...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 27 กันยายน 2004.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    .

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2005
  2. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    _/\_

ขอบคุณนะคะ
    ได้อ่านอีกที ก็มีความสุข
    จำได้ว่า น้องเอ กระเจียว
    เคยนำมาลง ตอนเว็ปยังไม่ล่ม น่ะค่ะ

3. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    กรีด ขอบพระคุณพี่คาเมนอย่างสุง ตอนนี้ได้ไอเดียให้ธรรมะพ่อแม่อีกแล้ว พักหลังลืมๆ เพราะว่าแยกมาอยุ่กรุงเทพคนเดียว ตอนนี้คิดโปรเจ้คได้อีกแล้ว ขอบคุณคาเมนที่มาเตือนสติอีกรอบ

4. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    หลวงปู่มั่น เมื่อหลังจากท่านบรรลุธรรม ได้หลายสิบปีแล้ว

ได้เดินทางไปโปรดโยมมารดาของตัวเอง

จนภายหลังโยมมารดาของท่านบรรลุ อนาคามีผล

5. ams0411

ams0411 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

สาธุและอนุโมทนาบุ_กับพี่ๆทุกท่าน การให้ธรรมเป็นการให้ที่ชนะการให้ทั้งปวง..นิพพาน ปัจโยโหตุ..

6. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
    ทำไม? องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงต้องเสด็จโปรดพุทธมารดา บนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ?

7. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ขอเล่าความภูมิใจที่เราสามารถนำพ่อไปปฏิบัติสมาธิได้ เรื่องมีอยู่ว่าทุกวันหยุดนั้นเราจะไม่อยู่บ้านเลยมักจะไปพักถือศิล 8 ที่วัดทุกวันหยุด ยิงตอนปีใหม่ก็จะขึ้นเขาไปเลย วันนั้นก็ได้อ่านธรรมมะว่าหากเราช่วยพ่อแม่ให้เห็นธรรมอย่างเรา ก็เป็นการทดแทนบุญคุณด้วย ดังนั้นก็เลยคิดแผนอยากพาพ่อไปด้วย ท่านเคยบวชแต่พระ แต่ถือศิล 8 นอนวัดอย่างเราท่านไม่เคยทำ เราก็เลยนึกโปรแกรมขึ้นมามีอยู่วัดหนึ่งอยู่บนเขาอยากไปมาก แต่ไปไม่ถูก อยากให้ใครสักคนไปเป็นเพื่อน ก็เลยพูดเปรย ๆ พ่อก็เลยคงสงสารมั้งเห็นเราไม่มีใครเพราะส่วนมากไปปฏิบัติธรรมจะไปคนเดียวเสมอ แต่คราวนี้เป็นต่างจังหวัดคงกลัวไปไม่ถูกท่านเลยยอมไปด้วย ระหว่างที่ปฏิบัติธรรมเราก็สังเกตุว่าท่านเป็นงัยบ้าง แอบถามชอบไหม ดีไหม ท่านก็บอกว่าชอบ วันนั้นได้ว่าเป็นวันพ่อ 5 ธันวา มีพิธีการกราบพ่อด้วย เราก้มกราบที่เท้าท่าน 3 ครั้งน้ำตาไม่รู้มาจากไหนปิติมากที่ได้ทำอย่างนี้ ได้ปฏิบัติธรรมร่วมกับพ่อ ได้แสดงความรักกับท่านในวันพิเศษที่ไม่ธรรมดา ..นับจากวันนั้นพ่อเราเป็นคนติดวัดตลอด ไปถือศิลนอนวัดทุกวันพระ สวดมนต์ทุกวัน แนะนำบทสวดอะไรไปท่านก็รับไปทำหมด...เคยบางครั้งช่วงเราปฏิบัติแผ่ว ๆ ไปบ้างท่านก็จะดุเราว่า ทำไมวันนี้ไม่สวดมนต์..ทำไม่นั่งสมาธิ (ก็แหมมันก็ต้องมีบ้างซิเนอะ)

8. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอโมทนาครับ

การทำให้บิดา มารดา บรรลุธรรม อย่างต่ำอริยบุคคลขั้นต้น
    ถึงจะถือว่าทดแทนบุญคุณหมด

สมัยนึงหลวงปู่มั่น ท่านชวนมารดาของท่านมาปฏิบัติธรรม
    หลายปีผ่านไป ทดแทนบุญคุณหมดสิ้น
    เพระมารดาของท่านได้บรรลุอริยบุคคลขั้นอนาคามีผล
    (นำมาจาก ประวัติหลวงปู่มั่น ฉบับหลวงพ่อวิริยังค์)

9. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกราบขอเอารูปไปปริ๊นกราบไหว้นะครับ

10. imaginary

imaginary Active Member

ขอบคุณครับ

ขออนุโมทนา และขอบคุณมากครับที่มาชี้แนะแนวทางในการตอบแทนบุญคุณพ่อแม่และผมขออนุญาต นำไปเผยแพร่เมื่อมีโอกาศด้วยนะครับ

[b-wai]

11. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังค่ะ

12. pop

pop เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมนทนาค่ะ _/\_

13. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ค่ะ ถ้าเวลาว่างๆ และเห็นว่าจิตแม่ก้อยสงบดีแล้ว ก้อยก็จะพูดเรื่องธรรมะและอ่านหนังสือธรรมะให้ฟังค่ะ