,,•“วิธีแก้กรรมให้ตนเองได้ผลดีเร็วขึ้น”•,,

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย sznr, 7 กุมภาพันธ์ 2009.

1. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    แล้วทำยังถึงจะแผ่เมตตาได้เยอะๆค่ะ

2. vilapeng

vilapeng เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    ถ้าหากว่าเราได้สามีที่ขี้เกียจ ไม่ขยันทำงาน เลี้ยงครอบครัวไม่ได้ และชอบพูดโกหกกับเรา
    แบบนี้เป็นกรรมหรือเปล่าคะ แล้วมีวิธีแก้มั้ย

3. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    มีสองประเด็นค่ะ คือ สามีขี้เกียจ ไม่ทำมาหากิน ชอบโกหก เป็นกรรมใหม่ที่สามีก่อขึ้นมาในชาตินี้ แต่อาจจะเป็นกรรมเก่าของเรา ที่เราเคยทำเช่นนั้นไว้ในอดีตชาติ และแรงกรรมส่งผลให้เราต้องมาเจอสามีแบบนี้ อีกอย่างเรียกว่า คู่กรรมค่ะ คือเราอาจจะเคยมีเวรกรรมกับคน ๆ นี้เมื่ออดีต แล้วจองกรรมกันมา เขามาผูกเวร เป็นเจ้ากรรมนายเวร ที่ทำให้เราทุกข์สาหัสในชาตินี้

วิธีแก้คือ 1. อโหสิกรรมก่อนเป็นอันดับแรก
    2. สวดมนต์โดยก่อนสวดมนต์ อาราธนาศีล 5 ก่อน และขออธิษฐานขออโหสิกรรมกับสามีเอ่ยชื่อว่าเคยทำกรรมใดไว้ ทั้งชาตินี้และอดีตชาติกับสามีในปัจจุบันชื่อ... ขออโหสิกรรมทุกประการ และกรรมดใดที่สามีเคยทำกับเรา เราให้อภัยและอโหสิกรรมให้ทุกประการ อย่ามีเวรกรรมกันต่อไปเลย

3.สวดมนต์ แผ่เมตตาเอ่ยชื่ออุทิศบุญให้สามี กรวดน้ำให้ไปเลยค่ะ
    ที่สำคัญ คือ ห้ามสาปแช่ง ต้องเอาจิตให้อภัยจริง ๆ คิดซะว่า กรรมของเรา เราเคยทำเขาไว้ เราต้องใช้ แต่เมื่อปฏิบัติตามข้อ 1-3 แล้วจะดีขึ้น เขาโกหกอะไรก็ช่างเขา เราวางเฉย เพราะถ้าเขาโกหกแล้วเราไปต่อกร นั้นคือเราแย่กว่าเขาค่ะ ลองดูค่ะ พยายามทำให้ได้ทุกวัน สวดมนต์ไม่เสียสตางค์เลยค่ะ ไม่เสียเวลาเท่าไรนัก เพราะบางทีเราเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่ไม่เกิดประโยชน์มากกว่า ให้เวลากับการสวดมนต์สัก 10 นาที แล้วชีวีจะเป็นสุข อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ปฏิบัติได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2010
  4. kob_dee

kob_dee สมาชิก

15 พฤษภาคม 2009
    ขอถามนะคะว่า..ผู้ชายที่มีลูกสาวมีภรรยาแล้ว แต่ชอบไปหลอกลวงผู้หญิงอื่นว่าตัวเองโสด หลอกให้ผู้หญิงรัก..หลอกเอาเงินทอง..โกหกเพื่อที่ตัวเองจะได้ล่วงเกินทางพรหมจรรย์ของผู้หญิงอื่นนั้น..แล้วก็ทิ้งไป เขาจะได้รับผลกรรมอย่างไรบ้างคะ เพราะจากปัจจุบันที่เห็นอยู่ เขาก็ยังทำแบบนี้อยู่เรื่อยไป ทำไมเขาจึงไม่ได้รับผลกรรมอันนี้เลยคะ

5. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามนะค่ะ พอดีมีคนรู้จักกันนะค่ะ ป่วยเป็นโรคท้าวแสนปมนะค่ะ ชนิดไม่รุนแรงนะค่ะ เป็นปานเต็มตัวไปหมดเลยนะค่ะ อยากถามว่าชาติที่แล้วเค้าทำกรรมอันใดไว้ค่ะ แล้วจะแก้ไข้กรรมได้อย่างไรบ้างค่ะ เพื่อให้เจ้ากรรมนายเวรเค้าอโหสิกรรมนะค่ะ เพื่อให้โรคที่เค้าเป็นอยู่ทุเลาลงไปบ้างนะค่ะ ขอความกรุณาตอบให้ด้วยนะค่ะ เพราะตอนนี้ผู้เขียนสงสารเค้ามากๆเลยค่ะ ผู้ขียนไม่รู้จะถามใครแล้ว ขอความอนุคราะห์ท่านผู้มีญาณ หรือท่านผู้รู้มาตอบให้ทีนะค่ะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยค่ะ

6. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะโรคๆนี้เป็นโรคพันธุกรรมและรักษาไม่หายนะค่ะ ในวงการแพทย์แล้ว ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

7. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

ประเด็นนี้ กรรมที่ผู้ชายคนนี้จะได้รับ ส่วนใหญ่ ผลกรรมจะไปตกที่ลูกค่ะ ยิ่งลูกสาวนี่ยิ่งรับกรรมแทนพ่อแบบเต็ม ๆ เพราะเหตุที่ว่ากรรมเป็นเผ่าพันธุ์ เมื่อพ่อได้กระทำกรรมชั่วเช่นนี้กับสตรี ผลคือ บุตรสาวจะไม่ได้ดีเลย จะถูกผู้ชายอื่นหลอกให้เสียทั้งตัวและเสียทั้งใจ เสียเงินเสียทองแบบเดียวกับพ่อที่หลอกคนอื่น บุตรสาวจะถูกผู้ชายที่มีเมียแล้วหลอกซ้ำหลอกซากให้เสียตัวเสียใจ แบบเจ็บเท่าไหร่ก็ไม่เข็ด ต้องเจ็บแบบเดิมซ้ำ ๆ และอาจจะหนักขนาดถูกหลอกค้าประเวณีก็มีสิทธิ์เป็นได้ ยกเว้นแต่กรณีที่ ลูกได้มีบุญเก่าเพียงพอที่จะ ทำบุญเจริญวิปัสนากรรมฐานใช้กรรมให้พ่อ แต่ส่วนใหญ่ ผลกรรมจะจัดสรรให้ผู้ที่มีกรรมทำนองคล้ายกันมาเกิดร่วมกันมีความสัมพันธ์กัน เช่นกรณีนี้ ผู้เป็นพ่อจะรักลูกสาว ยิ่งตัวเองเคยทำกับผู้หญิงอื่นอย่างไร ก็จะยิ่งหวงลูกมากขึ้นเป็นเท่าตัว เมื่อรักลูกมาก และลูกถูกผลกรรมของผู้พ่อก่อไว้ ยิ่งทำให้ผู้เป็นพ่อปวดใจมากขึ้นเป็นทวีคูณ ยิ่งถ้าผู้ชายทำร้ายผู้หญิงไว้มากเท่าไร จำนวนกรรมที่จะมาตกกับลูกสาวก็จะรับความเจ็บปวดเท่ากับความเจ็บปวดที่ผู้หญิงที่ถูกกระทำนั้นเชียวค่ะ

8. cinderella2517

ส่วนใหญ่กรรมเก่าของคนเป็นโรคผิวหนังเรื้อรังจะมาจาก

๑) การพูดประทุษร้าย การกล่าวตู่ผู้ทรงคุณเป็นนิตย์ ผู้ทรงคุณในที่นี้หมายถึงผู้มีพระคุณเช่นบิดามารดา หรือผู้มีศีลสัตย์บริสุทธิ์ ตลอดจนอริยบุคคลในพุทธศาสนาตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ การเป็นโรคผิวหนังจากกรรมประเภทนี้มักมาในรูปที่ก่อให้เกิดความเจ็บปวด ความแสบร้อน หรือเป็นผื่นคันทรมาน รวมทั้งการมีสิวเห่อเป็นแผงๆชนิดกำจัดยาก กำจัดแล้วก็เป็นอีก เพราะเหมือนผิวหนังจะถูกสร้างขึ้นมาจากวจีทุจริตโดยตรง

๒) การกลั่นแกล้งให้ผู้อื่นเกิดบาดแผลหรือใช้ยาพิษกับศัตรู ประเภทเอาหมามุ่ยไปโรยแกล้งชาวบ้านด้วยความสนุกคึกคะนองบ่อยๆ หรือประเภทหึงหวงสามีแล้วเอาน้ำกรดไปสาดหน้าเมียน้อย เหล่านี้อาจเป็นโรคเกี่ยวกับผิวหนังได้ตั้งแต่ขั้นเบาะๆตามหน้าตา ไปจนถึงขั้นรายแรงคันคะเยอเห่อแสบทั่วทั้งร่างกาย

นอกจากกรรมเก่า แล้ว กรรมใหม่ก็เป็นเหตุให้เกิดสิวได้พิสดาร เช่นถ้าคุณเป็นคนดีมีศีลสัตย์สะอาดหมดจดสัก ๕ ปี ผลคือจะมีผิวพรรณละเอียดผุดผ่องขึ้นกว่าเดิมมาก ทีนี้พอพลาดไปทำเรื่องโลภๆโกรธๆชนิดหน้ามืดยืดเยื้อสักครึ่งชั่วโมง สิวอาจผุดขึ้นมาทันตาเห็น ถ้าผิดน้อยหน่อยก็อาจขึ้นตามคางหรือตามแนวข้างที่ไม่ค่อยเห็นจากการมองตรง แต่ถ้าผิดมากหน่อยก็อาจปูดโปนแบบเด่นชัดเห็นง่าย ทั้งนี้ก็เป็นวิธีเตือนของธรรมชาติอย่างหนึ่ง ไม่ให้เราออกนอกทางของความดีงามง่ายนัก

ส่วนถ้าผิวพรรณผุดผ่องมาแต่ เกิด สะท้อนความเป็นคนดีมีศีลสัตย์อย่างเข้มแข็งในชั่วชีวิตก่อน อันนี้แม้หน้ามืดด้วยโลภะโทสะหนักๆก็อาจจะยังไม่เห็นผลเร็วทันตา อาจต้องสะสมบาปอยู่หลายปีกว่าความหมองจะปรากฏ หรือต้องคิดปรามาสหรือจาบจ้วงอริยเจ้าด้วยเจตนาประทุษร้าย สิวถึงผุดขึ้นฟ้องบาปได้

สำหรับการรักษา ขอแนะนำให้รักษาด้วยวิธีที่ทันสมัยตามคลินิกที่น่าเชื่อถือก่อน เพราะการใช้รูปธรรมแก้รูปธรรมนั้น ง่ายกว่าการใช้นามธรรมแก้รูปธรรม แต่หากลองเท่าไหร่ๆแล้วไม่ช่วยให้กระเตื้อง ก็อาจใช้ทางลัดที่เป็นไปได้ของกรรมวิบากดูบ้าง หลักการคือทำความดีอย่างเป็นรูปธรรม แบบที่จะปรากฏเป็นภาพกระทบตางดงามผุดผ่อง เพื่อให้ใครๆได้เห็นแล้วเกิดความชื่นชมเลื่อมใส

ยกตัวอย่างเช่นอาสา ทำความสะอาดพระพุทธรูปตามวัด เอาแบบที่เราตระเวนไปดูแล้วเห็นว่าเริ่มมีคราบฝุ่นสกปรกเกาะติด ถ้าลงมือขัดถูอย่างดีเป็นสิบเป็นร้อยองค์ มีใจเบิกบานสดชื่นรื่นเริงเป็นอันดีกับการเห็นพระปฏิมาแต่ละองค์ผ่องใสขึ้น คุณจะรู้สึกถึงรังสีเฉิดฉายบางอย่างที่สว่างออกมาทางใบหน้าเลยทีเดียว และสัญชาตญาณทางจิตจะบอกคุณเลยว่ารังสีเฉิดฉายประมาณนี้ จะค่อยๆชนะ ค่อยๆกลบทับริ้วรอยอันไม่พึงประสงค์บนใบหน้าได้แน่ๆ

ถ้าใจถึงยิ่ง กว่านั้น ลองเป็นอาสาสมัครล้างส้วมให้พระเณรดู คุณถือเครื่องมือทำความสะอาดเดินดุ่ยๆเข้าไปได้ทุกวัด เขาไม่ห้าม งานนี้เป็นไปตามหลักที่ว่าถ้าเอาความสกปรกออกจากวัด ก็เท่ากับเอาวิบากสกปรกออกจากตัว จะมากหรือน้อยย่อมเห็นผลประจักษ์ในไม่ช้า

การ ถวายจีวรเนื้อดีเป็นสิบเป็นร้อยผืนก็มีส่วนช่วยได้มาก เพราะการถวายจีวรหรือให้เครื่องนุ่งห่มแก่ผู้ต้องการ จะเป็นบุญประเภทที่ให้ผลกับผิวหนังโดยตรง เนื่องจากอาภรณ์เป็นเครื่องห่อหุ้ม และผิวหนังก็ทำหน้าที่ห่อหุ้มความเป็นตัวเราไว้

หากจะทำกรรมที่ตรง เหตุ แต่เห็นผลไม่หวือหวาทันใจ ก็ขอให้ตั้งจิตรักษาศีล ๕ ให้สะอาดหมดจด โดยเฉพาะข้อที่เกี่ยวกับวาจา คุณต้องมีเมตตาท่วมทับเจตนาร้าย ไม่พูดโกหก ไม่พูดหยาบ ไม่พูดส่อเสียด และไม่พูดเพ้อเจ้อ ถ้าทำได้แม้ในระดับความคิด กระทั่งรู้สึกถึงอานุภาพของศีลที่ฉายแสงเรืองออกมาจากภายใน อธิษฐานกำกับไปด้วย ว่าข้าพเจ้าจะไม่เป็นผู้ประทุษร้ายตนเองและผู้อื่นด้วยคำพูดอีก ขอให้กรรมคือความตั้งใจดีนี้ จงชำระสิ่งสกปรกออกจากตัวของข้าพเจ้า แล้วให้ผลเป็นความมีผิวเนื้อที่น่าพิศ ไม่เหลือร่องรอยน่ารังเกียจใดๆอีก

หาก ทำด้วยความมีศรัทธาเปี่ยมล้น ก็น่าจะเห็นผลในเวลาไม่เนิ่นช้าครับ ภายในหนึ่งปีต้องทุเลาลงอย่างเห็นได้ชัดแน่ๆ ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานเลยก็ดี

หมาย เหตุย้ำไว้นิดหนึ่ง การจะระบุว่าเป็นโรคเวรโรคกรรมนั้น ต้องดูเบื้องต้นด้วยว่าไม่ใช่โรคติดต่อ หรือไปคลุกกับความสกปรกติดตัวมา แต่จะต้องเกิดขึ้นเอง รักษาเท่าไหร่ก็ไม่หายแม้จะด้วยวิทยาการทันสมัย ถึงหายแล้วก็กลับเป็นอีก

ที่มา หนังสือเตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว

และก็ขอเสริมอีกนิด ต้องให้คนที่เป็นโรค สวดมนต์ ขอขมากรรมกับเจ้ากรรมนายเวรค่ะ ระบุไปเลยว่า ถ้าข้าพเจ้าเคยเบียดเบียน มนุษย์ สรรพสัตว์ใดๆ ผู้ซึ่งจองเวรกับข้าพเจ้าทำให้ข้าพเจ้าเป็นโรคท้าวแสนปมอยู่ในปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าขอขมากรรม ขอเจ้ากรรมนายเวรโปรดยกโทษ อโหสิกรรมกับข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าจะปฏิบัติธรรม สวดมนต์ เจริญกรรมฐานและอุทิศผลบุญให้ท่านนับจากบัดนี้เป็นต้นไป

อะไรทำนองนี้ค่ะ แล้วก็หมั่นสวดมนต์นั่งกรรมฐาน กรณ๊โรคนี้อาจจะไปปฏิบัติที่วัดได้ก็ไปนั่งกรรมฐานสัก 7 วัน ถ้าไม่ได้ก็ปฏิบัติที่บ้าน และก่อนสวดมนต์ปฏิบัติกรรมฐาน ต้องเอ่ยขอขมากรรมทุกครั้งค่ะ อนุโมทนาให้หายไว ๆ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2010
  9. Pa-oun

Pa-oun สมาชิกใหม่

วิธีแก้กรรม

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะกำลังทุกข์อยู่พอดีและอยากได้มานานแล้ว ขอสาธุอนุโมทามิ

10. ฉัตรดา

ฉัตรดา เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามนิดนึงค่ะ ตักบาตรพระสดุ้งมาร ทำอย่างไร ได้ยินมาบ่อยมาก ใช่นำพระมาใส่บาตรตอนเช้ารึเปล่า แล้วนำพระมาถวายที่วัดได้ไหมค่ะ

11. negikung

negikung สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2010
    ทำไมผมถึงมีปัญหามากมายในชีวิตเหลือ เกิน คนรอบข้างมักจะทำให้อึดอัดใจ เป็นโรคกระเพาะมาหลายปี ไม่หายสักที ไม่รู้จะทำยังไง เรื่องมากมายอยู่ในหัววนเวียนพยายามกำหนดแล้ว แต่ก็ยังเป็นอยู่ ปวดหัวมากครับ

12. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ส่งวิญญาณด้วยพระสะดุ้งมารขนาด 3 นิ้ว 5 นิ้ว เป็นการต่อชะตาชีวิต

สงสัยตรงนี้ครับ ทำยังไง เอาไปถวายวัดหรือเปล่าครับ

13. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นการบรรเทาให้ลดลงหรือเปล่า

14. lovekling

lovekling เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ
    เป็นประโยชน์กับผมมากมายจริง ๆ ครับ เพราะผมก็มีกรรมกับการป่วยอยู่ครับ

15. lovekling

lovekling เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นโรคเบาหวานครับ เป็นตั้งแต่ ม.1 ได้หนังสือสวดมนต์จากพี่ที่รู้จักมา 1 เล่ม ของหลวงพ่อจรัญครับ สวดอยู่ไม่ถึงปี ตอนนี้ตรวจเบาหวานมาประมาณ 6 - 7 ครั้งแล้ว น้ำตาลปกติทุกครั้งครับ ตอนนี้รับกรรมเรื่องกรดไหลย้่อนอยู่ครับ และยังคงสวดมนต์ต่อไปเรื่อย ๆ ครับ อาการกรดไหลย้อนตอนนี้ดีขึ้นบ้างครับ เมื่อก่อนทานไรไม่ค่อยได้ แน่นทันทีหายใจไม่ออก น้ำหนักลดไปเกือบสิบกิโลแล้วครับ แต่ตอนนี้ทานอาหารได้เหมือนปกติ ไม่ค่อยมีอาการ ไม่ค่อยตื่นมาตอนกลางดึกแล้วครับ

16. บูชาพุทธ

บูชาพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    แล้วกรรมที่หางานดีดี เงินเดือนเยอะ ๆ ไม่ได้ซักทีละคะ
    ทั้ง ๆ ที่ จบปริญญา เป็นคนเรียนเก่ง เกรดเฉลี่ยสูง แต่ทำไม งานที่ได้ทำแต่ละงาน เป็นงานที่เงินเดือนน้อยมาก หน้าที่ที่ทำก็ไม่ตรงกับที่เรียนมาคือแค่วุฒิ ม.6 ก็ทำได้
    เพื่อนรุ่นเดียวกัน สมัยเรียนก็ลอกเราตลอด สอบก็ตก แต่ทำไมเขาได้งานดี มีหน้ามีตา
    เงินเดือนก็สูง

17. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยตอบด้วยค่ะ กรรมที่ลูกไม่สบายบ่อยๆ ควรแก้ยังไงดีค่ะ

18. arpassron

arpassron สมาชิกใหม่

ขอวิธีแก้กรรมค่ะ

ทำอะไรติดขัดตลอดเวลา,ลงทุนค้าขายไม่ประสบผลสำเร็จ,การงานไม่มีโอกาสก้าวหน้า เกิดวันพฤหัสฯ แรม 10ค่ำ ปีขาล เดือน 8 (27 ก.ค.2505 ปีขาล เวลา 00.55)

19. พศวีร์

พศวีร์ Active Member

ขออนุโมทนาในองค์ความรู้ดีๆที่นำมาเผยแผ่เพื่อผู้อึ่น ขอบคุณมากครับ

20. เมฆินทร

เมฆินทร Active Member

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ