Tie a yellow ribbon round the old oak tree (Tony Orlando)By nopan

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย nopanun, 26 สิงหาคม 2012.

1. nopanun

nopanun เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2214679/[/MUSIC]

คัดลอกมาจากเวปนะครับ

Tie a yellow ribbon round the old oak tree ... ขอเพียงแต่ผูกริบบิ้นสีเหลืองสักอันที่ต้นโอ๊กต้นนั้น

... เพลง Tie a yellow ribbon round the old oak tree นี้นั้น เป็นเพลงสมัยยุค Sixty ที่มียอดขายที่เรียกว่าเกิน ล้าน Copies ก็ว่าได้ เนื่องจากบทเพลงแห่งความรักอมตะ ที่ซึ้งกินใจ ไม่ว่าจะฟังกี่ที ก็สามารถที่จะซาบซึ้งไปกับบทเพลงเหล่านั้นได้ครับ ...

เนื้อหาของเพลงนั้น ผู้เขียนบทเพลงได้นำมาจากเรื่องจริงในปี 1973 ซึ่งมีชายคนนึง ที่เพิ่งพ้นโทษออกมาไม่นานนัก ได้นั่งรถระหว่างเมืองไปยังรัฐไมอามี่ และได้บอกกับพนักขับรถว่า ถ้าหากผ่านบริเวณที่มีต้นโอ๊กขนาดใหญ่แ ให้ช่วยชะลอรถได้หรือไม่ เพราะเค้าได้บอกกับคนรักว่า ไม่ต้องรอเค้า แต่ ถ้าเค้ายังรออยู่ให้ช่วยผูกริบบิ้นสีเหลืองไว้ 1 เส้นที่ต้นโอ๊กเส้นนั้นนะ ... และแล้ว เค้าก็ได้เห็นริบบิ้น สีเหลืองนับร้อยเส้น ผูกไว้ ทำให้พนักงานขับรถอดที่จะซาบซึ้งไม่ได้ จนต้อง เก็บเรื่องดังกล่าว กระจายเสียงไปยัง ศูนย์รถประจำทางทำให้ มีโอกาส ได้นำมาเผยแพร่ต่อสถานีวิทยุในเวลานั้น ...

Tie a yellow ribbon round the old oak tree

I'm coming home I've done my time
    ( ผมกำลังกลับมาแล้วครับ เพราะผมได้ชดใช้สิ่งที่ผมทำไปเรียบร้อยแล้วหล่ะ )
    Now I’ve got to know what is and isn't mine
    ( ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่า สิ่งไหน ที่ใช่ และไม่ใช่ตัวผม )
    If you received my letter
    Telling you I'd soon be free
    ( ถ้าหากคุณได้รับจดหมายจากผมฉบับนี้ ที่บอกคุณไว้ว่า ผมเป็นอิสระแล้ว )
    Then you'd know just what to do
    ( คุณก็คงจะรู้สินะครับ ว่าจะทำอะไร )
    If you still want me
    If you still want me
    ( ถ้าหากคุณยังอยากจะมีผมอยู่หล่ะก็ )

Oh tie a yellow ribbon
    'Round the old oak tree
    ( ขอให้คุณผูกริบบิ้นสีเหลืองสักเส้น รอบๆต้นโอ๊กเก่าแก่ ต้นนั้นที )
    It's been three long years
    ( เวลาล่วงเลยมาก็สามปีแล้ว )
    Do you still want me
    ( ไม่รู้เหมือนกันนะ ว่าคุณยังต้องการผมอยู่หรือป่าว )
    If I don't see a yellow ribbon
    ( แต่ถ้าหากผมไม่ได้เห็นริบบิ้นสีเหลืองสักเส้น แล้วหล่ะก็ )
    I'll stay on the bus, forget about us
    ( ผมก็คงจะไม่ลงจากรถ และก็จะลืมเรื่องของเราซะ )
    Put the blame on me
    ( และคงจะโทษตัวเองไปตลอด )
    If I don't see a yellow ribbon
    ( ถ้าหากผมไม่ได้เห็นริบบิ้นสีเหลืองสักเส้น )
    Bus driver please look for me
    ( คุณคนขับรถครับ โปรดเห็นแก่ผมเถิดนะครับ )
    'Cause I couldn't bare to see what I might see
    ( เพราะผมเองคงไม่กล้าที่จะดูในสิ่งที่ผมกำลังมอง)
    I'm really still in prison
    And my love she holds the key
    ( ตัวผมเหมือนกับถูกขังอยู่ในคุก โดยมีเธอเป็นผู้ถือกุญแจหัวใจผมอยู่จริงๆนะ )
    A simple yellow ribbon's all I need to set me free
    ( เพียงแค่ริบบิ้นีเหลืองง่ายๆสักเส้นเท่านั้นแหละครับ ที่จะช่วยผมให้หลุดพ้นได้ )
    I wrote and told her please
    (ผมได้เขียนเล่าและขอร้องเธอได้แล้ว )

It's been three long years
    Do you still want me
    I'll stay on the bus, forget about us
    Put the blame on me

Now the whole damn bus is cheering
    ( และแล้ว ณ เวลานั้น รถประจำทางก็กำลังจะเลยผ่าน ไป )
    And I can't believe I see
    ( และผมไม่อยากจะเชื่อตาตัวเองเสียเลยจริงว่า )
    A hundred yellow ribbons
    'Round the old, the old oak tree
    ( โอ้ นี่มันริบบิ้นสีเหลืองนับร้อยๆ ผูกอยู่รอบๆต้นโอ๊กเก่าแก่ต้นนั้น )

Tie a ribbon 'round the old oak tree
    Tie a ribbon 'round the old oak tree

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2012
  2. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ห้องสากลมีเพลงใหม่เข้ามาแล้ว คนดีใจที่สุดคงเป็นดอกใบบุญ อิอิ
    แต่เครื่องเสียงก็ดันมีปัญหาอีก (เสียงไม่ขึ้น)
    แต่ก็ยังดีที่คลิกโหลดได้
    ฟังเพลงสากลที่คุณนพร้องแล้วดูเหมือนไม่น่าจะร้องเพลงลูกทุ่งเป็นน่ะครับ
    แต่ก็อย่างว่าแหละ เพลงนี้อาจจะเทียบได้กับเพลงของครูสุรพลบ้านเรา
    เพราะมากครับ

Is this what you meant?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2012
  3. nopanun

ขอบคุณครับคุณเบิ้มเข้ามาเปิดเพลงนี้ให้
    ถ้าเทียบตามอายุเพลงก็อยู่ในยุคเดียวกับสุรพลครับ เพลงนี่ก็น่าจะเรียกได้ว่าเป็นเพลงลูกทุ่งของฝรั่งเขาหล่ะครับ อิ อิ

4. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงไม่ชอบเล่นเป็นเพราะวางลิ้งค์เพลงบรรทัดแรกหรือเปล่าค่ะ พี่นพ ลองเปลี่ยนมาวางหลัง ตัวหนังสือ หรือก่อนวางลิ้งค์กด เอนเตอร์สัก 4 ครั้ง (ใบบุญสันนิฐานจ้า) ใบบุญทดสอบ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2214698/[/MUSIC]

ปล.ทดสอบแล้ววางลิ้งค์บรรทัดแรกเพลงก็เล่นจ้า อิอิอิ
    แต่ทำไมของพี่นพไม่ยอมเล่นนะคะ อิอิอิ
    งั้นใบบุญแปะลิ้งค์ไว้ก่อนจนกว่าลิ้งค์พี่นพจะเล่นนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2013
  5. ดอกใบบุญ

เพราะมากเลยจ้าพี่นพ....
    ร้องมาให้ฟังอีกเยอะๆนะคะ
    เพราะบอร์ดสากลไม่ค่อยมีผลงานจ้า
    แฟนเพลงเหงาๆๆๆจ้า อิอิอิ

6. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    เพลงแนวCountry ฟังเมื่อไหร่ก็ยังเพราะเนอะ ร้องได้เพราะมากเลยล่ะ :cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

7. nopanun

ไม่รู้เหมือนกันทำไมไม่เล่น แต่ก็ใช้ของดอกใบบุญแทนเลยละกัน ขอบคุณนะครับดอกใบบุณ

8. nopanun

ร้องเป็นแต่เพลงสากลเก่าๆนะครับ (รุ่นที่ บางเพลงคนร้องก็ยังไม่เกิดเหมือนกัน อิ อิ) แต่ก็เป็นเพลงที่คุ้นๆหู

9. nopanun

ขอบคุณนะครับคุณตู่ ตามมาฟังเพลงสากลของผมด้วย (ping-love

10. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    โห เนียนมากๆ ครับ

ไม่มีสะดุดตรงไหนเลย

คลาสสิคและเพราะมากครับคุณนพ

โดยเฉพาะตอนขึ้นท่อนฮุค

11. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงสนุกๆ ฟังเพลินนะครับ มาร้องบ่อยๆ มากๆ หน่อยนะครับ ชอบจริงๆ นะครับ ห้องต่างประเทศจะได้ไม่เงียบนาน เสียงผมคนจะฟังเบื่อไปแล้วล่ะครับ 55555

12. ดอกใบบุญ

ได้เลยจ้าพี่นพ เก่าๆก็ได้ใหม่ๆ ก็ดีจ้า ฟังได้ทุกยุคทุกสมัยจ้า อิอิอิ

13. nopanun

ขอบคุณนะครับคุณแมวจุ๊บจุ๊บ catt24(k)(k)

14. nopanun

ไม่เบื่อหรอกครับเสียงท่านเทพอ่ะ มีผู้ฟังคอยติดตามผลงานเพลงอยู่

15. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เพราะมากๆๆเลยค่ะ คุณนพ ...สามารถจริงๆๆค่ะทั้งลูกทุ่งไทยและลูกทุ่งเทศ......(good)(good)(good)

16. nopanun

ขอบคุณครับคุณชมพู่หวาน ^ ^

17. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ลูกทุ่งฝรั่ง...อิ อิ ก้สุดยอดคร่า...เสียงแจ๋วเชียวค่ะ..งฟังเพราะสนุกจัง...เยี่ยมคร่า..;k04;k04;k04

18. nopanun

ขอบคุณครับคุณแคทyimm

19. ashitakasan

ashitakasan Active Member

เพราะมากครับ ชอบเพลงนี้เหมือนกัน

20. nopanun

ขอบคุณครับคุณashitakasan