^_^ใครฝันถึงพญานาคบ่อยๆ@^_^@คุณเชื่อไหมว่าถ้ำภูผาเหล็กคือคลังสมบัติของเหล่านาคราช

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย king_6914, 30 พฤศจิกายน 2009.

1. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ดีจังวันนี้ได้เห็นเพชรพญานาค ดิฉันเชื่อแบบไม่สงสัยค่ะ
    เชื่อว่าท่านมีจริงค่ะ และอยากรุ้เรื่องต่อค่ะ เล่าอีกนะคะ
    อนุโมทนาค่ะ

2. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007

ก่อนจะเข้าถ้ำพญานาคได้ ทุกคน ต้องถือกินจินเจ อย่างน้อย 1 วันก่อนเข้าถ้ำจ้า
    จากที่ได้สำผัสมา กิ่งเชื่อว่าพญานาคมีจริงร้อยเปอร์เซ็นค่ะ

เพชรนาคาสัณฐานต่างๆนั้น เช่นพระพุทธรูป พระพิฆเนศ น้ำเต้า ดอกบัว พระขรร และอีกมากมายนั้น

หลายคนอาจสังสัยว่า คนทำหรือพญานาคทำ ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้หรอกว่า

แต่สำหรับความคิดของกิ่งเอง และครูบาอาจารย์ รวมทั้งคนที่ดูและรักษาถ้ำแห่งนั้น

ลงความเห็นกันว่า

ไม่ไช่พญานาคทำค่ะ

แต่

น่าจะเป็นชาวบังบดค่ะ (เมืองลับแล)

ครั้นเมื่อหลวงปู่มั่น ออกธุดงค์ (ถ้าจำไม่ผิด)
    ชาวบังบด ได้นำข้าวหอม อย่างดี นำมาถวายหลวงปู่
    เม็ดข้าว สวย และหอมมากๆ

ถ้ำที่กิ่งไปอัญเชิญพญานาคนี้ จะมีชาวบังบดอาศัยอยู่

ที่ผนังถ้ำ จะมีรูเล็กๆ และจะมีแกลบ ใหลออกมาจากรูเหล็กนั้นตลอด

ก็เลยเชื่อกันว่า ถ้ำแห่งนี้มีชาวบังบด อาศัยอยู่

อันนี้เป็นความคิดของกิ่งเองจ้า

3. อาวรณ์

อาวรณ์ สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2009
    ก่อนอื่นผมต้องขออนุญาตคุณกิ่ง ร่วมสนทนาเล็กน้อยเรื่องความฝันเกี่ยวกับเรื่องถ่ำ ของผมคงไม่เกี่ยวกับพญานาค แต่มันเป็นสิ่งที่ติดอยู่ในความรู้สึกความทรงจำที่ไม่เสื่อมคลายแม้ว่าจะผ่านมานานหลายปีแล้วก็ตาม เคยคุยและปรึกษาผู้ที่ผมคิดว่ามีความรู้ แต่ก็ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจน คืออย่างนี้ครับ เมื่อหลายปีก่อน ผมฝันว่า ผมยืนอยู่ด้านหน้าหินก้อนใหญ่มากด้านหลังเลยหินก้อนใหญ่ที่ผมยืนอยู่ไปพอสมควร ก็จะเป็นปากทางเข้าถ่ำ ปากทางเข้ถ่ำกว้างพอที่คนเดินเข้าไปได้ ข้างในกว้างขวางใหญ่โตมาก มีพระพูทธรูปอยู่หลายองค์ ทางด้านหน้าถ่ำที่ผมยืนอยู่ผมไม่ได้ยื่นอยู่คนเดียว มีพระภิกษุสงฆ์หนึ่งองค์มีอายูพอสมควรรูปร่างถ้วมๆ ผิวคล้ำ และมีชายอีกหนึ่งคนรูปร่างท้วมลงพุงเล็กน้อยผิวคล้ำ ลักษณะคล้ายจะเป็นผู้ใหญ่บ้านอย่างนั้น ผมไม่แน่ใจ เราสามคนคล้ายๆยื่นปรึกษาอะไรกัน จากที่ผมยืนอยู่ต่ำลงไปเล็กน้อย เป็นทางเดิน พร้อมกับมีผู้คนทั้งหญิงชายและเด็กเป็นจำนวนมากกำลังเดินผ่านจุดที่ผม พระภิกษุสงฆ์ และชายอีกคน ยืนอยู่ อ้อมผ่านหินก้อนใหญ่นั้นไปยังถ่ำที่อยู่ด้านหลัง คล้ายการอบพยพหนีภัยอะไรสักอย่าง ผมไม่แน่ใจ ภายในถ่ำผมได้จัดให้ผู้คนเหล่านั้นพักอาศัยเป้นกลุ่มๆ เพื่อความระเบียบเรียบร้อย เนื่องจากภายในถ่ำมีพระพุทธรูปจำนวนหลายองค์ ในตอนท้ายของความฝันรู้สึกว่าคล้ายๆ ผมจะเสียชีวิตอยู่ภายในถ่ำแห่งนั้น นี่เป็นความฝันที่ผมไม่สามารถลบออกจากความทรงจำได้ ถ้ามีภาพหรือข่างเรื่องถ่ำผมจะพยายามดูแต่ก็ยังไม่มีที่ใหนตรงกับความฝันของผมสักแห่งเดี่ยว ถ่ำนี้อยู่บนเนินเขา มีก้อนหินใหญ่พอสมควรบังอยู่ไม่ได้ปิดทางเข้านะครับ เมื่อเดินอ้อมไปทางด้านหลังก้อนหินจึงจะเห็นปากทางเข้าถ่ำ ขอบคุณครับที่รับฟัง

4. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    คุณกิ่ง รบกวนด้วยค่ะ บอกหน้าไมค์เผื่อเพื่อนๆร่วมทำบุญด้วยค่ะ ;k04

5. king_6914

อนุโมทนาค่ะ
    อาจจะเป็นอดีตชาติก็ได้นะคะ

6. king_6914

อนุโมทนาค่ะ ข้าวสารหินกิ่งแจกให้ฟรีค่ะ เพราะกิ่งมีอยู่บ้าง
    เป็นโรคจิตค่ะ ทีแรกตั้งใจเก็บไว้บูชา พอมีคนขอ ก็ให้เค้าหมด
    กิ่งมีข้าวสารหิน เพราะกิ่งเป็นเจ้าภาพกฐินสามัคคี ที่วัดถ้ำข้าวสารหินจ้า (ยอดปัจจัยที่นำไปถวาย 140,000 บาท)ก็เลยได้มาส่วนหนึ่ง
    แต่ตอนนี้ก็จะหมดแล้ว เพราะแจกหมดค่ะ

ส่วนเพชรพญานาค ต้องร่วมบุญค่ะ

พญานาคชอบทำบุญค่ะ

เรื่องเงินไม่สำคัญ

ถ้าพอมีปัจจัย ขอให้ร่วมบุญในกระทู้นี้ค่ะ@^_^@บุญทันตา^_^สร้างโบสถ์*รับเพชรพญานาคจากถ้ำภูผาเหล็ก**<!-- google_ad_section_end -->

ถ้าจะเป็นการเบียดเบียนตัวเองเกินไป ทำบุญแล้วต้องอด

กิ่งขอให้นำซองไปช่วยบอกบุญค่ะ

หรือ เงินก็ไม่มี สายบุญก็ไม่มี ไม่รู้จักใครไม่รู้จะเอาซองไปบอกบุญใคร

ก็......................................

ถ้าอยากได้จริงๆ กิ่งก็ให้ค่ะ

อนุโมทนาสาธุจ้า

7. นาครักธรรม

นาครักธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

น้องกิ่งคะพี่ได้รับเพชรพญานาคแล้ว ขอบคุณมากค่ะชอบมาก มีความรู้สึกถึงพลังบางอย่างเมื่อได้สัมผัส ต่อนี้ไปจะขอร่วมทำบุญกับน้องอีกค่ะ

8. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

พลอยคุณกิ่งสวยมากเลยค่ะ ชอบจัง สะดุดตาแบบบอกไม่ถูก และชื่อวัดนี้ วัดดวงแก้วมณีสีสัตตนาค เห็นแล้วขนมันลุกวูบขึ้นมาทันที ไม่ได้เป็นครั้งเดียวด้วย เกิดอะไรขึ้นเนี่ยคะ

9. MaM Banthita

MaM Banthita เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กิ่ง ส่งมายังค่ะ

แหม่มยังไม่ได้รับ เรยอ่า

รอๆๆๆๆนะ

10. จิตโขง

จิตโขง เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    อดีตเปนสิ่งที่เคยเปนมาปัจจุบันคือสิ่งที่ต้องสร้างและทำมันให้ดีที่สุดถึงคุนกิ่งคับดีใจด้วยที่คุณได้พบเจสิ่งๆๆที่ดีๆๆตามบุญที่ได้สร้างมาขอให้คุณรักษษสิ่งดีๆๆนี้ไว้ให้นานแล้วบูญจากการกระทำดีจะรักษษตัวคุณเอง*-*จิตเดิมแท้เคยเป็นอย่างไรจิตปัจจุบันยอมรู้ทันจิตนั้นเมื่อถึงเวลา*-*ศีล-รักษากายกรรม วจีกรรม มโนกรรมให้บริสุท*-*มีเมตตาธรรมคุนพระย่อมรักษาเหล่าเทวานาคราชย่อมยินดี*--สาธุคับ

11. โฮม

โฮม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา กับคุณกิ่งและทุกท่านด้วยครับ คนมีบุญจริงๆถึงจะได้บูชาครับ แต่พอได้มาแล้วไม่ปฏิบัติดี ทาน ศิล ภาวนาขาด ก็ไม่เกิดผลอะไรครับและท่านก็จะไม่อยู่กับเรา เรื่องพญานาคผมเชื่อมาตั้งแต่เด็กคุณยายก็จะเล่าประวัติความเป็นของพญานาคให้ฟังซึ้งตอนนั้นผมก็เด็กมากไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ พอมีหลายๆสิ่งเกิดแถวคลองที่บ้านก็เริ่มเหลือว่าพญานาคมีจริง ช่วงวันพระหรือวันออกพรรษาก็มีอะไรแปลกๆบ่อยเพราะบ้านผมใกล้แม่น้ำมากแล้วคุณยายท่านจะชอบบอกผมว่านี่คือเสียงของท่านพญานาคอะไรประมาณนี้ ครับ ลืมบอก บ้านผมอยู่เพชรบูรณ์ครับ
    มีโอกาสก็อยากไปถ้ำภูผาเหล็กสักครั้งเพื่อกราบสักการะสักท่านพญานาคเหมือนกัน แต่ถ้ามีสายใยเชื่อมโยงถึงได้ก็คงได้ไป โมทนา สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2009
  12. suchart11

suchart11 Active Member

เคยฝันเห็นพญานาคเหมือนกันครับ
    แต่ว่าเป็นปูนปั้นพญานาคประดับด้วยกระจกแก้วหลากสีสันแบบที่เราเห็นกันในวัดน่ะครับ
    ในฝันรู้สึกว่าเราไปอยู่ที่ฐานองค์พระปฐมเจดีย์ แต่ภาพในฝันกับสถานที่จริงไม่เหมือนกันนะครับ
    แล้วรอบๆฐานองค์พระที่ผมเดินผ่านก็ล้อมรอบไปด้วยพญานาคเยอะมาก ทั้งสีทอง สีเขียว สีแดง ฯลฯ
    มีทั้งแบบเศียรเดียว สามเศียรก็มี แต่ว่าในฝันผมกลัวมากครับ :'(

13. phunpanuch

phunpanuch เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    ถ้าน้องกิ่งไปอีกช่วงเดือนกุมภาพันธ์ ถ้าไงโทรมาชวนพี่ตุ๊ที่โคราชบ้างนะค่ะ พี่ตุ๊อยากไปด้วยคน

14. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณกิ่ง ชื่อตุ๊กค่ะ เป็นคนบึงกาฬ จ.หนองคายค่ะ
    ถ้าคุณกิ่งไปอีก PM มาบอกด้วยนะค่ะ อยากไปด้วยค่ะ
    ไม่เคยฝันเห็นพญานาค แต่ว่าเชื่อว่ามีจริง

อนุโมทนาบุญกับคุณกิ่งด้วยนะค่ะ สาธุ

15. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามค่ะคุณกิ่ง ไม่ทราบว่า ที่บอกว่าให้นำซองไปช่วยบอกบุญค่ะ
    ไม่ทราบว่าซองอะไรค่ะ เพื่อว่าจะรับมาบอกบุญต่อนะค่ะ

16. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    ของดีบางทีอะ

ตอนได้มาก็ต้องแผ่กุศลไปให้ เจ้ากรรมนายเวร ละก้อ วิญญาณที่อยู่รอบ ๆ เรา

ไม่งั้นเค้าจะมารบกวน

17. อัศศิเรศวร

อัศศิเรศวร สมาชิก

ยินดีที่รู้จักนะคะ

อยู่ที่บ้านก็มีคะ พอดีท่านพญานาคให้พี่ชายเป็นร่างให้คะ

18. อัศศิเรศวร

สวัสดีคะพี่กิ่ง หนูคนอุดรคะ ที่บ้านหนูก็มีคะแต่จะเป็นสีแดงแล้วก็ออกสีเขียวคะ ถ้าโดนแสงจะสีสวยใสเลยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2010
  19. MaM Banthita

MaM Banthita เป็นที่รู้จักกันดี

ดีค่ะ

ชื่ออารายหรอค่ะ

ชื่อแหม่มนะค่ะ อยู่หาดใหญ่ค๊า

20. อัศศิเรศวร

ยินดีที่ได้รู้จักนะจ๊ะ

ชื่อนิดหน่อยคะ อยู่ที่อุดรธานีคะ