9 วิธีทำร้ายผม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย phuang, 15 มีนาคม 2005.

1. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

9 วิธีทำร้ายผม

คุณเผลอทำร้ายผม แบบไม่ตั้งใจกันหรือเปล่า ?

1. เป่าตลอด
    จะวันหยุด วันทำงาน วันไหน ๆ ฉันก็ต้องเซ็ตผมด้วยเครื่องเป่าผม
    เปิดให้ร้อนสุดฤทธิ์ และในที่สุด ผมสวยๆ ของคุณ ็กลายเป็นผมแห้ง
    ไมต่างอะไรกับซังมะพร้าวดี ๆ นี่เอง ถ้าไม่รีบนัก
    ลองปล่อยให้ผมแห้งเองโดยธรรมชาติบ้าง
    และหากต้องใช้เครื่องเป่าผมก็อย่าจ่อเครื่องเป่าให้แนบติดกับผมมากเกินไป
    หาเครื่องเป่าผมที่มีช่องลมโต ๆ และเปิดความร้อนให้ระดับต่ำสุด
    จะดีกับสุขภาพของเส้นผมของคุณมากกว่า

2. แปรงผมวันละร้อยครั้ง
    ใครว่าแปรงผมบ่อย ๆ แล้วผมจะสวยเริ่ดน่ะ เลิกเชื่อได้แล้วล่ะ
    เพราะการแปรงผม คือการจัดผมให้เข้ารูปเข้าทรง แปรงผมบ่อยเกินไป
    จะไปดึงเส้นผม อาจทำให้หนังศีรษะถลอกเป็นแผลได้
    และที่สำคัญควรแปรงผมอย่างเบามือ เลือกใช้แปรงที่ขนแปรงห่างกันมาก ๆ
    จะช่วยป้องกันเส้นผมพันกันค่ะ

3. ใช้แชมพูทูอินวันสะดวกดี
    แชมพูประเภททูอินวันน่ะสะดวกดี แต่ไม่ควรใช้เป็นประจำ
    เพราะอาจทำให้เส้นผมของคุณหยาบกระด้างได้
    จ่ายตังค์เพิ่มขึ้นอีกหน่อยเลือกใช้แชมพู
    และครีมนวดผมที่เหมาะกับสภาพเส้นผมจะดีกว่าน่า

4. ใช้ยางหนังสติ๊กรัดผม
    ยางหนังสติ๊กน่ะ เขาทำมาสำหรับรัดปากถุง แต่สาว ๆ ที่ชอบนำมารัดผม
    ในยามที่รวบหางม้า จะทำให้ผมอ่อนแอ และแตกปลายได้ เลือกใช้ที่ยางรัดผม
    ที่หุ้มด้วยผ้า จะถนอมเส้นผมของคุณมากกว่าค่ะ

5. เกาแกรก ๆ ในระหว่างสระผม
    คนที่ชอบเกาแกรก ๆ ในระหว่างสระผม เพราะเกิดอาการคันผม หรือคันมือคันไม้
    ก็ตามที ขอบอกว่าถ้าคุณเป็นรังแค การเกาแกรก ๆ จะทำให้รังแคลุกลามมากขึ้น
    การสระผมที่ถูกวิธี ควรนวดด้วยฝ่ามือแทนที่จะเกาแกรก ๆ อย่างที่เคยชินมือ

6. เป่าผมในขณะที่ผมยังเปียกอยู่
    การเป่าผม หลังจากที่สระผมเสร็จแล้ว โดยที่ผมยังเปียกชื้นอยู่
    ผมอาจจะแห้งไวสมใจ แต่จะมีปัญหาผมแห้งกรอบตามมาให้หนักใจกันอีกด้วยนะสิ
    อยากถนอมเส้นผม ให้ดูสวย ไม่แห้ง จนขาดชีวิตชีวา
    ควรปล่อยให้แห้งตามธรรมชาติบ้าง ถ้าจะเป่าผมก็ไม่ว่ากัน
    แต่ควรซับน้ำออกจากผมให้มากที่สุดก่อน

7. ไม่ค่อยสระผม
    คุณอาจเคยเชื่อว่า สระผมบ่อย ๆ แล้วจะทำให้ผมแห้ง
    แต่ปัจจุบันผู้เชี่ยวชาญเรื่องผม ต่างยืนยันมาว่าไม่จริงค่ะ
    ยิ่งคุณอยู่ท่ามกลางมลพิษ อย่างเมืองกรุงของเรา คุณจำเป็นต้องสระผมบ่อย ๆ
    ควรสระทุกครั้งที่รู้สึกว่า ผมสกปรก เพราะสภาพแวดล้อมที่เป็นพิษนี่แหล่ะ
    เป็นต้นเหตุให้ผมของคุณขาดประกายเงางามและกลายเป็นผมหยาบมือในที่สุด

8. ประโคมเครื่องสำอางสำหรับผมมากไป สาวสมัยนี้
    นอกจากมีเครื่องประทินผิวช่วยยับยั้งความแก่ มีเมคอัพ หลากสีสัน
    ให้ปรุงแต่งตามอารมณ์สาว เครื่องสำอางสำหรับผม ก็ไม่น้อยหน้า
    มีให้เลือกใช้แบบเลือกกันไม่ถูกทีเดียว ทั้งแบบเจล โฟม สเปรย์ โลชั่น
    แต่การใช้ผลิตภัณฑ์แต่งผมกันเป็นประจำ
    ชนิดที่ไม่ปล่อยให้เส้นผมได้สวยตามธรรมชาติ
    ก็อาจทำให้เกิดการตกค้างของสารเคมีบนเส้นผมของคุณ
    ทำให้เส้นผมส่องประกายเงางามได้ยาก ถ้าคุณใช้ผลิตภัณฑ์แต่งผมบ่อย
    ก็ควรจะสระผมด้วยแชมพูสูตรอ่อนใสบ้าง
    เพื่อช่วยชำระสารเคมีตกค้างจากผลิตภัณฑ์ตกแต่งทรงผม

9. ดัด ๆ ยืด ๆ ตามแฟชั่น
    แม้จะทำให้คุณสวย แบบไม่หลุดเทรนด์
    แต่เป็นการทารุณกับเส้นผมของคุณเป็นอย่างมาก เพราะศัตรูตัวร้ายรองจากแสงแดด
    และการเป่าผม ก็คือการปล่อยให้เส้นผมโดนสารเคมีแรง ๆ จากน้ำยาดัด และยืดผม
    ซึ่งทำให้ผมของคุณป่วยได้ง่ายๆ เหมือนกัน

------------------------------------------------------------------------------

2. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้แล้ว งง อ่ะ แต่อ๋อออ เส้นผม

3. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

งง ยังไง ไม่เห็น งง เลย(b-uh)