FRIDAY 13"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เมขต์, 13 มกราคม 2012.

1. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปก่อนละครับ กลับกทม รักเสมอครับ 555 ฝากบอกพี่ป่าน พี่สาวฯ ด้วยนะครับ Take care ครับผม (rose)

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=j3_UaW7TFZQ"]Up to the Mountain - Patty Griffin - YouTube[/ame]

2. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    ช่วยรับบุญไปด้วยนะจ๊ะ (บุญใหญ่) 555ฯ เพลงเพราะ ความหมายทะแม่งงๆ..ขอให้โชคดี.

3. เมขต์

โมทนาสาธุครับ ขอให้กุศลหนุนนำให้ท่านพี่และเพื่อนร่วมทางเจริญชื่น ขอรับ ^ ^

4. เมขต์

5555 รักเสมอ ช่วงอกหักครับ แต่มีพยาบาลสาวๆ ดามใจแบบนี้ อีกไม่นานก็หายละ 55555 ล้อเล้ล เพิ่งกลับมาจากอุบลครับบบบ เอาเพลงมาฝากครับ ^ ^

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=TdN5GyTl8K0"]Jason Mraz - I Won't Give Up (Lyric Video) - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2012
  5. เมขต์

มันไม่มีข้อจำกัดอะไรเลย นอกจากตัวเราเอง กำจัด จำกัด เบียดเบียนตน และสิ่งอื่น เมื่อมีรักในทุกสิ่ง ย่อมก้าวไปโดยกล้าที่จะละ ตัว ตน ในสิ่งที่เป็นโทษต่อ สิ่งต่างๆ ความเห็น ความเชื่อ หรือสิ่งต่างๆ เป็นเพียงองค์ประกอบที่เกิดขึ้นรายรอบดวงใจที่มีรักไร้เงื่อนไข เหมือนเสาหลักของดวงใจ องค์ประกอบทั้งหลาย เปลี่ยนแปลงเป็นไป ตามอำนาจของใจที่มีรัก เหมือนวงกลดที่รายรอบดวงตะวัน เอาไว้ หากแน่ใจที่จะรัก หากแน่ใจที่จะฝ่าฝัน ทุกอุปสรรค ทุกการกระเทือนที่จะผ่านเข้ามา ที่จะพบเจอ ไม่ว่าสิ่งใด ด้วย สมาํิธิ ศีล สติ ปัญญา เหมือนสายน้ำที่ยังคงไหลไป ไม่ปนเปื้อนต่อสิ่งที่รายรอบ เหมือนสายลมที่เกื้อหนุน ให้สายน้ำไหลไปอย่างไม่มีวันขาดสาย ครับผม สวัสดีวันมหามงคล ย้อนหลัง ครับ

ขอทุกหัวใจ จงเป็นดวงใจที่ใสสะอาด ปราศจากราคี และความมัวหมอง ความลุ่มหลง เพื่อความสว่าสไวของใจจริง ในเราท่านทั้งหลายครับ พระพุทธเจ้าพระองค์ใดก็สอนให้เราละชั่วที่ตน ทำจิตตนห้ใสสะอาด นะครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=xXZPZOKRltw"]????????? ost home ????????? feat. ??????? - YouTube[/ame]

_^ ^_​

6. philosophi

โมทนา..สำหรับธรรมะยามเช้าๆ รับทราบพร้อมปฎิบัติครับพ๊มม..(ฝากความรักและคิดถึงให้แป้งด้วยนะ)

7. philosophi

ไม่ธรรมดานะ ช่วงนี้ 555+ เพลงเพราะมาก แถมด้วยข้อคิดสะกิดใจอีกต่างหาก ขอให้เจริญในธรรม ยิ่งๆขึ้นไปจร๊าา..

8. เมขต์

ง่าา ผมก็เดิมๆหละ เลอะเทอะเหมือนเดิม 555 ธรรมที่แจ้งด้วยใจเราเองนั่นแล ที่เป็นที่พึ่งโดยแท้ น่ายกย่องยิ่งกว่า เสียงเล่าอ้างใดๆ ^ ^ ผมเป็นเพียงองคประกอบต่างๆเอง สาธุในกุศลครั้งนี้ ครับ ขอให้ผ่องใสยิ่งๆขึ้นฮะ 555 ขอบคุณที่รักกันครับ ฝากบอกพี่สาวสุดรักของผมด้วยน้าค้าบ รักรักรัก ครา้บบ

9. เมขต์

ตอนนี้ผมกำลังชั่งใจระหว่าง การวางเฉย หรือการหวั่นไหวต่อศีลธรรมในใจผมกันแน่ หลังจากถูกแรงอธิษฐานเก่า เรียกหาบางสิ่งครับ T T ลำบากใจจริงจังอยู่สักพัก หลังจากถูกจับคู่กับบางสิ่งก่อนกาลอันสมควรคล้ายตาซ้ายที่ไ่ม่อาจหนีขาดตาขวาไปได้ และแล้วคำว่า อนิจจา ก็ลอยเข้ามาในศิรกมลของผม อ่อทุกอย่าง มันไม่แน่ไม่นอน อย่างนี้เอง มันคงไม่มีอะไรเพอเฟกต์ และความสมบูรณ์แบบมันก็ไม่ได้มาจากความสมส่วนจนไม่อาจหาที่ติได้ ผมคงไม่ปักใจกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งเสมือนขังสิ่งใดในคุกแห่งเงื่อนไขของผม เพราะยังคงรัก และรักทั้งหมดในหัวใจที่มีต่อทุกสิ่งเสมอ จึงไม่อาจขังสิ่งใดไว้ ในเรือนจำใจของผมได้ครับ รักรัก นี่แหละครับ ที่มา ขอให้โชคดี ^ ^ แม้จะมีความเห็นที่ไม่อยากให้บางสิ่งเกิดขึ้นเพราะเสทือนต่อหลายสิ่งหลายอย่าง แต่ยาดีที่สุด คือการปล่อยให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเอง และการแก้ไขตามตรรกะวิถี ก็ไม่ใช่ ทางแก้ที่ดีเสมอไปครับ : )) แค่ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติ โดยที่ใจเราไม่หวั่นไหวไปตามการปรากฏ การเปลี่ยนแปลง นั้นมากเกินไป เท่านี้ก็ได้ทำดีที่สุดแล้ว เพราะผมเอง มีสันดาน ชอบ Contorl ตัวเองมากจนเกินไปครับ ^ ^ เล่าสู่้กันฟัง ช่วงนี้นายเมขต์อินไซต์ออนเลิฟครับ 5555555555...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2012
  10. philosophi

การเป็นนายตัวเอง คือ สิ่งที่มนุษย์ทุกผู้ทุกนามจะต้องทำให้ได้
    ความรักสำคัญกว่าเหตุผล (แต่คนบางคนทำไม่ได้)
    ชีวิตมีทางไปของมันเอง ธรรมชาตินั้นจะนำพาไป
    ไม่ฝืน ไม่ขืน ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่ติดบ่วง ก็ลอยออกสู่ทะเลได้
    (เครดิตใคร จำไม่ได้ฮับบ)

11. philosophi

มองโลกแง่ดีมีผล
    เห็นคนอื่นดีมีค่า
    ปลุกใจให้เกิดศรัทธา
    ตั้งหน้าทำดีมีคุณ..

12. เมขต์

ทำงานท่ามกลางคนเยอะแยะ
    มีสิ่งหนึ่งที่ทำให้เรายังคงเป็นเรา คือ
    มั่นคงในสิ่งที่ทำ ด้วยสัจจะ ความจริงใจ

"ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน"

เสียใจที่หลายครั้งความหวังดีถูกเข้าใจไปเป็นอื่น
    แต่ก็เข้าใจ และยอมรับ และเชื่อในความสุจริตใจ
    ไม่ว่าจะดีจะร้าย ก็ยังตั้งอยู่บนความสุจิรตใจ ครับ

"ธรณี นี้นี่เป็นพยาน" ให้กันทุกสิ่ง
    ที่ทุกคนได้เลือกกระทำลงไป เสมอนะครับ

โชคดี โชคดี

_^ ^_

13. เมขต์

เข้าเขตเสือ มนุษย์หมา ควาย ทุกอย่างก็เป็นเนื้อเหมือนกันหมด นะครับ วันนี้ีมีเรียนบ่าย ไปก่อนนะครับ..

14. มินาโก๊จัง

มินาโก๊จัง เป็นที่รู้จักกันดี

ูู^^

15. มินาโก๊จัง

มินาโก๊จัง เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เจอเหมือนกันเมขต์ ไม่ต้องกังวล "หวังดีกับเค้า แต่เค้ากลับเห็นเป็นอื่น"

"โปรดสัตว์ได้บาปจริงๆ"

16. เมขต์

จ้าจ้ะ เอา่เสียงพิณมันๆ มาฝากกครับ :love:..

<object width="420" height="315"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/knkRw4wS4L4?version=3&amp;hl=th_TH"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/knkRw4wS4L4?version=3&autoplay=1" type="application/x-shockwave-flash" width="420" height="315" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

17. เมขต์

หัวใจของแม่ คือหัวใจที่ยิ่งใหญ่ ผมขอคารวะ ให้แก่หัวใจแม่พระ ทุกท่านครับ
    พระผู้ให้การุณ และทรงองค์คุณ โดยแท้ ขอให้บารมี และคุณเพิ่มพูนยิ่งๆขึ้นไป ครับผม

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=U2Vusgl-QoE"]?????????????????-?????????? .3gp - YouTube[/ame]

18. เมขต์

ตามอรรธยาศัยเลยคร้าบ :))

19. เมขต์

ฝันดี เบา สบาย ราตรีสวัสดิ์ ครับ

ปลามองเห็นผิวน้ำ เห็นวัตถุที่สะท้อนผ่านผิวน้ำเข้ามา แต่ก็มิได้สัมผัส และรู้จักอากาศดีอย่างนกที่บินลู่ลม หากเราอยู่ในคลื่น เราจะเห็นอะไรในคลื่นนั้น และ หากเราออกมาบินดูสรรพคลื่นนั้นๆ เราจะเห็นมันชัดเจนขึ้นและพูดถึงอากาศเหนือสันคลื่นนั้นได้ ในมุมใหม่ที่กว้างออกมาจากเดิม.. บางครั้ง ระดับจิตที่ยังติดหล่ม ก็คล้ายๆปลาที่มองวัตถุบนผิวน้ำ แล้วแน่ใจว่า วัตถุมันมีอยู่อย่างที่เห็นแล้ว ทั้งที่สิ่งที่เห็น มันไม่ใช่ ของจริง 55 ..

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=XZaE4TY09C8]Lenka - Roll With The Punches- YouTube[/ame]

20. เมขต์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=1pLsb1YMsKE]Gabrielle Aplin - Home Official Video (EP and tour info below) - YouTube[/ame]