^_^ใครฝันถึงพญานาคบ่อยๆ@^_^@คุณเชื่อไหมว่าถ้ำภูผาเหล็กคือคลังสมบัติของเหล่านาคราช

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย king_6914, 30 พฤศจิกายน 2009.

1. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่ทั้งหมดทั้งมวลนะคะคุณกิ่ง และพี่น้องนักธรรมทุกท่าน

2. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ถามคุณกิ่งว่า เคยบูชาเพชรพญานาคจากในเว็บนี้ เป็นสีเหลือง ใหม่ๆก็ตั้งไว้หิ้งบูชา
    แต่หลังๆผมเอาเพชรพญานาคไปใส่แก้วเล็กๆแล้วใส่น้ำท่วม อันนี้ผิดหลักเปล่า
    แต่มีความรู้สึกว่าคอลลีนในน้ำจะมีผลทำให้เพชรหมองลง เพชรดูเหมือนมีหินปูนไปเกาะ
    ควรเอาออกวางตั้งไว้ข้างนอกดีกว่าใช่เปล่า หรือว่าแช่ในน้ำผึ้งดี

3. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะพี่กิ่ง

เราชื่อเหมือนกันแต่ บุญไม่เหมือนกันเหมือนชื่อเล้ยย ฮ่าๆ ล้อเล่นนะคะ

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีดีนะคะ

บุญที่พี่กิ่งได้ทำขอให้บุญนั้นรักษาคุ้มคริงพี่กิ่งและครอบครัวให้มีความสุขนะคะ

^_______^

4. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาบุญกับหนูกิ่งด้วยนะจ๊ะ

ด้วยรัก จากแม่อ้อยจ้า

5. หาของ

หาของ Active Member

สวัสดีค่ะหนูเป็นคนอุดรค่ะแล้วก็เชื่อว่าท่านมีอยู่จิงตั้งแต่เด็กๆเลยค่ะ

หนูเคยไปดูดวงแล้วเค้าบอกว่าหนูเคยเกิดเป็นพญานาคด้วยค่ะ ฟังแล้วหนูก็ขนลุกเลยค่ะ

6. อัศศิเรศวร

อัศศิเรศวร สมาชิก

สวัสดีจ้า..

เป็นคนอุดรหรอจ๊ะ บ้านอยู่แถว บขส.ใหม่จ้า อยู่ข้างในบขส. ที่บ้านทำอู่ซ่อมรถทัวร์-ต่อคัชชีรถทัวร์ และก็มีรถนำเที่ยวจ้า

ยังไงว่างเมื่อไหร่แล้วเจอกันนะคะ

7. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเห็นพญานาคตอนเด็กๆครับ ตอนนั้นฝนตกผมมองไปที่บ่อน้ำใต้ต้นลำดวน เห็นเป็นพญานาคตัวเล็ก กำลังเลื้อยอยู่ แต่เห็นรูปครบทุกประการครับ สวยมาก แถมยังมีอุบะมาลัยคล้องเหมือนการบวงทรงด้วย ไม่รู้หรอกครับว่าเกิดจากจิตที่เป็นอุปาทานมั้ย ทำไมมันมีอานุภาพสร้างภาพขึ้นมาได้ หรือว่าของจริงก็ไม่ทราบได้ แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรนี่หน่า ยังเด็กอยู่ พญานาคก็ไม่เคยเห็นที่ไหน

8. tamroy

tamroy สมาชิก

3 กุมภาพันธ์ 2010
    เราเชื่อเรื่องพญานาค เพราัะเราเคยเจอตอนเด็กๆ เราไม่กล้าเล่าให้ใครฟังหรอกกลัวคนอื่นหาว่าโกหก เราเจอพญานาค(นึกภาพโลโก้หน้ากล่องไม้ขีดไฟ) มีเกร็ดสีทองตาสีเเดงลอยตามน้ำมาเกร็ดสีทองขยับ ขึ้น-ลง เราเจอที่กรุงเทพในคลองซอยบ้านเราเเต่ตอนนี้คลองนั้นถูกถมที่ไปเเล้ว ตอนพญานาคลอยมาในน้ำ น้ำนิ่งสนิท มีเเต่เกร็ดพญานาคเท่านั้นที่ขยับขึ้น-ลง เเต่พี่เราเจอบอกว่าเห็นพญานาคสีดำเเต่เราสาบานได้ว่าเราเห็นพญานาคสีทองเรากับพี่เราเจอพญานาคด้วยกัน(ก็อย่างที่บอกเหมือนโลโก้หน้ากล่องไม้ขีดไฟ)พ่นไฟด้วยเพราะมีผู้ใหญ่ที่เห็นกับพวกเราได้เอาน้ำแข็งไปปาใส่พญานาคพญานาคเลยพ่นไฟใส่ ไม่มีใครเป็นอะไรเพราะพวกเราอยู่ไกล ภาพนั้นยังติดตาเราอยู่เลย บอกตามตรงพอเราโตขึ้นมาเรากลัวพญานาค บอกไม่ถูกว่าทำไมถึงกลัว พอเจอน้ำ บึง คลอง อะไรที่เกี่ยวกับน้ำเราจะนึกถึงพญานาค เข้าวัดเจอรูปปั้นพญานาครูปปั้นใหญ่ หรือ รูปภาพใหญ่ เราก็ต้องออกจากตรงนั้น ความรู้สึกบอกได้อย่างเดียวว่ากลัวอธิบายไม่ได้

9. tamroy

tamroy สมาชิก

3 กุมภาพันธ์ 2010
    เหมือนเราเลยเราเจอตอนยังเด็ก ตื่นเต้นมากตอนที่เจอเรานึกว่าพญานาคมีเยอะเพราะเราดูหนังตอนเช้าจักรๆวงศ์ๆช่อง7ก็มีก็เลยคิดว่าญานาคเห็นได้ทั่วไปเเต่เราเห็นเหมือนโลโก้หน้ากล่องไม้ขีดไฟลอยตามน้ำมาเกร็ดขยับขึ้น-ลง

10. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

ของเราก็มีลูกแก้วพญานาคเล็กๆเท่าลูกแก้วธรรมดานี้แหละสีขาวขุ่นพี่ชายให้มาเราก็ใส่พานวางที่หิ้งพระค่ะตั้งแต่ได้มาก็ไม่เคยฝันอะไรสักทีแต่เวลาที่เรานั่งสมาธิก็จะเอามากำไว้ค่ะจะรู้สึกว่าเหมื่อนไฟดูดนิดๆๆค่ะและก็แผ่กุศลพนมมือลูกแก้วอยู่ในมือก็จะมีแรงกระตุกๆๆๆๆค่ะ

11. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

P.กิ่งค่ะนู๋ก็เชื่อนะค่ะ พอดีว่ามีคนที่ได้อภิญญาเค้าบอกนู๋ว่าชาติที่แล้วนู๋เกิดเป็นพญานาคนะค่ะ แล้วตอนนี้นู๋มีเทวดาที่รักษาคุ้มครองนู๋เป็นพญานาคนะค่ะ ทำยังไงถึงจะได้ลูกแก้วเอาไว้บูชาบ้างค่ะ รบกวนช่วยบอกมาทางpm ด้วยนะค่ะ นู๋เป็นคนขอนแก่นค่ะ แต่มาเรียนกรุงเทพค่ะ ค่อนข้างเชื่อเรื่องเหลือเชื่อมากๆเลยค่ะ

12. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้มีโอกาสติดตามกระทู้พี่กิ่งมานานพอสมควรเช่นกัน แต่ที่เข้าบ่อยคือบอร์ดอภิญญา เพราะตอนนี้บ้าภาวนาอยู่ พอดีเปิดเข้ามานี่เวปของพี่กิ่งเกี่ยวกับลูกหลานพญานาคาและพญานาคีทั้งหลาย เลยอยากแสดงตัวตนให้ทุกท่านทราบและอยากร่วมบุญถ้ามีปัญจัยพอ

ผมรู้จักการทำสมาธิตั้งแต่ 7 ขวบและทำเช่นนั้นมาตลอด โดยไม่ปริปากบอกใครที่ไหนเลย จนอายุได้ 14 ปีเศษ ผมเห็นนิมิตรว่าตัวเองเคยเกิดเป็นพญานาค ภาพที่เห็นคือ เห็นพญานาคองค์หนึ่ง ขดตัว 5 ชั้นชูหงอนตั้งตรงเศียรเดียว หลับตาภาวนาอยู่ในถ้ำอันมืดมิด จิตบอกว่านี่คือเราเมื่อในอดีต เมื่อออกจากสมาธิแล้ว เราก็ไม่ได้สนใจนิมิตรนั้นแต่อย่างใด เพราะนักภาวนาที่ดีต้องไม่ใส่ใจกับนิมิตรทั้งหลาย เพื่อความก้าวหน้าของการเดินจิต

จนกระทั่งได้ติดตามพระกรรมฐานออกธุดงค์ในจังหวัดอุดร ท่านแนะว่านั่นคือปุพเพนิวาสานุสสติญาณที่เราได้ตอนอายุ 14 แต่เพราะเรามุ่งหาแต่ความสงบ เลยไม่ใส่ใจอะไร ท่านให้ลองเข้าสมาธิอีกครั้ง ใช้จิตถามจิตดู แล้วจะได้คำตอบอีกมาก เลยทำตาม คำตอบที่ได้ คือ เราเคยเกิดเป็นเหล่าพญานาคจริง แต่ไม่รู้ชื่อและสถานที่ที่เคยเกิด เหตุที่ได้มาเกิดเป็นมนุษย์ในชาตินี้ เพราะสมัยที่เป็นพญานาคอยู่นั้น ตั้งใจบำเพ็ญบารมีเพื่อให้หลุดพ้นจากความเป็นนาค จะได้มาเกิดเป็นมนุษย์เพื่อมาบำเพ็ญบารมีให้ถึงที่สุดให้ได้ เหล่าวงศาคณาญาติทั้งนาคีและนาคาก็อนุโมทนาบุญด้วย แถมยังตั้งใจจะมาช่วยเราบำเพ็ญบารมีด้วยอีกหลายๆแรง

เมื่อปีที่แล้วผมร่วมบุญกับคุณต้นเทียนบูชาพลอยพญานาคเพื่อสร้างวัด แล้วก็ได้พลอยพญานาคมาไว้บูชาด้วย ผมตั้งใจอธิษฐานจิต 3 ข้อ
    1. หากท่านเป็นของจริง ให้ผมได้รับท่านมาในวันพระ
    2. ให้ท่านมาพร้อมกับโชคลาภ
    3. ให้ท่านมาพร้อมกับสายฝน

ผมรอนานานมากเลย เดือนกว่าท่านถึงจะมา และที่สำคัญ คำอธิษฐานทั้ง 3 ข้อเป็นจริงทั้งหมด
    1. ผมได้รับท่านในวันพระใหญ่ ขึ้น 15 ค่ำ
    2. วันนั้นผมถูกหวย เลขท้าย 2 ตัว
    3. ผมเปียกปอนหลังเลิกงานเพราะฝนตกหนักมาก

เหตุนี้เอง ผมเลยเชื่อในเพชรและพลอยพญานาคที่มีอยู่ และกับอีกหลายๆท่านที่ได้ครองครองและบูชาอยู่

ส่วนเรื่องว่าพญานาคมีจริงไหม เป็นคำถามที่ไม่เคยเกิดขึ้นในจิตเลย เพราะผมพิสูจน์ด้วยตัวเองมาหมดแล้ว จึงเชื่ออย่างแนบสนิทใจ เพราะผู้ที่รับรองความรู้ที่เกิดจากการถามจิต คือเหล่าพระสงฆ์ที่ส่วนต่างๆของร่างกายกลายเป็นพระธาตุตั้งแต่ยังดำรงธาตุขันธ์อยู่เลย

ก็แอบตั้งจิตขอท่านเหมือนกันนะว่าญาติเราองค์ไหนที่อยากมาอยู่กับเราด้วยอีก และท่านไหนที่จะมาโดยผ่านทางพี่กิ่งแล้วก็เชิญมาด้วย เพราะผมอุทิศบุญจากการภาวนาเป็นหลัก พระท่านว่าบุญนี้ความเป็นทิพย์จะสูงกว่าบุญอย่างอื่น ยิ่งให้ท่านมากเท่าไหร่ ท่านก็ยิ่งอยากแสดงตัวให้เราเห็นมากขึ้นเท่านั้น ล่าสุดเนี่ย องค์ดำมะเมื่อมใหญ่มาเชียว ง่ะ ถ้าไม่จับอารมณ์ภาวนา หนูก็มีกลัวเป็นนะ

โอกาสนี้จึงขอทักทายและสวัสดีเหล่าลูกหลานพญานาคาและพญานาคีทั้งหลาย ณ ที่แห่งนี้ไว้ด้วย และขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นรุ่นน้องในการบำเพ็ญบารมีต่อเพื่อที่สุดแห่งฝั่งของพระนิพพาน

เจริญธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2011
  13. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

รักพญานาค มีรูปปั้นและเพชรพญานาคบูชา แต่ทุกอย่างยังคงเฉยๆ ไม่เคยมีเหตุการณ์อะไรพิสดารกับเค้ามั่งเลย แต่ก็รักและตั้งใจทำดีต่อไปมิเปลี่ยนแปลง โฮ่ๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2011
  14. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมึรูปปั้นพญานาคพอไม่ได้บูชาเลยเอาไปไว้ที่ศาลเพราะเขาบอกว่าที่แห่งนี้พญานาคดูแล นานมาแล้วจะฝันเห็นงูไหญ่ พญานาคมาดี แต่เรากลัว แต่ฝันครั้งสุดท้ายนี้สิเอาซะเรากลัวเลยไม่รู้โรธอะไรเรา ตอนนั้นคิดจะบูชาเพชรพญานาค แต่ก็กลัวพอตกกลางคืนฝันว่าไปในหนองน้ำ มีเพชรพญานาค สันฐานแตกต่างกันเรียงอยู่ แล้วมีคนบอกว่าอยากได้ไม่ใช่เหรอ หยิบเอาสิ เราบอกไม่เอาต้องขออนุญาติท่านก่อนซักพักก็มีพญานาคโผล่มาด้วยใบหน้าที่โกรธบอกไม่ให้ไม่ชอบเรา ซะงั้น เราก็วิ่งหนีเหมือนท่านขว้างบางสิ่งไส่เราตื่นมายังจุกๆ อยู่ หรือจะเป็นแค่ความฝัน หรือเราทำอะไรผิดโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์หรือเปล่า หากท่านผ่านมาอ่านเจอ ขออโหสิให้กับหนูด้วยเถิด หากเคยพูดหรือทำอะไรผิดพลั้งไปโปรดอภัย ยังกลัวอยู่ เลย แต่เชื่อเรื่องพญานาคแล้วก็นับถือท่านมากจำได้ตั้งแต่เด็กชอบอ่านชอบศึกษา

15. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เอาภาพพญานาคที่บ้านกิ่งมาฝากจ้า<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->[​IMG] ภาพนี้อยู่ในห้องพระบ้านกิ่งค่ะ

[​IMG] พญานาคองค์นี้ตั้งเป็นน้ำพุ พ่นน้ำอยู่หน้าบ้าน กิ่งออกแบบเอง และสั่งปั้นค่ะ มีสององค์คู่กันค่ะ

[​IMG] ส่วนภาพนี้ อยู่บนหลังกิ่งเองจ้า<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยฝันเห็นพญานาค แต่เวลานั่งสมาธิ เคยนิมิตเห็นว่าพญานาคที่มีลำตัวสีแดง มานั่งสมาธิ(ขดตัวเหมือนงูเห่า ที่ชูคอขึ้น)อยู่ด้านขวามือ เยื้องไปด้านหน้าเล็กน้อย ไม่รู้สึกกลัว แต่รู้สึกว่าอืม! ดีนะ ดีๆๆๆๆ

17. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เพชรนาคา 27 โล บูชาเท่าไรหรอครับพี่

18. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

งามทั้งรูปปั้น + รอยสัก และนางแบบ...งามถ้วนหน้ากันเลยทีเดียวเชียว :cool: