ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย banpong, 26 กันยายน 2005.

1. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

rep power มันคืออะไรผมอยากรู้จริงครับเล่นมาปีกว่าเเล้ว อยากรู้จริงครับ ใครบอกหน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ธันวาคม 2009
  2. Atiphan

Atiphan Active Member

10 กรกฎาคม 2005
    rep ย่อมาจาก repair แปลว่า ซ่อมได้ หรือ แก้
    power แปลว่า พลัง

rep power ก็คือ พลังในการแก้ต่าง หรือ ความสามารถของการโต้เถียงในบอร์ดนี้

...เอวังเม....

หลอกเล่น!
    รอผู้ทรงภูมิปัญญาญาณ มาบอกดีกว่า ไม่รู้เหมือนกัน ว่า ไอ้ค่ามากน้อยนี่ มันคิด หรือ นับมาจากอะไร...

3. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

Rep ย่อมาจาก reputation

พูดง่ายๆก็คือระดับของความน่าเชื่อถือในบอร์ดครับ
    ปกติสมาชิกจะสามารถกดเพิ่มหรือลดระดับของสมาชิกคนอื่นได้ เช่นนาย ก. โพสแต่เรื่องที่ไม่เป็นความจริง สมาชิกที่มาอ่านก็ลบชื่อเสียงได้ เพื่อให้คนอื่นได้รู้ไว้ว่า อย่าไปเชื่ออะไรนายคนนี้ให้มาก คิดว่าพี่เว็บสโนวคงปิดไม่ใช้เลยลบ/เพิ่มไม่ได้ หรือเขาอาจจะต้องมีจำนวนโพส = x (แล้วแต่พี่เว็บสโนวจะตั้งค่าไว้ว่ากี่โพส) ถึงจะลบ/เพิ่มได้

4. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

หรืออาจจะอ้่างอิงจากจำนวนโพสหว่า รอพี่เว็บสโนวมาบอกดีกว่า

5. banpong

เว็บสโนวโผล่มาเด้อ

6. banpong

เว็บสโนว บอกหน่อยครับ rep power คืออะไร

คือในกระทู้เก่าไม่มีใครตอบได้เลยเขาให้มาถามคุณเว็ปสโนว
    ถ้าคุณเข้ามา ก็เป็นครั้งเเรกที่คุณเข้ามาในกระทู้ผมขอบคุณครับ

7. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ตามที่คุณ vibe บอกครับ

8. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    Reputation = ชื่อเสียง
    [ Related ] ความเลื่องลือ, กิตติศัพท์, ความนับหน้าถือตา

-----------------------
    Reputation สำหรับ ในเว็ปพลังจิต ใช้เป็นชื่อเสียง ความนิยม

ที่ควรรู้มี2อย่าง

1. Reputation ใต้รูป [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG] คือคะแนนชื่อเสียง จะไม่ปรากฏเป็นเลขให้เห็น
    ตรงนี้คะแนนจะได้จาก สมาชิกให้คะแนนกันเอง
    การให้คะแนนให้แบบ เพิ่มคะแนน และแบบลดคะแนน
    สมมุติว่า คุณ Vibe คุณชอบโพสของคุณBanpong เขาก็กดให้คะแนนคุณ ตรง [​IMG] แล้วคุณBanpongจะได้คะแนนเพิ่ม 45

คะแนนที่เพิ่มหรือลด ขึ้นอยู่กับ Rep Power: ของผู้ให้
    เช่น คุณ vibe มี Rep Power: 45 พอเขาให้คะแนนคุณ คุณจะได้ 45 คะแนน

แต่ถ้าสมาชิกใหม่ มีจำนวณโพสไม่ถึง 50 โพส เขามาให้คะแนนใคร จะไม่มีคะแนนขึ้น เพราะว่าเราป้องกันไว้

คนที่สมัครใหม่ทุกคน จะได้รับคะแนน 10 เป็นการเริ่มต้น

คะแนนนี้จะมีเป็น level ทางเว็ปจัดได้ สมุมติ ว่าใครได้ คะแนน 500 คะแนน จะมีอะไรพิเศษกว่าคนอื่น เช่น
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG] จะขึ้นยาวกว่าคนปกติ แล้วมี ตัวหนังสือ popup ขึ้น

ซึ่งต่อไปในอนาคต อาจจะได้สิทธิพิเศษบางอย่าง......เราอาจจะจัดเป้นช่วง promotion อะไรบางอย่างกับคนที่ได้คะแนน xxxx
    สามารถตัดให้เป็นอัตโนมัต เช่นใครได้คะแนน 500 .... ใครได้ 1000 แล้วจะเลื่อนไปอยู๋กลุ่มพิเศศต่างๆ โดยอัตโนมัต

ได้อยู่กลุ่มพิเศษสามารถได้ใช้เครื่องมือพิเศษของเว็ปบอร์ดได้ แตกต่างจากสมาชิกธรรมดาทั่วไป

2. Reputation Power หรือ Rep Power คือ พลังการให้หรือลดของคะแนนชื่อเสียง คนนั้นสามารถให้หรือลดคะแนนกับคนอื่นได้ตามจำนวณตัวเลขที่ปรากฏอยู่ เช่น คุณ vibe มี Rep Power: 45

Rep Power มาจากไหน ?
    สมาชิกต้องมีโพส 50 โพสขึ้นไป เป็นข้อบังคับ เมื่อครบ 50 โพส แลว้อ่านด้านล่าง
    ถ้าใครโพสไม่ถึง50 โพสไม่ว่าจะเป็นสมาชิกนานแค่ไหน จะมี Rep Power = 0

1. ทุกๆ 30 วันสมาชิก จะได้ Rep Power 1 แต้ม ได้โดยอัตโนมัต
    2. ใครที่โพสทุกๆ 10 โพส จะได้ Rep power 1 แต้ม

ดังนั้นเราจะเห็นสมาชิกเก่าๆและสมัครมานานและมียอดโพสสูงๆ ที่ใต้ชื่อและใต้รูปเขียนว่า สมาชิกยอดนิยม เขาจะมี Rep Power สูง สามารถให้คะแนนและลดคะแนนชื่อเสียงได้ครั้งละมากๆ ตาม Rep Power ที่เขามีอยู่

เช่น

คุณ sithiphong มี Rep Power 13462

คุณ MOUNTAIN มี Rep Power 11609

คุณ มหาหิน มี Rep Power 11078

คุณ kananun มี Rep Power 8937

WebMaster และ Admin ของบอร์ด มี Rep Power = 50,000

9. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อืม....มันเป็นเช่นนี้เอง เข้าใจคิดนะ

10. nummon26

nummon26 Active Member

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ยังทำไรไม่เป็นเลยอ่ะ ขอศึกษาไปเรื่อยๆ นะคะ</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

11. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ฮ่อๆ พอจะเข้าใจละ

(-/|\-)

12. banpong

ผมอยู่มานานเเล้วมีแค่2ขีดเอง อือๆ

13. yokeedevil

yokeedevil เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเช่นนี้นี่เอง
    เข้าใจแล้วค่ะ
    ขอบคุณท่านผู้อาวุโสทุกท่าน

14. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เอ๊ะ เราก็อยู่มานาน แต่มะมีไรเลยนี่หว่า หึหึหึ

15. banpong

ดูสิ

16. pagy

pagy สมาชิก

9 กุมภาพันธ์ 2006
    อืมมมม... ขอบคุณครับ

17. องคต

องคต เป็นที่รู้จักกันดี

*0*เข้าใจๆแระครับ

18. janya

janya เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นสมาชิกมานานเหมือนกัน แต่เพิ่งทราบนี่ล่ะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
    แต่หลังๆไม่มีที่ให้คลิ้กอนุโมทนาเลย เป็นเพราะอะไรช่วยตอบด้วยค่ะท่านผู้รู้ทุกท่าน
    ขอบพระคุณมากค่ะ

19. joe29

joe29 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

[​IMG]ขอบคุณครับ<TABLE class=tborder id=post1656956 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->WebSnow<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1656956", true); </SCRIPT>
    ผู้ก่อตั้ง, WebMaster vibe(วีระชัย)

และ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->vibe<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_123917", true); </SCRIPT>
    ทีมงานเว็บพลังจิต

</TD></TR></TBODY></TABLE>

20. sodapang

sodapang Active Member

27 มิถุนายน 2009
    ;aa57 อ่อ เป็นอย่างนี้เอง ขอบคุณค่ะ ;aa1