ONElostsoul กลับมาละ..จะถามอะไรก็ถามเลยนะ..

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย OneLostSoul, 7 มีนาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2010

1. งานที่ต้องเกี่ยวข้องกับการเดินทาง เช่นอะไหล่อุปกรณ์ประดับยนต์ ,ล้างรถ, อู่ซ่อม, รับฝากรถ เยอะแยะค่ะ คิดหาเอาตามทุนที่ตัวเองมีค่ะ

2. มี.. มีทุกคนแหล่ะ อยู่ที่ความขยัน การเก็บออม และความพอใจส่วนบุคคล

2. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

การสอบเข้าทำงาน มีความหวังนะ แต่มันไม่ได้ปุบปับทันที
    เดือนที่ดวงน่าจะได้ทำงานคือ กันยา 54
    เดือนหน้าให้ระวังอารมณ์ตัวเองหากมีเรื่องอะไรไม่ได้ดังใจหรือมีใครมาทำให้ผิดหวัง ..โลกมันก็เปนแบบนี้

พ.ค. มีทางเลือกบางอย่างเข้ามาในชีวิต อาจะเป็นเรื่องงาน แต่ดูคุณจะไม่พอใจเท่าไร ไม่พอใจซักทาง

ก.ค. - ส.ค. อะไร ๆ มันไม่ได้อย่างใจ ช้าไปซะหมด แล้วก็รู้สึกสิ้นหวังซะทุกอย่าง

หลังจากได้งานในเดือนกันยาแล้ว ระวังพฤติกรรมไม่ดีและความคิดหลงตัวเองในเดือน ตุลาด้วย หลังจากนั้นชีวิตก็ยุ่งเรื่องงานแล้วล่ะ

ให้การบ้านไปแล้ว ไปพิจารณาตัวเองก่อน คิดยังไงแล้วค่อยส่งมาหลังไมค์
    พฤติกรรมตัวเอง พิจารณาเอง พี่ไม่ไปส่องดูให้เพราะพี่ให้เกียรติคุณนะ

ต่อไปนี้สัญญากับตัวเองไปแล้วว่าอยากเป็นคนที่ดีกว่านี้ พี่ดีใจมากนะ ^^
    ค่อย ๆ แก้ไป มันไม่สำเร็จในเดือน ปีหรอก (คนเรามันต้องยอมรับนะ เราเติมน้ำโคลนลงไปในชีวิตเรามาตั้งแต่เกิด จะมากรองให้น้ำใสในวันสองวัน มันเป็นไปไม่ได้)

อาจต้องอาศัยเวลา เป็นปี เป็นห้าปี เป็นสิบปี (ถ้ายังไม่ตาย ยังมีโอกาสดีเสมอ)
    วันที่คุณรู้สึกว่า "โห.. ตัวกูแย่ชิบฯ เลย.." วันนั้นคือวันที่ กุศลจิตสว่างวาบขึ้นมาในใจแล้ว..

ค่อยแก้ไขไป เริ่มจากจุดใหญ่ที่เป็นข้อเสียมากที่สุดของชีวิตก่อน
    ตัวมันจะ "เบา" ขึ้น กำลังใจมันจะมาโขเลย

พี่ไม่ไปไหน อยู่ในเวปเนี่ยแหล่ะ ไม่ได้เปิดกระทู้ก็ยังวนเวียนอ่านโน่นนี่

แต่ถึงอย่างไร หากพี่ตายไปก่อนเธอ .. พระธรรมก็ยังอยู่

และคนสุดท้ายที่จะละทิ้งเธอ.. คือ "คนในกระจก"

"อย่าละทิ้งตัวเอง"

สู้ ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2011
  3. OneLostSoul

อ้าาววว หลุดตา ขออภัยค่ะ

แสดงว่าชอบหนังสไตล์ "ค้นหาตัวตน" เหมือนกันล่ะสิ อิอิ เราก็ชอบดู

4. OneLostSoul

คุณยอดพธู..(และทุกท่านด้วยนะคะ)

สิ่งที่ช่วยเตือนสติในกระทู้นี้ ไม่ใช่แค่คำพูดคำกล่าวของเรา แต่ทุกคำจากทุกคน ที่มีประสบการณ์แตกต่างกัน.. รวมไปถึงสิ่งที่เค้าโต้ตอบต่อเหตุที่มากระทบขันธ์เค้านั่นแหล่ะ.. ล้วนเป็นสิ่งช่วยเตือนสติ กระตุกต่อมความคิดได้ทั้งสิ้น

คุณยอดพธูเองคิดว่า.. เรา(และคุณ และทุกคนด้วย) ได้อะไรจาก เรื่องแบบนี้ ของน้องคนนี้ในกระทู้เรา... นี่ก็ประสบการณ์หนึ่ง

วิธีที่เราโต้ตอบน้อง..ก็เป็นอีกประสบการณ์หนึ่ง
    วิธีที่มีคนเข้าข้างเรา.. ก็เป็นอีกประสบการณ์หนึ่ง
    วิธีที่มีคนพยายามปลอบเค้า.. ก็เป็นอีกประสบการณ์หนึ่ง
    ฯลฯ

ทุกคนหาประสบการณ์ได้จากปัจจัยภายนอกรอบตัว แล้วแต่ใครจะฉุกคิดอะไรขึ้นได้จากเหตุไหน

ผัสสะรับเรื่องภายนอก.. แล้วน้อมมาพิจารณาภายในตน มันจึงจะเกิดการพัฒนา

อาการ "ธรรมแตก" เป็นเรื่องธรรมชาติ

เราก็เคยเป็น.. อ่านเยอะ.. สอนคนอื่นมาก... แต่สอนตัวเองไม่ได้
    (เพราะไม่ได้ปฏิบัติ ไม่ได้พิจารณาตัวเอง ข้อพิสูจน์ก็คือ ตอนนั้นคิดว่า ทำไมกูรู้เยอะ.. แต่กูยังทุกข์อยู่.. ยังไร้สาระอยู่.. ฯลฯ)

นึกขำตัวเองในอดีตอยู่เหมือนกัน ทำไมตอนนั้น "ตัวกู" รู้มากกว่าคนอื่น.. แต่ "ตัวกู" ก็ทุกข์มากกว่าคนอื่นวะ..

ตอนนี้เข้าใจละ.. เพราะตอนนั้นเราไม่ได้ "รู้ในสิ่งที่ควรรู้" และ "ไม่คิดในสิ่งที่ควรคิด" นั่นเอง... Bingo เลย อิอิ

ปัจจัตตังเน้อ...ของแบบนี้

5. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณเช้าวันใหม่รับสายฝนค่ะพี่ พี่เขียนอะไรอ่ะ หนูซึ้งจังน้ำตาซึมเลย หึ หึ

6. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

7. OneLostSoul

พี่เขียนอะไรแกยังไม่รู้ แล้วน้ำตาซึมเรื่องอะไรวะ?? อิอิ

8. OneLostSoul

อยู่เมืองไทยก็ต้องดิ้นรนไป ใช้สมองใช้สติปัญญามาก ๆ หน่อย ไปอยู่ต่างประเทศไม่ได้แปลว่าจะไม่ต้องใช้ แต่มองดูว่าคุณจะได้พบจุดเปลี่ยนแปลงบางอย่างของชีวิตคุณที่น่าจะดีกว่าอยู่ประเทศไทยค่ะ

การที่เชื่อว่าอายุเบญจเพศแล้วชีวิตจะต้องพบอุปสรรค ..คนที่คิดและเชื่อแบบนั้นชีวิตจะพบอุปสรรคจริง ๆ
    จำไว้นะ
    "ความคิดคน ทรงพลังยิ่งกว่ามือเท้า"

ถ้าใจคิดไปก่อนว่า "แย่แหง ๆ " จะเจอเรื่องแย่จริง ๆ

แต่ถ้าพลิกความคิดเป็น ..

"โตเป็นผู้ใหญ่แล้ว.. โจทย์ก็ต้องเจอแบบผู้ใหญ่.. "
    คุณจะกลายเป็นผู้ใหญ่ได้จริง ๆ แล้วแก้ปัญหาได้จริง ๆ

เอาไปลองใช้ดู
    อย่าให้ความเชื่อที่ไม่มีข้อพิสูจน์ มากล่อมประสาทให้ท้อถอยค่ะ

9. OneLostSoul

ดี หรือ เลว
    สุข หรือ ทุกข์
    ชอบ หรือ ไม่ชอบ

เท่าเทียมกัน ในแง่การตามรู้ตามดูจิตให้ทันค่ะพี่

10. OneLostSoul

มาเท่วบ่อย ๆ นะจ๊ะตะเอ๊ง....

11. OneLostSoul

ติดเรทแล้วพี่ใหญ่... อย่าลืมว่าน้องโสดนะจ๊ะ
    อ่านมาก want ขึ้นมาต้องไปรบกวนยามหน้าคอนโดอีก
    ฮู้ววววว

อิอิ

12. OneLostSoul

แล้วตอนนี้หางานทำไปถึงไหนแล้วคะ?? หือ?? บอกหน่อยสิ..
    งานน่ะ ถ้าหากเป็นงานเกี่ยวกับวิชาการ หรือการสอน หรือนักวิจัย ที่ปรึกษา นักคิดนักเขียน หรือแวดวงศาสนา ฯลฯ ก็จะเข้าทางนะ หรือไม่งั้นปีนี้ก็หางานยากซักหน่อย
    อีกอย่าง.. ต้องอย่ารักสบายและอย่าเลือกงานค่ะ

เดือน พฤศจิกายน ปีนี้เห็นว่ามีงานทำแน่ ๆ งานเยอะด้วยค่ะ

เดือน พ.ค. เห็นเหมือนมีหนุ่ม ๆ เข้ามาจีบนะ ระวังความสัมพันธ์คืบหน้าเร็วเกินไปในเดือน มิ.ย. ดูกันนาน ๆ ก่อน
    กับ ก.ย. ที่เข้ามาวอแวจะรุ่นใหญ่หน่อย (อาจจะเป็นหม้าย) ก็ดูดี ๆ บางทีมีเรื่องแอบแฝงให้เราเจ็บใจทีหลัง

ม.ค.55 งานหนักนะแต่ก็ต้องทำไป เพราะผลที่จะได้รับคืนมาคุ้มค่า
    ก.พ. 55 ได้รับโอกาสดี ๆ บางอย่าง ดูเอาค่ะ

เนี่ยดูให้ยาวหน่อยเพราะเห็นบอกจะเอาเงินมารักษาแม่นะคะ

อ่อ เนื้อคู่น่ะเหรอ ผู้ชายเข้ามาเรื่อย ๆ อยู่แล้ว มองดูดี ๆ
    อ่ะถ้ากลุ้มมาก เอานี่ไปอ่าน

http://dungtrin.com/index.php?optio...=51:dungtrins-speech-colorful-love&Itemid=278

อ่านได้ทั้งเล่มก็จะดีนะ

13. OneLostSoul

เอ๊า.. ได้งานใหม่ไปเมื่อไร มาถามแบบนี้แระ เดี๋ย ๆ

หน้าที่การงานเป็นไปตามขั้นตอน คล่องขึ้นเรื่อย ๆ ต่อให้มีปัญหาก็ยังผู้ใหญ่ให้คำปรึกษาเสมอ ..โอเครนะ เด๋วปั๊ดเหนี่ยวเรยย

ไม่เห็นจะโดนหลอกนะ ระแวงละสิ คนเค้าออกจะดูดี perfect.. 55
    อ่ะ แต่ไม่ใช่ว่าบอกว่าไม่หลอกแล้วปล่อยตัวนะ อย่าจะเฟ้ย..ดู ๆ กันไปก่อน อายุแค่นี้ เด๋วกลายเป็นผีแตงโม... ความเสี่ยงสูง..อิอิ

14. OneLostSoul

เรื่องเกี่ยวกับการเงินจะสมหวัง

เรื่องอื่นไม่รู้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2011
  15. นิ่งไว้

นิ่งไว้ สมาชิก

ส่งข้อความหลังไมค์ไปแล้ว
    ขอความกรุณาด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ

16. OneLostSoul

littlelotus ขอบคุณมากค่ะ สำหรับทิปทั้งหลายค่ะ จะพยายามฝึกปรือค่ะ

4. อยากถามเรื่องชีวิตคู่และครอบครัว จะมีโอกาสได้เจอคนที่เราสามารถฝากผีฝากไข้ได้ไหมค่ะ
    เจอนะ ดีเชียวแหล่ะ

อีกนานไหมค่ะ กว่าจะได้เจอค่ะ แล้วพอจะบอกรูปพรรณ สัณฐานได้ไหมค่ะ

เอาไว้ก่อนขี้เกียจดู.. ดูให้เยอะแล้ว วันหลังมาง้อใหม่ 555

ระดับความตั้งมั่นการให้ทาน.... ทำมาก็เก็บหมด..ไม่ค่อย "สละ" นี่

ไม่ค่อย "สละ" นี้คือว่าอะไรอะค่ะ <<< ไม่ค่อยทำบุญ ไม่ค่อยให้ทาน ไม่ค่อยช่วยเหลือคนอื่น (เห็นอย่างนี้นะ แต่ถ้าไม่เป็นก็หมั่นทำให้มากกว่านี้ค่ะ)

ระดับความตั้งมั่นการภาวนา... มีข้อแม้ตลอด มีข้ออ้างตลอด ตั้งใจไว้ร้อยทำซักห้าสิบ

ฮ่าๆๆ รู้เหมือนมาอยู่ในใจเลย บางทีก็มีบ้างค่ะ ยอมรับผิด

ระดับความตั้งมั่นในศีล
    ข้อ๑ ดีแล้วที่พยายามอย่างเต็มที่จะไม่เบียดเบียนผู้อื่น

ข้อนี้ผิดง่ายสุดเลย วันนี้ก็รู้สึกเหมือนว่าตัวเองได้ฆ่ามดไปเลย เวลาที่เดินไปมหาวิทยาลัย บางทีมองไม่เห็นมดที่เดินอยู่เยอะแยะ หลบไม่ทัน เขย่งก็ไม่ทัน คาดว่าน่าจะมีบ้าง แต่ไม่ได้เจตนาจริงๆๆ

ข้อ๒ เคยสงสัยมั้ย? ว่าทำไมชีวิตนี้ถึงได้ไม่เคยได้ครอบครองอะไรเลย?

ค่ะ อันนี้ก็ไม่ได้เอะใจเหมือนกัน แต่ไม่ได้ผิดศีลข้อนี้นะค่ะ หรือว่าผิด โดยไม่รู้ตัว ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

<< ยกตัวอย่างละกัน เพิ่งเจอมาสด ๆ ร้อนๆ มีเจ้าของ application นึงใน เฟสบุ้ค เค้าพัฒนา app จนคนมากด like ให้หลายแสนคน app ฮิตมาก แต่ตัวคนพัฒนา ยิ่งทำยิ่งเสียเงิน ไม่เคยเก็บได้เลย ..ทำไมรุมะ.. เนื้อหาที่เค้ามาทำ app ไปลอกหนังสือลอกเนื้อหา ลอกความคิดคนอื่นเค้ามาไม่เคยทำบุญให้ ไม่เคยขออนุญาต ไม่เคยบอกกล่าวคนเขียนหนังสือเลย ทุกวันนี้ชีวิตไม่มีความสุข (ผิดศีลหลายข้อแหล่ะ) application ฮิตมาก แต่applicator จะตายอยู่แล้ว..

นี่ไง ผิดศีลข้อ ๒ โปรแกรมที่เราใช้กันอยู่เนี่ย ละเมิดลิขสิทธิ์ก็ผิดศีลนะ โอ๊ย..เยอะแยะ.. ผิดกันเยอะเพราะคนไทยเอาง่ายเข้าว่าอ่ะ..

ศีลนำการภาวนา
    การให้ทานก็เป็นต้นแหล่งของการภาวนา

พี่ให้คำตอบแล้ว คิดเอาเองว่าปฏิบัติได้ดีพอหรือยัง??

ขอบคุณมากค่ะ ที่ชี้ทางให้ค่ะ จะพยายามปฎิบัติให้ดีที่สุดค่ะ

สาธุ...

17. OneLostSoul

18. OneLostSoul

ระวังนะ ไม่ลดอารมณ์ร้อนลง แนนไม่อยากหา.. แต่เค้าจะหา...555

19. OneLostSoul

20. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับ วันนี้ตั้งใจว่าจะสวดมนต์ ทำสมาธิอีกครั้ง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้