男兒當自強 (MR.STRONG MAN - Ost.หวงเฟยหง - จีนกวงตุ้ง) BY 自己人

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย 自己人, 29 มกราคม 2017.

1. 自己人

自己人 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง 男兒當自強 ต้นฉบับขับร้องโดย จอร์ช แลม (George Lam) หรือ หลินจื่อเสียง (林子祥) แต่งโดย : หวงจาน (黃霑) ภาษาจีนกวางตุ้ง - หนาม หยี่ ต๊อง จี่ เค่อง จีนกลาง - หนัน เออร์ ตั่ง จื้อ เฉียง เป็นเพลงประกอบภ.จีน หวงเฟยหง นำแสดงโดย หลี่เหลี๋ยนเจี๋ย กวนจื่อหลิน ม้อเส้าชง เจินจื่อตัน จางเหว่ยเจี้ยน หยวนเปียว เดวิด เจียง จางเซี๊ยะโหย่ว และนักแสดงมากฝีมืออีกคับคั่ง สร้างโดยผู้กำกับมือทอง ฉีเคอะ ซึ่งมีทั้งหมด 7 ภาค และ 3 ภาคสุดท้ายได้เปลี่ยนนักแสดงบทหวงเฟยหงใหม่ คือ เจ้าเหวินจั่ว แต่ยอดนิยมของผู้ชมชอบที่สุดคือ หลี่เหลี๋ยนเจี๋ย ( JET LI )

เพลง 男兒當自強 (หน่าม ยี่ ต๊อง จี๋ เคอง) - หลินจื่อเสียง

傲氣面對萬重浪
    โงวเฮยโงวซิวหม่านชงลอง
    อารมณ์หยิ่งผยอง ยิ้มผยองปะทะหมื่นคลื่น 
    熱血像那紅日光
    หยิดฮืดหยิดเซ้งห่งหยัดกวอง
    เลือดร้อนกว่าแสงอาทิตย์
    膽似鐵打 骨如精鋼
    ต๋ามฉีทิดต๋า กวาดฉีเจ็งกอ
    กล้าเหมือนตีเหล็ก กระดูกเหมือนเหล็กกล้า
    胸襟百千丈 眼光萬里長
    ฮงคาบปากชีนเจ่อง หงานกวงหม่านเหลยเช่อง
    นิสัยใจคอ ทัศนะคติกว้างไกลหมื่นลี้
    我發奮圖強 做好漢
    ไส่ฝันฝาดจีเค่อง โจ่วโหวฮอน
    สัญญาว่าจะเข้มแข็ง เป็นผู้กล้า
    做個好漢子 每天要自強

โจ่วก๊อโหวฮอนจี๋ หมุยที้นยิวจี๋เค่อง
    เป็นผู้กล้า ทุกวันเข้มแข็ง
    熱血男兒漢 比太陽更光
    หยิดฮืดหน่ามจี๋ หยิดเซ้งห่งหยัดกวอง

ลูกผู้ชายเลือดร้อน ร้อนแรงกว่าแสงอาทิตย์

讓海天為我聚能量

เหย่องหอยทีนไหว่หงอโจย่หนังเลอง
    อาศัยทะเล และฟ้า รวบรวมความสามารถ
    去開天闢地 為我理想去闖
    โฮยฮอยทีนเพกเต่ย ไหว่หงอเหลยเสองโฮยฉอง

เปิดฟ้า แหวกดิน เพราะอุดมการ์ณพุ่งออกมารุนแรง
    看碧波高壯 又看碧空廣闊浩氣揚
    ฮอนเปงปอโกวจอง เยาฮอนเปงฮงกว๋องฟูดโฮวเฮยเยอง
    ดูคลี่นเขียวซัดสูงแรง ดูฟ้าครามกว้างขวาง สถานที่รวบรวมพลังแกร่งกล้า
    既是男兒當自強
    เก๋ยสี่หน่ามยี้ต๊องจี๋เค่อง
    ลูกผู้ชายต้องเข้มแข็ง

昂步挺胸大家作棟樑 做好漢
    โง่วโป๋วเท้งฮ้งไต่ก๊าจอกตงเหล่อง โจ่วโหวฮอน
    ก้าวเดินยากลำบากแต่ไม่กลัว ยึดอก เป็นผู้นำผู้คน เป็นผู้กล้า
    用我百點熱 耀出千分光
    หย่งหงอปากติ๋มหยิด หยิ่วชดชีนฟันกวง
    ใช้ความร้อนเต็มที่ เปล่งแสงเจิดจ้า
    做個好漢子 熱血熱腸熱 熱勝紅日光
    โจ่วก๊อโหวฮอนจี๋ หยิดฮืดหยิดเชิงหยิด หยิดเซ้งห่งหยัดกวอง
    ทำตัวเป็นผู้กล้า เลือดร้อนไส้ร้อน ร้อนกว่าแสงอาทิตย์

ปล.เป็นเพลงจีนกวงตุ้งที่ร้องยากมาก เสียงไม่หนักแน่นเหมือนท่านชายร้อง แต่เพราะชอบเพลงนี้เลยนำมาร้องค่ะ อิอิ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับฟังมากๆค่ะ

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E7%94%B7%E5%85%92%E7%95%B6%E8%87%AA%E5%BC%B7-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87-mp3.3791374/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2017
  2. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    อารมณ์เกินร้อยเลยนะคะ :)

3. 自己人

ขอบคุณ คุณ ลาล่า จ้า ที่แวะมาฟัง ร้องตามอารมณ์เพลงเลยค่ะ จะร้องเน้น หนักแน่น ดุดัน กว่า จีนกลางมากๆ เป็นเพลงที่ร้องยากมากตั้งแต่ร้องเพลงจีนกวงตุ้งมาเลยค่ะ

4. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

โห เพลงโปรดอีกเพลงครับ
    มาฟังแล้วต้องบอกว่าชอบเสียงคุณกากี่นั๊งจังครับ
    ร้องเพลงจากต้นฉบับที่เป็นผู้ชายนี้ได้เนียนมากกกกกกก
    ได้ความเข้ม และสดใส กำลังพอเหมาะพอดีเลย ทำได้ไงเนี่ย น่าที่งครับ !

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    แวะมาฟัง เก่งกันจัง เพลงต่างประเทศนี่ตายอมแพ้เลยค่ะ ถ้าจะให้ร้อง ถ้าฟังโอเค ในแบบฟังเสียงกับดนตรีนะคะ 5555+ มีคำแปลโปรยมาด้วยยิ่งโอเค

6. mead

ท่าทางคุณกากี่นั๋งจะมีทักษะเรื่องภาษาดีเยี่ยมเลยนะครับ
    ร้องชัดถ้อยชัดคำมากๆ....เป็นเพลงที่ผมชอบฟังมากอีกเพลง
    เพลงเค้าปลุกใจชวนให้ฮึกเหิมดีครับ อิอิ

7. mead

ถ้ามีโอกาสอยากฟังเสียงคุณกากี่นั๋ง ร้องเพลงนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อิ

8. 自己人

ยินดีเลยค่ะ คุณ Mead เพลง มังกรหยก นี้ พอร้องโทนเสียงนี้ได้นะคะ เคยดูเรื่องนี้เพลงเพราะ ทั้ง 3 ภาคเลย ไม่ทราบคุณ Mead มีเกะ ป่าว ถ้าไม่มี เด๋วหาให้ค่ะ เพราะน่าจะเยอะ ให้คุณ Mead ร้องนำ ชาย เป็น guide ให้หน่อยค่ะ เด๋วจะได้ร้อง โทน ญ นำให้
    ส่วนเพลงเทพบุตร ชาวดิน โทนเสียงค่อนสูงหน่อย เพลงนี้ก็เพราะ ค่ะ เคยได้ยิน เด๋วจะร้องฝึกร้องหาเกะ ดูก่อน อิอิ

9. mead

ยินดีเลยครับ ร้องคู่กันสักเพลงก็ดีนะครับ
    เดี๋ยวผมไปซ้อมเพลงมังกรหยกก่อน พร้อมแล้วจะบอกนะครับ ขอบคุณครับ
    ส่วนเพลงเทพบุตรชาวดิน ถ้ามีเวลาหรืออยากร้อง ก็จะรอฟังครับ