600วันแล้วที่อสุจิไม่เคลื่อนออกจากกายเลย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 17 ธันวาคม 2017.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ขอโทษที่ต้องเสียมารยาทแต่มันขำจริงๆ
    (ขอขำแป๊บบบบ)

2. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ทางเส้นนี้ ที่คุณกำลังฝึกอยู่นั้น
    ผมว่า มันก็ถูกต้อง ตรงทางอยู่นะครับ
    แต่ มันไม่ใช่ ทางของฆราวาสวิสัย ก็เท่านั้น
    ให้ดูกันต่อไป ว่าคุณจะฝึกได้ไม่นาน
    เดี๊ยว หมดฤทธิ์ ก็จะเลิกแสดงไปเองครับ

เพราะตอนนี้ อาการที่อยากจะ แสดงฤทธิ์
    แสดงธรรม ของคุณมันกำเริบอยู่ครับ
    เดี๊ยวไปต่อไม่ได้ ก็จะลาโลงไปเอง

การกดข่ม คือ อาการของนักบวช หรือ พระสงฆ์ ครับ
    หากชาวบ้านไป ฝึกตาม แล้ว
    ด้วย สภาพแวดล้อม ที่ไม่เอื้ออำนวย
    ด้วยไม่มี พระอริยะเจ้า คอยสั่งสอน
    เดี๊ยวก็แพ้ภัยตนเอง ไม่อาจจะฝืนตาม แรงกาม ได้

3. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ตามสบายเลยท่าน

4. bigtoo

ผมผ่านได้สบายแล้วครับ บอกตรงๆหมดไปเรื่องแล้ว มาเรื่องกิน เรื่องนี้ยากว่ากามเพศเยอะ ตอนนี้ไม่กินของที่ชอบที่สุด ทาน2มื้อพอ ตัดกามเพศได้ เรื่องกินก็ไม่ลำบากจนเกินไป มีอะไรก็กินๆ ไม่กินของที่ชอบ ไม่ให้กิเลสพาไปกิน

5. bigtoo

ผมคนจริงไม่ใช่ทำเล่นๆ เพราะผมไม่ได้จนตรอกที่ไม่มีอะไรมีครบพร้อม แต่ไม่ยากเกิดอีก จุดหมายใหญ่ เรื่องกามจึงเป็นเรื่องเล็กสำหรับผมไปแล้ว

6. คะนึง

คะนึง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ นอกจากกามแล้ว ถ้าทำใจผ่าน โลกธรรม8 , ปัจจัย4 และ ธาตุ4 ได้ ก็หมดจริงๆค่ะ

7. bigtoo

ทำเรื่องหยาบๆได้ เรื่องละเอียดจะตามมาฐานะ

8. bigtoo

ความจนก็ยังไม่กลัว อธิฐานขอจนที่สุดไม่มีสมบัติเลย ขอเพียงพุทธปัญญา

9. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    อยากอยู่แบบพระอนาคามีค่ะ มีคู่แต่ไม่มีเพศสัมพันธ์กัน หายากมาก หามาตลอด ไม่เจอสักที

10. bigtoo

ตามเหตุปัจจัยครับ

11. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

หากเป็นอย่างนั้นจริงๆ
    ผมก็ขอ อนุโมทนา กับ พระอริยะเจ้า ไว้ล่วงหน้า
    และขออโหสิกรรมไว้ตั้งแต่ตอนนี้เลย
    หากจิตคุณไม่นิ่งจริงๆ ก็จะผ่าน
    ด่านของผมไปไม่ได้ง่ายๆ อย่างแน่นอน
    ขอให้เตรียมตัวเตรียมใจไว้ได้เลยครับ

จะคอยแอบดูอยู่ ด้านข้าง
    ดูคุณต่อสู้กับกิเลสตรงๆ เยี่ยง บุรษอาชาไนย
    หากมีวาสนาต่อกัน คงจะได้คอมเม้นต์อีก

12. bigtoo

คนที่เลวมากๆมาก่อน ย่อมไม่ยอมกลับไปเลวอีกแน่นอน เพราะมีความกลัวเป็นฐานป้องกันไว้แล้ว ถึงแม้บนเส้นทางนี้อาจจะต้องออกแรงมากกว่าคนอื่นสักหน่อย แต่เห็นอะไรได้ชัดเจน จึงมุ่งหน้าอย่างเดียวเพื่อจุดหมายอันเกษมครับท่าน

13. ณฉัตร

ณฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่เรื่องโม้นะครับ และก็มีหลายคนเค้าอยู่แบบนั้นได้นะครับ

ทั่วไปๆ คนเราอาจเลือกรักกันเพราะกามคุณ ๕ แต่ไม่ใช่ไม่มีคนที่เลือกรักกันเพราะต้องการช่วยเหลือกันแบบกัลยาณมิตร การเกื้อกูลกัน ตามสถานภาพที่ยังต้องเวียนว่ายตายเกิด(น่าจะต้องมีความมุ่งมั่นไปนิพพานในสันดานหรือสั่งสมมาบ้าง(ตามแพทเทิร์นบางสำนักนะครับในเรื่องวิบากกรรมน่ะ) แต่ก็เพราะดับอวิชชาไม่ได้นั้นแหละ เฮ้อ)

14. bigtoo

ที่บอกโม้นั้นเพราะนี่คือกามภพคุณจะอยู่แบบพรหมได้อย่างไร คุณพูดเกินไปไงครับ

15. ณฉัตร

ผมพูดคร่าวๆ ไม่อยากแตะในส่วนที่มีคนพูดว่า อะไรก็โพธิสัตว์ไงครับ สั้นๆ หวังว่าท่านจะเข้าใจ (เหมือนท่านถามว่า ผมคงเข้าใจท่านนั้นแหละ 555)

ในชาดก มีหลายพระชาติ ที่พระโพธิสัตว์แต่งงานและท่านไม่เสพกาม นอนหันหลังให้กันนะครับ ในกามภพ พอพ่อแม่ตายก็ออกบวชกันทั้งคู่

โพธิสัตว์น่ะ ท่านว่ากันว่ามีดั่งเมล็ดทราย ดังนั้น มันจะแปลกอะไรที่คน (โพธิสัตว์) จะอยู่กันแบบไม่เสพกามเลย

ท่านพูดเรื่อง เคลื่อน ไม่เคลื่อนแค่นั้น ผมก็ตอบเฉพาะเรื่องเคลื่อนไม่เคลื่อนครับ คนที่อยู่กันแบบไม่เคลื่อนน้ำ มีเยอะครับ แต่ระดับจิตต่างกันตามประเภทที่ผมบอกตอนโพสต์คุยตอบครั้งแรก ไม่เคลื่อนเพราะอะไร 4 ประเภท อาจยังเสพกามคุณ 5 หรือไม่เสพกามคุณ 5 ก็ได้ ตามระดับเลย

เพราะฝึกฝนจิตถึงระดับที่ต่างกัน สำหรับผมเห็นการไม่เคลื่อน เพราะฝึกได้ประมาณ 4 ระดับ คร่าวๆ

ถ้าอยู่กับแฟนแล้วน้ำไม่เคลื่อนเพราะไม่เสพ น่าจะเรียก พรหม แล้วครับ คนเรามีพรหมวิหาร 4 ไม่ได้รึครับนี่ บางคนเค้าเจริญพรหมวิหาร 4 ตลอดทั้งชีวิตก็ยังมี ก็ในโลกนี้ กามภพไง จิตเค้าระดับพรหม คือตายก็หลงในพรหมโลกไงครับ

ถ้าลัทธิเต๋า เค้าเสพกามกับแฟน แต่น้ำไม่เคลื่อนไงครับ เราไม่นับเป็นการฝึกฝนจิตแบบพรหม เพราะมีเพศอยู่

การอยู่แบบพรหม คือ การที่บดสวดเมตตา สอนว่าให้เริ่มจาก รักสรรพสัตว์แบบลูกก่อน ฝึกจนเข้าถึงจิตระดับ พรหม คือ เราเอาเฉพาะความรักที่แม่มีให้ลูก ก็พอครับ มันก็ไม่มีเพศ เพราะบทสวดให้โฟกัสที่ เมตตา แค่นั้น เรื่องเพศ ไม่มี จึงเป็นแบบเดียวกับ พรหม ที่ไม่มีเพศครับ (เห็นเป็นร่างผู้ชาย แต่ไม่มีเครื่องเพศ ไม่ว่าชายหรือหญิงครับ ไม่เหมือนเทวดาที่มีเครื่องเพศอยู่) ถ้าถึงขั้นวิปัสสนา ก็ ไม่มานอนในครรภ์ครับ (บทนี้ ผมแปลว่า ถ้าได้สมถะเพราะกรรมฐานนี้ ก็ไม่นอนในครรภ์ คือ ตายไปเป็นพรหม เพราะจิตเข้าระดับพรหม แต่ถ้าวิปัสสนาถึงขั้นก็พระอนาคามี ไม่มาเกิดอีก ก็แปลได้สองนัย

อันนี้ สอนกันตามบทสวดมนต์ครับ

ปล. ผมว่า ท่านก็เข้าใจอยู่นะ แต่ชอบโพสต์ให้คนต้องตอบ ก็ตอบตามรูปแบบที่ท่านตั้งใจนะ

16. bigtoo

ผิดแล้วครับ ท่านเป็นสาวกท่านจะไปเที่ยบกับพระโพธิสัตว์ได้อย่างไร ถ้าท่านไม่ได้มีเพศสัมพันธุ์กับภรรยและไม่สำเร็จความใคร่เลย ท่านก็ไม่ได้อยู่แบบพรหม ท่านเพียงรักษาความบริสุทธิ์ที่เรียกว่ารักษาพรหมจรรย์ คำว่าพรหมจรรย์ไม่ได้ว่าอยู่แบบพรหมเลย ท่านอยู่ในกามภพนั้น ท่านจะอยู่แบบพรหมได้สถานะเดียวคือ ท่านเข้ารูปฌานหรืออรูปฌานจิตท่านเข้าสู่ความเป็นพรหม ต่อให้มีความเมตตา กรุณา มุตทิตา อุเบก ก็เพียงขณะจิตนั่นๆ ท่านกล่าวผิดธรรมมากครับ ที่คิดเอาว่านั้นคือการอยู่แบบพรหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2017
  17. ณฉัตร

ถ้าท่านเคร่งครัดกับถ้อยคำมาก ก็ถูกตามที่ท่านว่านั้นแหละ

18. bigtoo

ตรงสภาพธรรมนะครับ

19. ณฉัตร

แต่ว่า มีคนเข้าปฐมฌาณเป็นอาจิณได้นะครับ แม้ครองเรือนอยู่นั้นแหละ

20. bigtoo

เข้าได้ก็ได้ความเป็นพรหมในขณะนั้นแหล่ะครับ เรื่องสมาธินี้เป็นเรื่องของสังขตะธรรมมันเสื่อมไปได้ ได้มาก็ต้องมารักษามันไว้ ก็เป็นทั้งภาระอยู่ดี เอาความเป็นอริยะดีกว่าไม่เสื่อม