Rajithida ส่งการบ้านแล้วค่ะ

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย Rajithida, 4 กรกฎาคม 2009.

1. Rajithida

Rajithida Active Member

26 มิถุนายน 2009
    จะไม่อยู่ตั้งแต่วันที่ 6 ถึงวันที่ 14 ก.ค. 52 นี้นะคะ
    ถ้ามี Comment ก็ส่งข้อความมาทิ้งเอาไว้ก่อนได้เลยค่ะ
    กลับมาจะมาอ่านอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
    Rajithida
    ;k07

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.627503/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2009
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

3. Rajithida

คุณกบคะ...
    ใน Inbox ของดิฉันที่อยู่ในพลังจิต ไม่สามารถุส่งกลับไปหาคณกบได้นะคะ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร พยามลบ mail เก่าทิ้งแล้วก็ยังส่งไม่ได้อยู่ดี ก็เลยคลิกหัวข้อนี้ แล้วส่งเป็นกระทู้กลับมาให้แทนค่ะ
    ดิฉันเพิ่งจะมีน้ำเสียงที่ดีขึ้น หลังจากที่ไม่สบาย เป็นๆ หายๆ มาหลายรอบ
    ขณะนี้กำลังพยามยามทยอยทำการบ้านส่งให้อยู่ค่ะ อยากให้คุณกบทำความเข้าใจอีกนิดนะคะ
    การบ้านที่ให้อ่าน คือ เล่มที่ 7
    มีหัวข้อใหญ่อยู่ 204 ข้อ และยังมีข้อย่อยอีก 664 ข้อ
    ดิฉันเพิ่งเริ่มหายป่วย หมายความว่าน้ำเสียงเพิ่งเริ่มจะดีขึ้น ก็ทยอยอ่านอัดเสียงไปได้แค่ประมาณ 100 กว่าหัวข้อย่อยเท่านั้น เพราะต้องอ่านช่วงเวลาหลังที่ว่างจากการทำงานส่วนตัว และปัญหาที่พบ คือ คุณกบไม่มีเสียงตัวอย่าง บางคำดิฉันอ่านแล้วสะดุด ไม่เข้าใจ กลัวเรื่องคำสะกดที่อ่านจะไม่ถูกต้องกับคำจริงๆ ที่ใช้ในเรื่อง และบางจุดก็ไม่เข้าใจความหมายที่ต้องการให้อ่าน ทำให้ต้องเสียเวลาในการอ่านมาก เช่น

เรื่องที่ 8. เรื่องบาตรปุ่มไม้จันทน์, เรื่องพระปิณโฑลภารทวาชเถระ มีคำที่กลัวอ่านคำสะกดผิดเยอะ
    เรื่องที่ 22. เรื่องเจ้าวัฑฒะลิจฉวี
    ว. ผมจะช่วยเหลืออย่างไร ขอรับ (ว. คืออะไรคะ ต้องอ่านว่ายังไง)
    ภิ. ท่านวัฑฒะ ถ้าท่านเต็มใจช่วย วันนี้พระผู้มีพระภาค ต้องให้พระ
    ทัพพมัลลบุตรสึก

อันที่จริง ถ้าจะไม่ให้เสียเวลากับผู้อ่านที่ต้องมัวค้นหาคำศัพท์ น่าจะเขียนให้อ่านได้ง่ายมากขึ้นกว่านี้นะคะ เพราะดิฉันยังใหม่อยู่ค่ะ อาจจะยังไม่เก่งและชำนาญเหมือนกับหลายๆ คนที่เค้าเข้าใจดีแล้ว แต่อยากเรียนให้ทางทีมงานทราบว่า ดิฉันมิความตั้งใจจริงในการที่จะช่วยทำงานรับใช้ให้กับพระพุทธศาสนาเท่าที่สติปัญญาทำได้ ไม่ได้คิดจะทำแบบเล่นๆ เพื่อความสะดวกมากกว่านี้คุณกบน่าจะติดต่อดิฉันที่เบอร์มือถือเลยก็ได้นะคะ เบอร์มือถือดิฉันนะคะ Mb. 086 380 8398 หรือถ้าคุณกบจะกรุณาให้เบอร์มือถือ สำหรับติดต่อเรื่องงานได้ง่ายขึ้นกว่านี้ ก็สามารถส่งมาให้ได้ที่ chiliprint@yahoo.com นะคะ

Rajithida

*กรุณาแจ้งกำหนดที่ต้องการให้ส่งเสียงอ่านทั้งหมดที่แน่นอนให้ดิฉันด้วยนะคะ

4. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    สู้ๆครับ มีอะไรสงสัยสอบถามผมก็ได้ครับตอนนี้คุณกบก็กำลังยุ่งกับงานมากๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2009
  6. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ถ้าเราอ่านทั้งเล่มก็ใช้เวลาประมาณปีหนึ่งครับ ในระหว่างอ่าน หากมีสงสัยเรื่องการอ่านก็สอบถามได้ครับ น้องๆหลายคนก็สอบถามมาบ่อยๆครับ

7. ผ่อนคลาย

สงสัยคำไหน ถามตรงนี้ได้เลยครับ จะสะดวกด้วยกันทุกฝ่ายด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญรักษาคุณRajithida ครับ

เดี๋ยวผมทะยอยตอบให้นะครับ

8. ผ่อนคลาย

คุณกบกำลังยุ่งมากๆ หากเป็นไปได้มีปัญหาอะไรขอเชิญถามที่กระทู้นี้เลยนะครับ พวกเราจะพยายามช่วยกันแก้ปัญหาให้ลุล่วงด้วยดี แม้ใช้เวลาหน่อยก็ใจเย็นๆค่อยๆสร้างสรรค์กันน่ะครับ

9. ผ่อนคลาย

10. ผ่อนคลาย

แล้วอื่นๆ สงสัยสอบถามกันครับ ตอนนี้ผมขอพักผ่อนก่อนครับ บุญรักษาคุณ Rajithida ให้สุขกาย สบายใจ มีสุขภาพที่ดียิ่งๆขึ้นไปครับ (f)

11. Rajithida

เรียน.. คุณผ่อนคลาย..

ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่เขียนตอบกลับมาให้นะคะ..
    และขอโทษด้วยที่ตอบกลับช้า เพราะว่าคอมฯ ของดิฉันที่ใช้เข้าอินเตอร์เน็ทตอนนี้กำลังมีปัญหาอยู่ คือ ยังไม่ได้ซ่อม เลยต้องใช้โน๊ทบุ๊คทำงาน เวลาจะเข้าอินเตอร์เน็ท เลยต้องใช้เครื่องอีกเครื่อง ซึ่งมีคนใช้ทำงานประจำอยู่ ก็เลยจะเข้ามาดูข้อความได้นานๆ ทีค่ะ
    ตอนนี้มีเรื่องรบกวนสอบถามว่า สรุปว่าให้อ่านหัวข้อ
    ตติยวรรค
    ๑. ปุคคลสูตร อ่านโดย Rajithida
    ๒. อัยยิกาสูตร อ่านโดย Rajithida
    ๓. โลกสูตร อ่านโดย Rajithida
    3 หัวข้อนี้ก่อนใช่ไหมคะ
    ส่วนเล่มที่ 7 ที่อ่านไปแล้ว ก็สามารถทยอยอ่านไปได้ตามเดิมใช่ไหมคะ?

สุดท้ายนี้ ก็ขอให้บุญรักษาคุณผ่อนคลาย เช่นกันนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ แล้ววันหลังจะเขียนไปถามเรื่องตัวสะกดเพิ่มเติมค่ะ
    รจิธิดา

12. Rajithida

ขอบคุณ.. คุณบุญญสิกขานะคะ..

โดยปกติดิฉันจะสวดมนต์ไหว้พระอยู่เป็นประจำทุกวัน
    ดื่มน้ำเปล่าปกติ ไม่สูบบุหรี่และไม่ดื่มเหล้าค่ะ

แต่สมัยวัยรุ่น จะตรงกันข้ามโดยสิ้นเชิง
    จะแค่ชอบเรื่องธรรมะ แต่เรื่องผิดศีลข้อที่ 5 ซึ่งจะทำอยู่เป็นประจำ
    แต่ปัจจุบันเลิกหมดทุกอย่างที่ผิดศีลแล้วค่ะ (เลิกมานานมากๆ แล้วค่ะ)

13. Rajithida

คุณผ่อนคลายคะ....

เป็นคนกระจอกหรือเป็นเปลี้ย <SUP>๑-</SUP> มักหาข้าว น้ำ ผ้านุ่งห่ม ยวดยาน ดอกไม้
    ของหอม เครื่องลูบไล้ ที่นอน ที่อยู่อาศัย เครื่องประทีปไม่ใคร่ได้ เขาซ้ำ
    ประพฤติทุจริตด้วยกาย วาจา ใจ ครั้นเขาประพฤติทุจริตด้วยกาย วาจา ใจแล้ว
    <SMALL>@๑. คนกระจอก คือเดินขาเขยก ฯ คนเปลี้ย คือเป็นอัมพาต ตายแถบหนึ่ง</SMALL>
    <SMALL></SMALL>
    <SMALL><SUP>๑-</SUP> ให้อ่านตรงนี้ว่ายังไงคะ</SMALL>
    <SMALL>@๑. คนกระจอก ตรงนี้ด้วยค่ะ</SMALL>
    <SMALL></SMALL>

14. ผ่อนคลาย

ครับตอบและทำความเข้าใจดังนี้ครับ
    -อ่านเพียงการบ้านสามข้อนี้ก่อนครับ
    -เมื่ออ่านผ่านเรียบร้อยดีแล้วจึงค่อยอ่านเล่มที่ 7 ครับ

........................

จุดประสงค์
    ที่ให้ทำการบ้านที่มอบหมายในเล่ม 15 นี้คนละสามข้อต่างๆกันไปก่อนนี้ เพื่อเป็นการกรองคนสมัครว่า
    -พร้อมสู้ไหม ... ก่อนนั้นบางคนมาสมัครแล้วหายไปเลยไม่รู้ว่าจะยังไง ติดต่อก็เงียบหายเลยไม่ได้แสดงการทำกุศลร่วมกัน และก็ไม่รู้ว่าการทำนี้ปัญหามากมาย แต่ปัญหาเหล่านี้มีวิธีแก้ ก็เลยไม่รู้กัน
    แต่หากส่งการบ้านแล้ว ก็เท่ากับมาเรียนรู้การก้าวไปสู่ความราบรื่นต่อไปได้สามารถทำกุศลต่อไปได้อย่างมั่นใจน่ะครับ
    - มีปัญหาอะไรบ้าง ก็ช่วยกันแนะกันจนผ่านปัญหาไป
    เช่น.....การตั้งชื่อไฟล์
    .........การเซฟไฟล์ได้ขนาดตามที่กำหนดไหม?
    .........ปัญหาอะไรเกี่ยวกับโปรแกรมบ้าง
    .........เสียงเบาไปไหม แก้อย่างไร?
    .........การติดตั้งโปรแกรมทำตามขั้นตอนที่แนะนำไปไหม หากไม่ทำตามที่แนะนำไป ถึงเวลาโปรแกรม WavePad หมดอายุ จะทำการใส่ซีเรียลนัมเบอร์ก็ไม่ได้แล้ว ต้องล้างเครื่องใหม่จึงทำได้อีก ทำให้เสียเวลาไป เป็นต้น

_การตั้งชื่อไฟล์ ทำตามที่คุณกบทำไว้ให้ไหม ตรงนี้เน้นว่าต้องทำแบบที่คุณกบแนะนำวางแบบไว้ ทั้งนี้มีผลในการนำไฟล์ที่ตั้งชื่อแบบที่คุณกบทำไว้ ไปทำแผ่น mp3 จะได้เรียงตามเล่ม ตามเรื่องไม่สับสนครับ หากตั้งชือไฟล์ต่างจากคุณกบทำไว้ ผลคือเวลาเข้าโปรแกรมทำ mp3 ไฟล์ไม่เรียงกันตามเล่ม ตามเรือง ทำการฟังไม่เป็นไปตามลำดับได้ครับ

15. ผ่อนคลาย

๑- เกินมาครับ ไม่ต้องอ่านครับ
    @ เกินมาเช่นกันครับ ไม่ต้องใส่ใจครับ

ขออนุโมทนาขอบุญรักษา คุณราจิธิดา ให้อบอุ่นยามประสบปัญหา ให้ร่มเย็นยามเดือดร้อนให้มีกำลังใจทำกุศลแม้ยากในบางคราวก็ให้ผ่านพ้นลุล่วงด้วยดีครับ

16. Rajithida

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณผ่อนคลายมากๆ นะคะ..

ดิฉันเองก็เข้าใจผิดมาโดยตลอด เพราะคงจะเข้าใจผิดกันเรื่องเล่มที่ต้องการให้อ่าน เพราะเคยเขียนถามคุณกบไปครั้งที่แล้วว่า ครั้งแรกอ่านผิด แปลว่าให้ดิฉันอ่านเล่มที่ 7 (Copy ชื่อหัวข้อแล้วส่งกลับไปถาม) ใช่ไหม?
    เห็นคุณกบตอบกลับมาว่าใช่ (คงหมายถึงเมื่อผ่านเกณฑ์แล้ว จึงค่อยอ่าน)
    แต่ดิฉันเข้าใจไปว่า ต้องอ่านเล่มที่ 7 เลย
    เมื่อวานเห็นคุณกบถามมาใน Inbox ว่า ยังคงยืนยันจะอ่านหรือเปล่า? ถามประมาณนี้
    ดิฉันก็เลย เข้าใจไปว่าต้องการทั้งเล่มภายในเวลาไม่กี่วันนี้ ซึ่งดิฉันเพิ่งอ่านไปได้ 100 กว่า หัวข้อเอง (อย่างที่โพสต์ถามตอนแรก)
    จนกระทั่งพยายามตอบ mail กลับไปหาคุณกบ แต่ไม่สามารถตอบกลับได้ เลยคลิกที่หัวข้อนี้ แล้วเพิ่งเห็นความหมายที่แท้จริง ว่าทางทีมงานต้องการให้ดิฉันทำอะไรก่อน-หลัง

ยังไงต้องขอโทษด้วยนะคะ ที่เข้าใจผิดไปค่ะ...
    เป็นความผิดของดิฉันเองค่ะ เพราะไม่ได้มีเวลาเข้ามาดูกระทู้อย่างใกล้ชิด เพราะมีอะไรหลายๆ อย่างที่ต้องทำ บางทีต้องออกไปพบลูกค้าข้างนอกด้วย...ฯลฯ...
    ส่วนเรื่องการบ้าน 3 หัวข้อนี้ จะอ่านให้คืนนี้นะคะ แล้วจะส่งกลับไปให้ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
    รจิธิดา

17. Rajithida

คุณผ่อนคลายและคุณกบคะ...

ได้ส่งการบ้านไปให้แล้วนะคะ
    ลองเปิดฟังดูค่ะ
    ถ้าต้องการให้แก้ไขตรงส่วนไหน
    ก็เขียนมาบอกได้นะคะ

พอดีเดี๋ยวจะพาคุณแม่ไปธุระข้างนอก
    ยังไงจะกลับมาอ่านอีกครั้งค่ะ

18. ผ่อนคลาย

วันนี้โจทย์แตกแล้วครับ ว่าทำไมคุณรจิธิดาส่งพีเอ็มไม่ได้

คือทางเว็บมีคนหลอกลวงมาส่งพีเอ็มอย่างเดียว และมีหลายชื่อ แต่คนๆเดียว ผลัดเปลี่ยนชื่อเข้ามาไม่ซ้ำกัน แต่ละชื่อไม่ได้โพสต์อะไรเลย แต่เข้ามาปั่นพีเอ็มหาเงินเข้าธนาคารตนเอง ทางเว็บได้รับร้องเรียนบ่อยมาก และคนๆนี้ก็ไม่หยุด สังเกตดูว่าเขาไม่โพสต์อะไรทั้งสิ้น

ทางเว็บจึงปรับระบบ หากไม่ได้โพสต์ถึง 20 โพสต์ก็ส่งพีเอ็มได้ ทำให้มิจฉาชีพผู้นี้ เงีบบไป และไม่กล้ามาโพสต์ที่กระทู้ด้วย เพราะมีชะนักบาปติดหลังอยู่

เป็นผลให้สมาชิกหลายท่านที่ยังโพสต์ไม่ถึง 20 โพสต์กระทบกระเทือนไปด้วย ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ คุณรจิธิดา ขอกุศลคุ้มครองคุณและครอบครัวญาติมิตรให้สุขกาย สบายใจครับ

หมายเหตุ ........

ร่วมด้วยช่วยกันสอดส่องภัยต้มตุ๋นในเน็ต

19. Rajithida

รับทราบแล้วค่ะ..

ขอกุศลคุ้มครองคุณและครอบครัวญาติมิตรให้สุขกาย สบายใจ...
    ก็ขอให้พรนี้ย้อนกลับคืนให้กับคุณผ่อนคลายเช่นกันนะคะ..

20. Rajithida

ขอบคุณ.. คุณกบและทางทีมงานทุกท่านด้วยนะคะ
    สำหรับคำแนะนำดีๆ ที่มีกลับมาให้โดยตลอดค่ะ

ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยได้อยู่กับที่
    เพราะมีธุระบางอย่างที่จำเป็นต้องทำข้างนอกอยู่ตลอดค่ะ

แต่ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ที่ต้องการให้เรียนรู้เพิ่มเติม
    ก็สามารถเขียนมาบอกได้ตลอดเวลานะคะ
    ถ้ามีเวลาช่วงที่อยู่บ้านแล้ว จะเข้ามาเช็คเรื่องรายละเอียดอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
    รจิธิดา