Happy So Much (Ost.เดชเซียวฮื้อยี้ 1 ฉ.ไต้หวัน) - หลินจื้ออิง BY กากินั้ง

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย 自己人, 14 พฤษภาคม 2016.

1. 自己人

自己人 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง 快樂至上 (ไคว่ เล่อ จือ ซ่าง ) แปลว่า มีความสุขที่สุด ต้นฉบับขับร้องโดย หลินจื้ออิง (Jimmy Lin) เป็นเพลงประกอบภ.จีน เดชเซียฮื้อยี้ ภาค 1 เป็นทีวีซีรีส์ไต้หวันดัดแปลงมาจากนวนิยาย­เรื่องยาว เดชเซียวฮื้อยี้ กำกับโดย Lee Kwok-lap นำแสดงโดย หลินจื้ออิง (เซียวฮื้อยี้) ซูโหย่วเผิง (ฮวยบ่อข่วย) เฉินเต๋อหยง และ หลี่ฉีหง หวี่ลี่ เจิ้งเจียอิง และดารามากฝีมืออีกคับคั่ง ออกอากาศทาง TTV ในไต้หวันในปี 1999 และตามมาด้วยตำนานพี่น้อง 2 ในปี 2002 และได้ออกอากาศทางช่อง 3 อสมท. ในปี 2000

เพลง 快樂至上 (ไคว่ เล่อ จือ ซ่าง )- หลินจื้ออิง (Jimmy Lin)

เนื้อเพลง:เซี่ยะหมิงซุ่น แต่งโดย:พ่านเซี๋ยชิ่ง

不夜的星辰 开始了我的旅程
    ปู้ เยวี่ย เตอ ซิง เฉิน ไค ชือร์ เลี่ยว หว่อ เตอ อวี่ เฉิง
    ค่ำคืนที่ไร้ดาวเป็นจุดเริ่มต้นการเดินทางของฉัน
    风在我右肩 月亮在另外一边
    ฟง จ้าย หว่อ อิ้ว เจียน เยวี่ย เลี่ยง จ้าย หลิง ว่าย อี เปียน
    สายลมพัดผ่านไหล่ขวาฉัน...พระจันทร์ที่อยู่อีกฟากฝั่งหนึ่ง
    黑夜白天 我不想被困在里面
    เฮย เยี่ย ไป๋ เทียน หว่อ ปู้ เซี่ยง เปย คุน ไจ หลี เมี้ยน
    กลางคืนกลางวัน ฉันไม่คิดจะถูกปิดล้อมอยู่ในนั้น

一个人悠哉的很哪 管不住的心
    อี เก้อ เยริน โย่ว จ้าย เตอ เหิน หน่า กวน ปู้ จู เตอ ซิน
    คนๆหนึ่งที่ไกลแสนไกลกับใจที่ควบคุมไม่อยู่
    想到哪 就去哪
    เซี่ยง เต้า หน่า จิ้ว ชวี้ หน่า
    คิดจะไปก็ไป
    感觉乱有自尊 好的坏的
    ก่าน เจวี๋ย ลวน โย่ว จื้อ จุน ฮ่าว เตอ ไฮว เตอ
    หากความรู้สึกนั้นสับสนมีความทะนองในตัวเอง
    有了爱就不怕陌生
    โย่ว เลอ อ้าย จิ้ว ปู๋ ผ้า ม๋อ เซิร์ง
    จะดีเลวเมื่อมีความรักก็ไม่กลัวการไม่คุ้นเคย

天再高 我的快乐至上
    เทียน จ้าย เกา หว่อ เตอ ไคว่ เล่อ จือร์ ซ่ารฺง
    ฟ้ายิ่งสูง...ความสุขที่สุดของฉัน
    呵嘿呀 呵嘿呀
    โอว เฮย ยา โอว เฮย ยา
    只要开心就好
    จือร์ เยี่ยว คาย ซิน จิ้ว ฮ่าว
    ขอเพียงแค่สุขกายสบายใจ
    呵嘿呀 呵嘿呀
    风多大声 藏不住我的情深
    ฟง ตัว ต้า เซิร์ง ชาง ปู้ จูร์ หว่อ เตอ ฉิง เซิร์น
    เสียงลมดังกระหน่ำความรักที่ลุ่มลึกของฉันกลับเก็บเอาไว้ไม่ได้
    经过的城都有温暖我冰冷的好人
    จิ้ง กั้ว เตอ เฉิง โตว โย่ว เวิน นวน หว่อ ปิง เหลิง เตอ ฮ่าว เยริน
    เมืองที่ผ่านมามีทั้งความอบอุ่นและคนที่ทำให้ฉันเหน็บหนาว

天再高 我的快乐至上
    เทียน จ้าย เกา หว่อ เตอ ไคว่ เล่อ จือร์ ซ่าร์ง
    ฟ้ายิ่งสูง....ความสุของฉัน
    呵嘿呀 呵嘿呀
    只要幸福就好
    จือร์ เยี่ยว ซิง ฟู่ จิ้ว ฮ่าว
    ขอเพียงแค่มีความสุขก็พอแล้ว
    呵嘿呀 呵嘿呀
    爱多大声 有情人才懂分寸
    อ้าย ตัว ต้า เซิร์ง โย่ว ฉิง เยริน ไฉ ตง เฟิน ชุน
    ความรักดังกึกก้องเมื่อมีคนรักจึงจะเข้าใจถึงการยับยั้งชั่งใจ
    翻山越岭只是为了寻找
    ฟาน ซาน เยวี่ย หลิง จือร์ ซือร์ เว่ย เลี่ยว ซุน จ้าร์ว
    ปืนป่ายภูเขาเพียงเพื่อเสาะหา
    心中最想的人
    ซิน จอร์ง จุ้ย เซี่ยง เตอ เยริน
    คนที่คิดถึงที่สุดในใจ

也许聪明的人少了一点天份
    เยี่ย ซวี่ ชง หมิง เตอ เยริน ซ่าร์ว เลอ อี เตี่ยน เทียน เฟิน
    บางทีคนฉลาดอาจขาดความเฉลียวได้
    再苦再烦我活的认真
    จ้าย คู้ จ้าย ฟ้าน หว่อ ฮั้ว เตอ เยิร์น เจิน
    ยิ่งเป็นทุกข์ยิ่งกลัดกลุ้มฉันจึงได้มีชีวิตจริงๆ
    至少我会承认爱需要等一等
    จือร์ ซ่าว หว่อ ฮวย เฉิ่ง เยิร์น อ้าย ซวี เยี่ยว เติง อี เติ่ง
    เพราะอย่างน้อยฉันก็สามารถยอมรับได้ว่าความรักจำเป็นต้องรอเวลา
    哭着笑着 不过就是一种过程
    คู เจอ เซี่ยว เจอ ปู้ กั้ว จิ้ว ซือร์ อี จงร์ กั้ว เฉิง
    จะร้องไห้หรือหัวเราะก็เป็นเพียงช่วงหนึ่งเท่านั้น

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3656143/[/MUSIC]​

ปล. สำเนียงภาษาไม่ชัดอย่างไรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับฟังและติชมมากๆค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2016
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบสำเนียง การออกเสียงของคุณกากินั้งจังครับ
    ไม่ง่ายเลยนะครับ เนื้อเพลงก็เยอะ ร้องติดๆกันประโยคยาวๆ
    ลองร้องตามดูแล้ว ลิ้นพันกันมั่วไปหมด 5555

:cool::cool::cool:

3. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งดนตรี ทั้งเสียงร้อง ลงตัวมากเลย
    เห็นด้วยกับพี่บีค่ะ...คุณกากีนั้ง ออกเสียง สำเนียง ได้เก่งมาก
    ฟังแล้วลื่นไหล เพลินมาก ๆ อยากร้องได้แบบนี้จัง
    แต่ไม่สามารถค่ะ อิอิ ชอบ ๆ สุดยอดเลย ^^

โอว เฮย ยาาาาาา

4. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าคุณกากินั้ง

5. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เยี่ยมมากอีกเพลง เพลงนี้เร็วด้วย เก่งจริงๆ เพราะสนุกน่าฟังมาก(kiss)(f)(kiss)

6. 自己人

ขอบคุณ คุณบีค่ะ การออกเสียงจีนกลางนี้จะยากกว่า จีนกวงตุ้ง นิดหน่อยค่ะ ฝึกร้องแรกๆลิ้นพันกันมั่วเช่นกัน อิอิ
    ฝึกนานมากพอชัวร์เลยบันทึกเสียงเลยค่ะ
    แต่ก็หลายเทคอะ ลิ้นพันกันก็ร้องใหม่ 55555

7. 自己人

ขอบคุณ คุณเปิ้ลมากๆค่ะ :VO:VO:VO

8. 自己人

ขอบคุณ คุณใบบุญมากๆค่ะ thaxx

9. 自己人

ขอบคุณพี่แคท 13 มากๆค่ะ;41;41

10. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เส้นเสียงสวยงามจริงๆจังหวะไม่ผิดเพี้ยนเยี่ยมครับ​

11. 自己人

ขอบคุณ คุณjainwit มากค่ะ thaxxthaxx​