please tell me.

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย nobody, 31 มกราคม 2005.

1. nobody

nobody บุคคลทั่วไป

มีวันหนึ่งไปตักบาตรแล้วลืมถอดรองเท้าพระท่านก็บอกให้ถอดแต่ไม่ได้ยินเลยดันทุรังวางของลงไปแต่ท่านปิดบาตรเอาไว้ทำให้ของที่จะใส่ตกลงที่พื้นแล้งข้าพเจ้าก็ก้มลงเก็บมาใส่ที่บาตรใหม่อย่างนี้ถือว่าบาปหรือเปล่าและถ้าบาปถึงขั้นไหน

2. somebody

somebody บุคคลทั่วไป

ไม่บาปครับ อยู่ที่เจตนา การถอดรองเท้าใส่บาตร เพื่อแสดงว่าเราอยู่ในฐานะที่ต่ำกว่าพระสงฆ์ ถ้าคุณไม่ได้มีเจตนาจะลบหลู่ท่านก็ไม่เป็นไร คราวหน้าก็ถอดรองเท้าและก็พยายามมีสติ ประคองจิตให้เป็นกุศลไว้ครับ อย่าซีเรียสครับ มีใครจะเสริมอีกมั้ยครับ ช่วยๆกันหน่อยครับ

3. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    โอย ก้อยคิดว่าไม่บาปเลยค่า ก็เราไม่ได้ตั้งใจนี่นา เรื่องแค่นี้เองนะคะ อย่าซีเรียส

4. nobody

nobody บุคคลทั่วไป

Thank you

I used to say :thank you so much for your answer.Now i 'm become happy so.

5. singhatonai

singhatonai สมาชิก

ใช่ครับ เห็นด้วยไม่บาปหรอก(good)