ง 4 แม่ย่านาง เจ้าที่เจ้าทาง เจ้าทุ่งเจ้าท่าเจ้าถ้ำ เจ้าป่าเจ้าเขา เปรตอสุรกาย ผีสางนางไม้ ศัตรูทั้งหลาย และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย รวมทั้งสรรพสัตว์ทั้งหลายที่เวียนว่ายตายเกิดอยู่ในวัฏฏสงสาร และที่อยู่ ณ สถานที่แห่งนี้ ขอจงอนุโมทนาและรับส่วนกุศลผลบุญนี้ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญให้แล้วในครั้งนี้ด้วยเทอญ
    ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ให้แก่สัมมาอาชีพรวมถึงวัตถุและอวัตถุแห่งอาชีพทั้งหลายที่ได้มีกินมีใช้ คนของแผ่นดิน ทรัพย์สินของแผ่นดิน และเงินทองทรัพย์สินที่ข้าพเจ้าได้มาจากสัมมาอาชีพเหล่านั้น ขอให้สัมมาอาชีพทั้งหลายได้มีส่วนในบุญนี้จากข้าพเจ้าด้วยเถิด"
    ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและพระบรมวงศานุวงศ์ทุก ๆ พระองค์ ขอจงทรงพระเกษมสำราญ จงมีพระชนมายุยิ่งยืนนาน

อธิษฐานบุญ
    ด้วยอานิสงส์แห่งบุญนี้
    ขอให้ข้าพเจ้า ครอบครัว บริวาร ตลอดจนวงศาคณาญาติ และผู้อุปการคุณของข้าพเจ้า มีความสุข ความเจริญ ขอให้คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่เข้าใจ ไม่สำเร็จ จงอย่าบังเกิดขึ้นกับข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าถึงพร้อมสมบูรณ์ด้วย รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ วรรณสมบัติ ปัญญาสมบัติ วาจาสมบัติ บริวารสมบัติ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ
    ขอให้ข้าพเจ้า….(อธิษฐานในสิ่งที่ปรารถนาที่ไม่ผิดศีลธรรม)…
    ขอให้ข้าพเจ้าประสพความสำเร็จในสิ่งที่ปรารถนาทุกสิ่งทุกประการ นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเทอญ

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ(กราบ)
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมังนะมัสสามิ (กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆังนะมามิ (กราบ)
    มาตาปิตุคุณัง อะหังวันทามิ (กราบ)
    ครูอุปัชฌาอาจาริยะ เทวตา คุณัง อะหังวันทามิ (กราบ)
    (จบการสวดมนต์ก่อนนอน)

17. chonnipa

chonnipa เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนาค่ะ
    อยากทราบว่ากรรมที่ทำให้ตัวเองเป็นโรคด่างขาวจะมีวิธีแก้อย่างไรได้บ้างคะ
    ปัจจุบันก็สวดมนต์เป็นประจำและนั่งสมาธิบ้าง อยากหายมากเลยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

18. cinderella2517

หากเป็นด่างขาว แล้วรักษาทางการแพทย์อย่างไรก็ไม่หาย ก็เป็นไปได้ที่จะเกิดจากโรคกรรม ซึ่งกรรมอันนี้ต้องขอถามว่า เคยได้ทำร้ายสัตว์บ้างหรือเปล่าคะตั้งแต่จำความได้ โรคที่เกิดกับผิวหนัง ที่เป็นโรคกรรม ส่วนใหญ่จะเกิดจากการทำร้ายสัตว์ที่เกี่ยวกับผิวหนัง เช่น เคยลวกสัตว์ด้วยน้ำร้อน เคยเทน้ำร้อนราดสัตว์ที่ยังมีชีวิต หรือยังไม่ตายสนิท ขูดหนังสัตว์ ลวกไก่ถอนขน ลวกหมูแล้วขูดหนัง ขอดเกล็ดปลาที่ยังไม่ตาย อะไรทำนองนี้ค่ะ

วิธีแก้คือ เวลาสวดมนต์ ขอให้กล่าวขออโหสิกรรมกับสัตว์ทั้งหลายที่เราเคยไปเบียดเบียนทำร้ายทางผิวหนังทั้งที่จำได้และจำไม่ได้

อีกแนวหนึ่งที่เป็นความรู้จักหนังสือเตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว ผลกรรมที่ทำให้เป็นโรคเกี่ยวกับผิวหนังที่น่าอ่านไว้พิจารณาดังนี้ค่ะ
    ส่วนใหญ่กรรมเก่าของคนเป็นโรคผิวหนังเรื้อรังจะมาจาก

๑) การพูดประทุษร้าย การกล่าวตู่ผู้ทรงคุณเป็นนิตย์ ผู้ทรงคุณในที่นี้หมายถึงผู้มีพระคุณเช่นบิดามารดา หรือผู้มีศีลสัตย์บริสุทธิ์ ตลอดจนอริยบุคคลในพุทธศาสนาตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ การเป็นโรคผิวหนังจากกรรมประเภทนี้มักมาในรูปที่ก่อให้เกิดความเจ็บปวด ความแสบร้อน หรือเป็นผื่นคันทรมาน รวมทั้งการมีสิวเห่อเป็นแผงๆชนิดกำจัดยาก กำจัดแล้วก็เป็นอีก เพราะเหมือนผิวหนังจะถูกสร้างขึ้นมาจากวจีทุจริตโดยตรง

๒) การกลั่นแกล้งให้ผู้อื่นเกิดบาดแผลหรือใช้ยาพิษกับศัตรู ประเภทเอาหมามุ่ยไปโรยแกล้งชาวบ้านด้วยความสนุกคึกคะนองบ่อยๆ หรือประเภทหึงหวงสามีแล้วเอาน้ำกรดไปสาดหน้าเมียน้อย เหล่านี้อาจเป็นโรคเกี่ยวกับผิวหนังได้ตั้งแต่ขั้นเบาะๆตามหน้าตา ไปจนถึงขั้นรายแรงคันคะเยอเห่อแสบทั่วทั้งร่างกาย

นอกจากกรรมเก่า แล้ว กรรมใหม่ก็เป็นเหตุให้เกิดสิวได้พิสดาร เช่นถ้าคุณเป็นคนดีมีศีลสัตย์สะอาดหมดจดสัก ๕ ปี ผลคือจะมีผิวพรรณละเอียดผุดผ่องขึ้นกว่าเดิมมาก ทีนี้พอพลาดไปทำเรื่องโลภๆโกรธๆชนิดหน้ามืดยืดเยื้อสักครึ่งชั่วโมง สิวอาจผุดขึ้นมาทันตาเห็น ถ้าผิดน้อยหน่อยก็อาจขึ้นตามคางหรือตามแนวข้างที่ไม่ค่อยเห็นจากการมองตรง แต่ถ้าผิดมากหน่อยก็อาจปูดโปนแบบเด่นชัดเห็นง่าย ทั้งนี้ก็เป็นวิธีเตือนของธรรมชาติอย่างหนึ่ง ไม่ให้เราออกนอกทางของความดีงามง่ายนัก

ส่วนถ้าผิวพรรณผุดผ่องมาแต่ เกิด สะท้อนความเป็นคนดีมีศีลสัตย์อย่างเข้มแข็งในชั่วชีวิตก่อน อันนี้แม้หน้ามืดด้วยโลภะโทสะหนักๆก็อาจจะยังไม่เห็นผลเร็วทันตา อาจต้องสะสมบาปอยู่หลายปีกว่าความหมองจะปรากฏ หรือต้องคิดปรามาสหรือจาบจ้วงอริยเจ้าด้วยเจตนาประทุษร้าย สิวถึงผุดขึ้นฟ้องบาปได้

สำหรับการรักษา ขอแนะนำให้รักษาด้วยวิธีที่ทันสมัยตามคลินิกที่น่าเชื่อถือก่อน เพราะการใช้รูปธรรมแก้รูปธรรมนั้น ง่ายกว่าการใช้นามธรรมแก้รูปธรรม แต่หากลองเท่าไหร่ๆแล้วไม่ช่วยให้กระเตื้อง ก็อาจใช้ทางลัดที่เป็นไปได้ของกรรมวิบากดูบ้าง หลักการคือทำความดีอย่างเป็นรูปธรรม แบบที่จะปรากฏเป็นภาพกระทบตางดงามผุดผ่อง เพื่อให้ใครๆได้เห็นแล้วเกิดความชื่นชมเลื่อมใส

ยกตัวอย่างเช่นอาสา ทำความสะอาดพระพุทธรูปตามวัด เอาแบบที่เราตระเวนไปดูแล้วเห็นว่าเริ่มมีคราบฝุ่นสกปรกเกาะติด ถ้าลงมือขัดถูอย่างดีเป็นสิบเป็นร้อยองค์ มีใจเบิกบานสดชื่นรื่นเริงเป็นอันดีกับการเห็นพระปฏิมาแต่ละองค์ผ่องใสขึ้น คุณจะรู้สึกถึงรังสีเฉิดฉายบางอย่างที่สว่างออกมาทางใบหน้าเลยทีเดียว และสัญชาตญาณทางจิตจะบอกคุณเลยว่ารังสีเฉิดฉายประมาณนี้ จะค่อยๆชนะ ค่อยๆกลบทับริ้วรอยอันไม่พึงประสงค์บนใบหน้าได้แน่ๆ

ถ้าใจถึงยิ่ง กว่านั้น ลองเป็นอาสาสมัครล้างส้วมให้พระเณรดู คุณถือเครื่องมือทำความสะอาดเดินดุ่ยๆเข้าไปได้ทุกวัด เขาไม่ห้าม งานนี้เป็นไปตามหลักที่ว่าถ้าเอาความสกปรกออกจากวัด ก็เท่ากับเอาวิบากสกปรกออกจากตัว จะมากหรือน้อยย่อมเห็นผลประจักษ์ในไม่ช้า

การ ถวายจีวรเนื้อดีเป็นสิบเป็นร้อยผืนก็มีส่วนช่วยได้มาก เพราะการถวายจีวรหรือให้เครื่องนุ่งห่มแก่ผู้ต้องการ จะเป็นบุญประเภทที่ให้ผลกับผิวหนังโดยตรง เนื่องจากอาภรณ์เป็นเครื่องห่อหุ้ม และผิวหนังก็ทำหน้าที่ห่อหุ้มความเป็นตัวเราไว้

หากจะทำกรรมที่ตรง เหตุ แต่เห็นผลไม่หวือหวาทันใจ ก็ขอให้ตั้งจิตรักษาศีล ๕ ให้สะอาดหมดจด โดยเฉพาะข้อที่เกี่ยวกับวาจา คุณต้องมีเมตตาท่วมทับเจตนาร้าย ไม่พูดโกหก ไม่พูดหยาบ ไม่พูดส่อเสียด และไม่พูดเพ้อเจ้อ ถ้าทำได้แม้ในระดับความคิด กระทั่งรู้สึกถึงอานุภาพของศีลที่ฉายแสงเรืองออกมาจากภายใน อธิษฐานกำกับไปด้วย ว่าข้าพเจ้าจะไม่เป็นผู้ประทุษร้ายตนเองและผู้อื่นด้วยคำพูดอีก ขอให้กรรมคือความตั้งใจดีนี้ จงชำระสิ่งสกปรกออกจากตัวของข้าพเจ้า แล้วให้ผลเป็นความมีผิวเนื้อที่น่าพิศ ไม่เหลือร่องรอยน่ารังเกียจใดๆอีก

หาก ทำด้วยความมีศรัทธาเปี่ยมล้น ก็น่าจะเห็นผลในเวลาไม่เนิ่นช้าครับ ภายในหนึ่งปีต้องทุเลาลงอย่างเห็นได้ชัดแน่ๆ ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานเลยก็ดี

หมาย เหตุย้ำไว้นิดหนึ่ง การจะระบุว่าเป็นโรคเวรโรคกรรมนั้น ต้องดูเบื้องต้นด้วยว่าไม่ใช่โรคติดต่อ หรือไปคลุกกับความสกปรกติดตัวมา แต่จะต้องเกิดขึ้นเอง รักษาเท่าไหร่ก็ไม่หายแม้จะด้วยวิทยาการทันสมัย ถึงหายแล้วก็กลับเป็นอีก

ที่มา หนังสือเตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  19. cinderella2517

อีกวิธีนึงที่อยากแนะนำคือ ลองไปพบแม่ชีทศพร ที่วัดพิชญาตินะคะ หรือถ้ายังไม่สะดวก ลองเปิดธรรมมะของท่านดู มีทั้งไฟล์เสียง และวีดีโอ เพราะมีหลายกรณีที่เราดูของคนอื่นแล้วให้นึกย้อนถึงตัวเรา ว่าเราก็คงจะมีกรรมทำนองนี้ จึงทำให้เราเป็นแบบนี้ค่ะ เวปของแม่ชีทศพรนะคะ ˹

20. tong2496

tong2496 Active Member

17 พฤษภาคม 2009

ครับยังไม่มีบุญที่จะได้พบแม่ชีเลย คิดว่ายังไม่หมดกรรมนะครับ