♥ประโยคที่คนไข้ไม่ต้องการได้ยินจากปากของหมอระหว่างการผ่าตัด♥

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย kib_jang, 30 พฤษภาคม 2008.

1. kib_jang

kib_jang เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    1.เฮ้ย!! เก็บชิ้นส่วนอวัยวะนั้นไว้ก่อนเผื่อนิติเวชใช้เป็นหลักฐานตอนผ่าชันสูตรศพ

2.ใครก็ได้เรียกภารโรงที ให้เอาไม้ถูพื้นมาด่วน เลือดนองพื้นแล้ว!!

3.โอ้!พระเจ้า โปรดรับรู้การบูชายัญของลูกในครั้งนี้ด้วย..

4.เฮ้ย!! ชิ้วๆๆๆไล่ไอ้หมาตัวนี้ออกไปเดี๋ยวนี้

5.อ้าว ถ้าอันที่ผมถืออยู่เป็นม้าม แล้วอันตะกี้มันอะไรอ่ะ??

6.เฮ้ย อย่าเพิ่งปิดแผลนาฬิกาโรเล็กซ์ ผมหาย!!

7.เอ้อ ใครรู้บ้างว่าเคยมีใครรอดไม๊ถ้าให้ยาตัวนี้ไปเกิน 500ml??

8.เอ้ย!!! ไฟดับอีกแล้ว

9.นี่ๆพวกคุณรู้มั้ยว่าไตมนุษย์แต่ละข้างหนะขายได้ราคาตั้งเท่าไรในตลาดมืด
    แถมแต่ละคนยังมีตั้ง 2 ข้างตัดไปข้างใครจะรู้

2. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวจัง...

3. โอซารัน

โอซารัน Active Member

อะอะอะอะอะ

หมอรึเปล่านิ อิอิ โอ้โห๋ถ้าเปนแบบนี้ไม่ผ่าอะไรทั้งนั้น ละ

<embed src="http://www.kosanathai.com/include/mediaplayer.swf" width="360" height="270" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" flashvars="height=270&width=360&file=http://www.kosanathai.com/database/ad/movie/2008561815181.flv&showstop=true&autostart=true"></embed><BR><a href="http://www.kosanathai.com/tvcupdated/view_tvc.asp?GID=1&TVCID=29086">โฟกัส-แชมป์ว่าว</a>

4. D E E P

D E E P สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2008
    เอ้ย!!! ไฟดับอีกแล้ว

5. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    เหอๆ ถึงหมอพูด ตอนผ่า คนไข้ก็ไม่ได้ยินหรอกจ้า เพราะดมยาสลบอยู่...
    แต่หมอไม่พูดกันยังงี้หรอกนะ อันนี้ก้อยว่า มันละครเกินไป...

6. kib_jang

ผ่าตัดแล้วไม่ได้ยินอะไรหรือคะ..อืม ไม่เสมอไปหรอกค่ะ
    เคยดูเรื่อง Awake หรือยัง??

7. lunasea

lunasea เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2007
    อ้าก.........โรงบาลไหนฟร้า...ตรูข้าจะหลีกหนีไปให้ไกล

8. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    เคยผ่าตัด ได้ยินแต่เค้าบอกว่า ง่วงหรือยัง ถ้าง่วง ก็หลับไป

ตื่นขึ้นมาอีกที ก็ที่ห้องพักฟื้น คนไข้หลังจากผ่าตัดแล้ว

9. koymoo

คือ ถึงหมอพูดตอนผ่าตัด ก็พูดตอนคนไข้หลับไปแล้วเพราะฤทธิ์ของการดมยาสลบน่ะค่ะ หรือถ้าคนไข้ยังไม่สลบ ยังมีความรู้สึกตัว ในขณะผ่าตัดนั้น หมอก็จะไม่พูดอะไรทั้งนั้น ก็จะพูดแต่ว่าหยิบเครื่องมือนั่นเครื่องมือนี่มาหน่อย แค่นี้ค่ะ หมอก็คงไม่มีเวลามาพูดเรื่องอื่นหรอก ยืนผ่าก็เหนื่อยจะตาย สู้ไปพูดนอกรอบไม่ดีกว่าหรอ...
    ส่วนที่คุณพูด นั่นมันก็ "ละคร"หรือ "หนัง" ที่มีการแต่งเติมเสริมเข้าไปค่ะ ก้อยอยู่ห้องผ่าตัดทุกวันรู้ดีค่ะ ^^ หมอก็คนเหมือนพวกคุณนะคะ ก่อนจะจบหมอ ก็ต้องเรียน"จริยธรรม" มาทุกคน ดังนั้น กรณีพวกนี้ไว้ใจได้ หมอก็กลัวโดนฟ้องเหมือนกัน

10. koymoo

อืม ถูกแล้วค่ะ เขาก็พูดกันแค่นี้ล่ะค่ะ คงไม่มีหมอหรือพยาบาลคนไหน ใจร้ายพูดจาให้คนไข้เจ็บช้ำน้ำใจหรอกค่า หรือคุณกิ๊บ เคยมีประสบการณ์ที่ไม่ดีมาก่อนรึป่าวค้าาา

11. คีตเสวี

คีตเสวี เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สมัยผมเป็นหนุ่ม ๆ นะ ขี้เล่น มาก ๆ

มีคนไข้คนหนึ่ง กำลังจะเข้ารับการผ่าตัดไส้ติ่งอักเสบ

ก่อนทำการผ่าตัด ต้องไปตรวจร่างกาย ทำประวัติให้เรียบร้อย

อันนี้เป็นการสนทนา ระหว่างหมอกับคนไข้ท่านนั้น ก่อนจะไปห้องผ่าตัด

" คุณหมอคะ เมื่อคืนดิฉันตื่นเต้นมากเลย "

" ทำไมเหรอครับ "

" เพราะครั้งนี้เป็นการเข้ารับการผ่าตัดเป็นครั้งแรกเลยค่ะ "

" ตอนนี้ยังตื่นเต้นอยู่ไหมครับ "

" ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วค่ะ เริ่มทำใจได้แล้ว "

" อืม คุณนี่ดีมาก ๆ เลยนะที่ทำใจได้เร็ว "

" ทำไมหรือคะ ใบหน้าคุณหมอเหมือนกังวล "

" ครับ ผมเองยังไม่หายตื่นเต้นเลย เพราะครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ผมจะได้ผ่าตัดคนจริง ๆ น่ะครับ " ^_ ^ "

คนไข้ " ***** ( ไม่มีเสียงลอดออกมา มีเพียงใบหน้าที่ เหมือนตกใจอะไรสักอย่าง ) "

เหตุการณ์จริงจากคุณหมออารมณ์ดี ขี้เล่น
    ก็อบมา ก็อบมา ไม่ต้องมาว่าเลย ตะเอง

12. kib_jang

ไม่เคยเจอค่ะ แต่เกิดขึ้นกับคนใกล้ชิดค่ะ
    ที่ว่ายานอนหลับไม่เวิร์ค ขยับกายไม่ได้
    แต่รู้สึกถึงมีดที่กรีดผ่านท้องเค้าไป
    มันเป็นความเจ็บปวดที่ลืมไม่ได้ค่ะ
    เรื่องอย่างนี้ไม่ได้เกิดขึ้นกับคนไข้รายเดียว
    แต่มีอีกหลายคนที่โชคร้าย

ส่วนเรื่อง Awake ก็ำำได้แรงบันดาลจากเหตุการณ์จริงนั่นแหละค่ะ
    แล้วที่กิ๊บพูดว่าไม่เสมอไปนั้น..
    กิ๊บไม่ได้หมายถึงการพูดจาของหมอในห้องผ่าตัด อันนั้นแค่ขำๆค่ะ
    ที่กิ๊บว่าไม่เสมอไปนั้นคือคนไข้ที่หลับสนิทระหว่างการผ่าตัด เคลียร์ใช่มั๊ยคะ???

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2008