1 พุทธันดร มันนานขนาดใหนครับ มากกว่า กัปป์ อสงไขย ใหม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 14 กุมภาพันธ์ 2005.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    1 พุทธันดร มันกี่ ล้าน ปีครับ มีหน่วยวัดที่แน่นอน ใหม

2. ThugLife

ThugLife Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2005
    รู้สึกว่า พุทธันดร คือช่วงเวลาระหว่างพระพุทธเจ้าองค์นี้กับองค์ที่จะมาเกิดข้างหน้านะครับ
    ถ้าผิดพลาด ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

3. ThugLife

ThugLife Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2005
    อ้อ เจอแล้วครับ

Reference: http://larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/009806.htm

<TABLE width="100%" bgColor=#e4f3f3 border=0><TBODY><TR><TD colSpan=2>ความคิดเห็นที่ 1 : (ขุนแผน)
    สุ จิ ุปุ ลิ
    ====
    เคยทราบมาว่า พุทธันดร เป็นหน่วยของเวลาระยะระหว่างพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งกับพระพุทธเจ้าองค์ถัดไป (เช่น ในกัปป์ปัจจุบันมีพระพุทธเจ้ามาตรัสแล้ว ๔ ยังเหลืออีก ๑ พระองค์ คือ พระศรีอารยเมตตรัย) จึงเห็นว่า ระยะเวลา ๑ พุทธันดรสั้นกว่า ๑ กัปป์ (๒๐๐๐ มหายุค) หนึ่งกัปป์เท่ากับวันหนึ่ง คืนหนึ่งของมหาพรหม (ผู้แรกที่ส่องญานเห็นอักขระ นะโมพุทธายะ จากดอกบัว ๕ ดอก เมื่อครั้งปฐมกัปป์ แลพยากรณ์ทันทีว่า ชะรอยในภัทรกัปป์นี้จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัส ๕ พระองค์--ตามฝ่ายมหายาน) ในความคิดเห็นข้าพเจ้า หน่วยที่สูงสุด คือ นิพพาน กล่าวได้ว่า ๑ นิพพาน นานไม่มีกำหนดแลฯ ​

</TD></TR><TR><TD colSpan=2> จากคุณ : ขุนแผน [ 15 ก.ย. 2546 / 14:47:17 น. ] [size=-1]
    [/size]</TD></TR></TBODY></TABLE>

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบจากความเข้าใจของผมจากคำสอนของหลวงพ่อมหาวีระ หลวงพ่อสด หลวงพี่เล็ก และหลวงพี่สมปองนะครับ

พุทธันดรไม่มีหน่วยวัดที่แน่นอนครับ
    อาจจะนานกว่ากัปหรืออาจจะสั้นกว่ากัปก็ได้ครับ
    แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะนานกว่าหนึ่งอสงไขยนะครับ

เพราะหนึ่งพุทธันดรคือระยะเวลาระหว่างพระพุทธศาสนาของพระพุทธเจ้าแต่ละองค์ครับ
    หากนับภายในกัปนี้ซึ่งเป็นภัทรกัป แปลว่าเป็นกัปที่ความเจริญมาก
    จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัสรู้ ๕ พระองค์ หนึ่งพุทธันดรก็จะสั้นกว่าหนึ่งกัปครับ
    หากนับช่วงพุทธันดรระหว่างองค์สมเด็จพระกกุสันโธกับองค์ก่อนองค์ท่าน พุทธันดรนั้นยาวนานประมาณ ๙๑ กัปครับ
    แต่ผมว่าโอกาสที่ทั้งหนึ่งอสงไขยจะไม่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัสรู้เลยนั้น มีน้อยมากๆครับ เพราะหนึ่งอสงไขยนั้น เท่ากับ สิบยกกำลังหนึ่งร้อยสี่สิบ กัปครับ

คนที่เกิดมาในชาตินี้และไม่ปรารถนาพระโพธิญาณก็พึงสังวรณ์ไว้นะครับว่า
    กว่าจะเกิดมาในกัปนี้ได้ เราต้องรอกันมานานถึง ๙๑ กัป ซึ่งเป็นสุญญกัปหรืออันตรายกัป
    ที่เราไม่สามารถที่จะบรรลุมรรคผลเองได้ นอกจากว่าจะปรารถนาพระปัจเจกโพธิญาณนะครับ
    เราโชคดีมากที่ได้เกิดมาในกัปนี้เพราะว่าเป็นภัทรกัปที่มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ ถึง ๕ พระองค์ด้วยกัน ซึ่งหาได้ยากครับ
    จริงๆเราโชคดียิ่งกว่านั้นอีกครับ เพราะกัปหน้าก็จะเป็นภัทรกัปอีกเช่นกันครับ
    คือกัปนี้กับกัปหน้าต่อกัน จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัสรู้ถึง ๑๐ องค์ด้วยกันครับ

แต่อย่างนี้ก็ถือว่าเป็นคราวซวยของคนที่ไม่รักษาศีลให้ได้อย่างน้อยศีล ๕ นะครับ
    เพราะหากไม่รักษาศีล ๕ ให้มั่นคงในชาตินี้แล้ว ตายจากชาตินี้อาจจะหนีนรกไม่พ้นครับ
    หากหนีนรกไม่พ้นในชาตินี้นี่คราวนี้ถือว่าซวยมากครับ
    เพราะกว่าจะพ้นนรกขึ้นมา ก็คงเลยกัปนี้ไปแล้วครับ
    ดีไม่ดีอาจจะใช้เวลา ๑๐ กัป หรือต้องรอพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัสอีก ๓๐ องค์ หรืออาจจะนานกว่านั้นอีก ถึงจะพ้นโทษขึ้นมาเจอพระพุทธศาสนาอีก
    แล้วต่อจากภัทรกัปที่ติดกัน ๒ กัปอย่างนี้ ก็ไม่รู้อีกนานเท่าไหร่ที่จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัสอีกนะครับ

ดังนั้นหากใครที่คิดว่ากำลังใจไม่ดี ไม่สามารถตัดกิเลสเป็นสมุจเฉทปหานได้ในชาตินี้ละก้อ
    อย่างน้อยที่สุด พยายามรักษาศีล ๕ ให้ได้โดยน้ำใสใจจริงนะครับ
    พยายามหนีนรกให้ได้ครับ ;)

5. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ขอบคุณครับและ ค้นเจอ มาแล้ว

( ๑ อันตรกัป เท่ากับระยะเวลาที่อายุของมนุษย์ ไขลงจากอสงไขยปีจนถึง ๑๐ ปี แล้ว
    ไขขึ้นจาก ๑๐ ปี จนถึงอสงไขยปีอีก ครบ ๑ คู่ เรียกว่า ๑ อันตรกัป อสงไขยปีเท่ากับ
    เลข ๑ ตามด้วยเลขศูนย์ ๑๔๐ ตัว )

ดังนั้น ๑ มหากัป จึงเท่ากับ ๒๕๖ อันตรกัป

นับตั้งแต่จักรวาลถูกทำลาย จนกระทั่งเกิดใหม่ และพินาศอีกครั้งจึงเป็น
    เวลา ๔ อสงไขยกัป หรือ ๒๕๖ อันตรกัป นับเป็น ๑ มหากัป

ส่วนคำว่า " กัป " หมายถึงเวลาที่ยาวนานนับประมาณไม่ได้ เปรียบเหมือน
    มีภูเขาแท่งศิลาทึบ กว้าง ยาว สูง อย่างละ ๑ โยชน์ ( ประมาณ ๑๖ กิโลเมตร )
    ครบร้อยทิพย์ปี มีเทวดาเอาผ้าทิพย์ที่บางเบาราวกับควันไฟมาลูบภูเขานี้ ๑ ครั้ง
    เมื่อใดภูเขาสึกกร่อนจนเรียบเสมอพื้นดิน เรียกว่า ๑ กัป

คำว่า " กัป " กับ " มหากัป " ต่างกันดังที่กล่าว

ในมหากัปหนึ่งๆจะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเกิดขึ้น ๑ พระองค์
    ๒ พระองค์ ๓ พระองค์บ้าง แต่ไม่เกิน ๕ พระองค์ มหากัปที่ไม่
    มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเกิดขึ้นเลยก็มีเรียกว่า สุญกัป

มหากัปของเรานี้จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเกิดขึ้น ๕ พระองค์
    เรียกว่า ภัทรกัป ซึ่งเป็นกัปที่เจริญที่สุด

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ทรงอุบัติขึ้นแล้วคือ

๑. สมเด็จพระกกุสันธะพุทธเจ้า
    ๒. สมเด็จพระโกนาคมนะพุทธเจ้า
    ๓. สมเด็จพระกัสสปะพุทธเจ้า
    ๔. สมเด็จพระสมณโคดมพุทธเจ้า
    และจักเสด็จอบัติตรัสเป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นองค์สุดท้าย
    ในภัทรกัปนี้ ทรงพระนามว่า
    ๕.สมเด็จพระศรีอริยเมตไตรยพุทธเจ้า

ตอนนี้เราอยู่ในช่วงที่เรียกว่า กัปไขยลง คือทุก ๑๐๐ ปี อายุมนุษย์จะลด
    ลง ๑ ปี อายุของพวกเราจะลดลงเรื่อยจนไปถึง ๑๐ ปี แล้วสูงขึ้นเรื่อยๆ
    ใหม่ จนกระทั่งอายุมนุษย์มีกำหนด ๘ หมื่นปี สตรีมี่อายุ ๕๐๐ ปี จึงมี
    ครอบครัว

เวลานั้นมีความทุกข์เรื่องโรคภัยไข้เจ็บอยู่เพียง ๓ อย่าง คือ ความหิว
    ความง่วง และความแก่ ผู้คนยังทำความดีเพิ่มขึ้น อายุยิ่งทวีตาม จนกระ
    ทั่งอายุอสงไขยปี

ในสมัยมนุษย์มีอายุอสงไขยปี มองเห็นความแก่ความตายได้ยาก ความ
    เจ็บไม่มี เลยทำให้เกิดความประมาท ทิฎฐิมานะก็เกิดอีก เวียนเป็นวัฎฎ
    จักรของมนุษย์ในยุคต้นกัปใหม่ เมื่อมีกิเลสเกิด อายุมนุษย์ก็เริ่มลดลงกระ
    ทั่งเหลือ ๘ หมื่นปี เมื่อนั้นพระศรีอริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้าจะเสด็จ
    มาอุบัติขึ้นในโลก อันเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ที่ ๕ องค์สุดท้ายใน
    ภัทรกัปนี้

.......ช่วงระยะเวลาระหว่างพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งไปยัง
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกพระองค์หนึ่งเรียกว่า หนึ่งพุทธธันดร

6. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณโมฆฯ

ตอบดีมากครับ อธิบายนัยสำคัญ (significance) ได้ด้วย สาธุ อนุโมทามิ

เออ! คุณโมฆฯ ตัวจริงเขาอัธยาศัยดีนะ เป็นกันเอง เจอที่บ้านอนุสาวรีย์ครั้งเดียว ถามอะไรก็ตอบเล่ายาว สนุกดีคุยไปได้เรื่อย ๆ ไม่เบื่อ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2005
  7. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1 พุทธันดร ช่วงที่ว่างจากพระพุทธเจ้า อาจ จะไม่ถึงกัลป์ หรือ อาจจะ เป็น ร้อย กัลป์ ก็ได้ ตามที่ได้อธอบายโดยละเอียดแล้วตามกระทู้ข้างบน แต่ละช่วงมีเวลาห่างไม่เท่ากัน ถือว่าโชคดีมากที่เกิดมาในพุทธศาสนา และได้ปฏิบัติธรรม

8. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    วันนั้นนี่จริงๆผมทำผิดหลายอย่างเลยครับ
    เลยมีผู้ใหญ่ที่ท่านหวังดีได้ตักเตือนมาครับ
    ตอนที่คุยกับคุณนั้น หลวงพี่เล็กท่านกำลังพูดอยู่ นอกจากว่าจะบาปมากแล้วที่พูดแข่งกับท่าน ทำเป็นอวดรู้ ก็ยังถือว่าเป็นการเสียมารยาททางโลกอีกด้วยครับ
    คนที่เขาจะฟังธรรมก็ฟังไม่สะดวก อันนี้ก็บาปอีก

9. poramase

poramase เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    Thank you for this thread krubb!