卐卐卐 วิชาแห่งพรต วิชาเทพเซียน 卐卐卐

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย suttavat, 12 สิงหาคม 2012.

1. suttavat

suttavat เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    คือเป็นคนที่ชอบเรื่องของวิชาแห่งพรต วิชาเทพเซียน มาตั้งแต่เด็กครับแล้วเป็นคนที่อยากจะสื่อช่วยเหลือติดต่อทางโลกวิญญาณ เพราะจะได้ช่วยเหลือเมื่อยามทุกข์ยากเหมือนเราๆโลกมนุษย์ แล้วที่นี้ศึกษามาแต่ไม่มีปรมจารย์ หรือนักพรต สอนเลยไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ อยากทราบว่าที่ไหนมีที่เรียนเป็นศิษย์สำนัก นักพรต อย่างเช่น นักพรตเหมาซานเป็นต้น ที่เรียนวิชาเทพเซียนมั่งครับผม

ขอบคุณครับ

2. suttavat

ท่านไหนมีอะไรแนะนำได้น่ะครับ

3. P184

P184 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ...เป็นคนที่อยากจะสื่อช่วยเหลือติดต่อทางโลกวิญญาณ เพราะจะได้ช่วยเหลือเมื่อยามทุกข์ยากเหมือนเราๆโลกมนุษย์...

ขออภัยนะครับ
    จากประโยคนี้คล้ายๆคุณกำลังอยากจะเรียนเรื่องทรงเจ้าเข้าผีหรือครับ??????????
    และก็คล้ายๆคำถามไม่ตรงบอร์ดด้วย
    ไม่ใช่เรื่องของพุทธด้วยครับ
    ต้องขออภัยที่กล่าวเช่นนี้

แต่อย่างที่ถามเนี่ยผมอยากให้คำแนะนำว่าถ้าหากคิดที่จะเรียนเรื่องทรงเจ้าเข้าผี
    ในเมืองไทยเยอะแยะไม่ต้องเรียน แค่แสดงละครเป็นก็ OK แล้วครับ

แต่ถ้าถามแบบที่โพสต์ไว้ก็อยากจะแนะนำว่า
    วิชาพรต วิชาที่จะฝึกเพื่อสำเร็จเป็นเซียนมีครับ
    แต่หาศึกษาในประเทศไทยไม่ได้ เพราะไม่มี ต้องไปประเทศที่ก่อกำเนิดศาสนาเต๋านะครับ
    นั้นคือประเทศจีน ในจีนปัจจุบันอารามเต๋าแท้ๆที่ไม่เกี่ยวกับพุทธ ไม่มีพระพุทธ พระโพธิสัตว์ของพุทธมีมากมายครับ เพราะในจีนพุทธก็ส่วนพุทธ(มหายาน) เต๋าก็ส่วนเต๋าจะแยกกันชัดเจน ซึ่งต่างจากประเทศไทย เพราะไทยเรารับทุกอย่างพุทธมหายานที่ชาวจีนนับถือ รวมทั้งเทพเจ้า เซียนต่างๆในศาสนาเต๋าก็ถูกรวมกันไว้ในศาลเจ้า มีครบจนปัจจุบันคนในประเทศไทยแยกพุทธมหายานกับเต๋าไม่ออก

ถ้าหากคุณถามเช่นนี้คุณจะต้องเป็นคนที่แยกพุทธแยกเต๋าออก
    หากแยกไม่ออกทุกอย่างก็จบ

และที่สำคัญผู้ที่จะฝึกวิชาเต๋าจะต้องฝักใฝ่เต๋า ต้องนับถือเต๋า(ไม่นับถือพุทธ)
    เหมือนชาวพุทธที่นับถือพุทธอย่างเดียวปฏิบัติตามคำสอนของพุทธ ไม่นับถือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของจีน ไม่นับถือเทพของพรหม-ฮินดู
    เข้าใจนะครับ

ในปัจจุบันปรัชญาตะวันออกได้รับความนิยมมากในหมู่ชาวตะวันตก
    ขอยกตัวอย่างประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน
    มีชาวตะวันตกหลั่งไหลเข้าสู่เมืองจีนมากเพื่อเข้ามาศึกษารวมทั้งยอมเปลี่ยนศาสนาด้วยความสมัครใจ ทั้งเข้ามาศึกษาหลักคำสอนของพุทธนิกายมหายาน เข้ามาศึกษาแนวคำสอนของเล่าจื้อผู้ก่อตั้งศาสนาเต๋า รวมทั้งฝึกวิชาอย่างกำลังภายใน บำเพ็ญพรตตามภูเขาอยู่กับธรรมชาติโดยแท้เพื่อการสำเร็จเป็นเซียน

วัดและอารามทางพุทธที่ได้รับความนิยมไปปฏิบัติธรรมกันมีเยอะนะครับทั้งผู่ถัวซัน เอ๋อเหมยซัน(เขาง้อไบ้) จิ่วหัวซัน ฯลฯ รวมทั้งเส้าหลินซื่อ(วัดเส้าหลิน)

ส่วนอารามเต๋าในจีนจะมีนักพรต(นักบวชในศาสนาเต๋า) เป็นผู้สอนหลักคำสอน วิธีปฏิบัติตามแนวเต๋ารวมทั้งวิชาการบำเพ็ญเพียรต่างๆ(มีหลายอย่าง) ส่วนใหญ่จะเหมือนพุทธที่อารามจะอยู่ตามภูเขาสูง โดยแต่ละภูเขาจะแยกกันไปเลยว่าเป็นเขาทางพุทธเขาทางเต๋า (แต่บางภูเขาก็มีสองศาสนารวมกัน) เพราะส่วนใหญ่จะมีอายุเป็นร้อยเป็นพันปีเนื่องจากได้รับการอุปถัมภ์จากกษัตริย์จีนในอดีตมาอย่างยาวนาน
    และที่ได้รับความนิยมอย่างมากคืออู่ตังซัน 武当山( เขาบู๊ตึ๊ง)เป็นนิกายใดของเต๋าผมจำไม่ได้แล้วแต่ไม่ใช่เหมาซาน อู่ตังเป็นภาษาจีนกลางนะครับ บู๊ตึ๊งเป็นจีนแต๋จิ๋ว คุณอาจจะเริ่มด้วยการไปเที่ยวชมภูเขาแห่งนี้ก่อนก็ได้ครับเพราะภูเขาทางศาสนาทั้งพุทธและเต๋าทางรัฐบาลก็เปิดเป็นที่ท่องเที่ยว (เหมือนไปวัดก็คือการไปเที่ยว ถ้าไม่ไปฟังธรรมหรือปฏิบัติธรรม) หรือไม่ลองหาสารคดีมาดูก่อนก็ได้ครับจะได้เป็นการทำความเข้าใจ

ส่วนวิชาเหมาซานนั้นหาเรียนที่ไหนนี่ผมไม่ทราบนะครับ ทราบแต่เพียงว่าเป็นวิชาที่เกี่ยวกับการปราบผีจับผี เน้นในเรื่องวิชาอาคมมากกว่าการบำเพ็ญเพียร

แต่ก่อนที่จะตัดสินใจเลือกแบบไหนขอให้คุณหาความรู้ หาข้อมูล ให้รู้ถึงความเป็นมาก่อนนะครับ เวลาเจอของปลอมเขามาอ้างเราจะได้รู้ และที่สำคัญอย่าหวังว่าจะมีเรียนในประเทศไทย ควรจะศึกษาจากต้นตำหรับ ถ้าคุณไปตามศาลเจ้าจีนคุณจะไม่ได้ความรู้เกี่ยวกับเต๋าเลย ความรู้เกี่ยวกับเต๋าที่จะได้จากศาลเจ้าจีน(ในไทย)จะได้มาเฉพาะเรื่องของพิธีกรรม การปฏิบัติบวงสรวงเทพเจ้าเท่านั้น

ขอให้โชคดีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2012
  4. suttavat

เอ้อคือว่าผมไม่ได้พูดถึงเรื่องการทรงเจ้าหรือว่าจะหลอกอะไรน่ะครับ สิ่งที่ผมพูดคือวิชาแห่งนักพรต กับวิชาเซียนเทพครับ สิ่งที่พี่โพสมาผมก็รู้ครับ แล้วในเมืองไทยมีครับผม ผมเคยเห็น

อีกอย่างหนึ่งต้องขอขอบคุณสำหรับเวลานั่งพิมพ์ครับ

5. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    พุทธกับเต๋าสุดท้ายก็แสวงหาสิ่งเดียวกัน พุทธแสวงหานิพพาน ส่วนเต๋าแสวงหาความว่างเปล่า ครับ
    ขออนุโมทนาสาธุครับ...
    ...หันหลังคืนฝั่ง พ้นจากทะเลทุกข์...

6. P184

P184 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ขออภัยที่กล่าวเช่นนั้น ที่ได้ทำให้ไม่สบายใจ
    ข้อมูลที่ให้ไปอาจจะไม่ได้ช่วยอะไร ก็ขอโปรดอย่าได้ถือสา
    ขอให้ท่านได้พบเจอกับแขนงวิชาที่ท่านต้องการ และตั้งใจหมั่นเรียนรู้

ขออภัยจากใจจริง

7. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    ที่ว่าในเมืองไทยมีหน่ะอยู่ที่ไหนเหรอครับ

8. โปเย

โปเย เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ ๓ ทางครับ ดังนี้

๑. ต่อครูอาจารย์ทางโลกทิพย์
    แล้วแต่บุญวาสนาจะได้ท่านใด

๒. ต่อมนุษย์ที่สำเร็จเซียนซึ่งก็
    ไม่ค่อยปรากฏกาย ไม่ค่อยยุ่งโลก

๓. ไม่ต่อกับใครเลย เรียกว่าได้
    ด้วยตนเองแต่ไม่ใช่การตรัสรู้ครับ

ตอนผมบำเพ็ญได้อาจารย์ข้างบนเหมือนกัน
    เป็นเซียนกระบี่อ่ะ ได้กระบี่ทิพย์ ๔ เล่ม หุๆ

9. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    เป็นยังไงครับ กระบี่ทิพย์เนี่ย