WebSnow ได้เข้าเฝ้า พระพุทธเจ้าสมณโคดม หลวงปู่แหวน และหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 ตุลาคม 2004.

1. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    ช่วงที่ยังบวชอยู่(พูดยังกับตอนนี้แก่นักหนา) มีวันหนึ่ง หลังจากฉันเพล แล้วไปนอนกลางวันที่เปลใต้ศาลา ก็ได้ภาวนา นะมะ พะธะ เผื่อออกจากร่างได้เหมือนกับคนอื่นเค้ามั่ง(จนป่านนี้ก็ยังทำไม่ได้ ยืนยัน...)แต่ก็เผลอหลับไป
    ได้ฝันว่าตกจากที่สูง เหมือนเหว แต่ลึกกว่าเหว แล้วมีพระภิกษุรูปหนึ่งคว้ามือข้างขวาลงมารับผมไว้ ทันทีที่ร่างกายได้สัมผัสมือนั้น รู้สึกอบอื่นชื่นใจมาก ตอนนั้นไม่รู้หรอกว่าภิกษุรูปนั้นเป็นใคร แต่เห็นหน้าชัดมาก ก็รู้สึกดีจนกระทั่งตื่นมา ตอนเย็นหลังทำวัดเย็น ค่อยมาทบทวนอีกทีว่าพระภิกษุรูปนั้นเป็นใครกันหว่า เคยเห็นหน้าที่ไหนมาก่อน อยู่ดีๆก็ อ๋อ นึกออกแล้ว
    พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ที่จำได้ เพราะเคยเห็นรูปตามร้านขายของที่ระรึกทั่วไป

แต่จนป่านนี้ผมก็ยังลองดี ท้าทายอำนาจพุทธคุณอยู่ประจำ

อย่าใส่ใจคนบ้าๆบอๆอย่างผมเลยน่ะ

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ทุกอย่างเป็นไปได้หมดครับ ถ้าเราตั้งใจจริงเเละดีจริง ขออนุโมทนากับพี่ websnow ครับ ขอให้ตั้งใจทําความดีต่อไปจนกว่าชีวิตจะหาไม่ครับ อนุโมทนา /\

3. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุ อนุโมทนาบุญบารมีคุณ websnow และทุกกุศลจิตกุศลกรรมค่ะ

ขอให้ได้บรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณปัญญาธิกะดังปรารถนาค่ะ

เป็นกำลังใจค่ะ

4. amm.

amm. เป็นที่รู้จักกันดี

คุณWebSnowโชคดีมากนะคะ...ที่หลวงปู่ทั้งสองเมตตาใช้พลังพาคุณไปพบพระพุทธองค์...เพื่อเป็นกำลังใจในสิ่งที่คุณกำลังจะกระทำ...และที่ได้กระทำมาจนทุกวันนี้...
    ศิษย์พระพุทธองค์มักได้รับพระเมตตาเสมอ...หากมีความตั้งใจจริง...และถึงเวลา...

5. สุขและทุกข์

สุขและทุกข์ Active Member

ยังถอดจิตไม่ได้ อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่าไม่จริง ทำได้ก่อนแล้วค่อยค้าน ดีกว่าค้านด้วยความคิดของตัวเอง ไม่มีใครโกหก หรือว่าไม่โกหกหรอกครับ สิ่งทั้งหมดสามารถรู้ได้เพียงปฎิบัติให้ได้ตามที่พระพุทธองค์ท่านได้สั่งสอนไว้

6. deedeeman

deedeeman เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่สำคัญว่าเวบสโนวกล่าวมาจะจริง สติแตก บ้า หรือเพี้ยน ไม่สำคัญว่าแมวนั้นสีอะไรขอเพียงจับหนูได้ก็พอ ดีกว่าพวกที่ไม่สร้างสรรค์อะไรดีๆแก่คนอื่นขึ้นมาได้เลย
    เป็นแฟนคลับมาตั้งแต่พันทิพย์แล้ว ดีใจที่มีเวบนี้ครับ สาธุ

7. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ภิกษุนั้น เมื่อจิตเป็นสมาธิบริสุทธิ์ ผ่องแผ้ว ไม่มีกิเลส ปราศจากอุปกิเลสอ่อน ควรแก่การงาน ตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวอย่างนี้ ย่อมโน้มน้อมจิตไปเพื่อนิรมิต รูปอันเกิดแต่ใจ คือนิรมิตรกายอื่นจากกายนี้ มีรูปเกิดแต่ใจ มีอวัยวะน้อยใหญ่ครบถ้วน มีอินทรีย์ไม่บกพร่อง

ดูกรมหาบพิตร เปรียบเหมือนบุรุษจะพึงชักไส้ออกจากหญ้าปล้อง เขาจะพึงคิดเห็นอย่างนี้ว่า นี้หญ้าปล้อง นี้ไส้ หญ้าปล้องอย่างหนึ่ง ไส้อย่างหนึ่ง ก็แต่ไส้ชักออกจากหญ้าปล้องนั่นเอง

อีกนัยหนึ่ง เปรียบเหมือนบุรุษจะพึงชักดาบออกจากฝัก เขาจะพึงคิดเห็นอย่างนี้ว่า นี้ดาบ นี้ฝักดาบอย่างหนึ่ง ฝักอย่างหนึ่ง ก็แต่ดาบชักออกจากฝักนั่นเอง อีกนัยหนึ่ง เปรียบเหมือนบุรุษจะพึงชักงูออกจากคราบ เขาจะพึงคิดเห็นอย่างนี้ว่า นี้งู นี้คราบ งูอย่างหนึ่ง คราบอย่างหนึ่งก็แต่งูชักออกจากคราบนั่นเอง ฉันใด

ภิกษุก็ฉันนั้นแล เมื่อจิตเป็นสมาธิบริสุทธิ์ผ่องแผ้วไม่มีกิเลส ปราศจากอุปกิเลส อ่อน ควรแก่การงาน ตั้งมั่น ไม่หวั่นไหว อย่างนี้ เธอย่อมโน้มน้อมจิตไปเพื่อนิรมิตรูปอันเกิดแต่ใจ คือนิรมิตกายอื่นจากกายนี้ มีรูปเกิดแต่ใจ

8. ธรรมะชาติ

ธรรมะชาติ Active Member

9. Ajintai

Ajintai เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบด้วยอีกหนึ่ง

10. ac3

ac3 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ ครับ.. ความเชื่อและความศัทธา จะบังคับก็หาได้ไม่ (เหมือนครั้งหนึ่งเราไม่เชื่อว่าดวงอาทิตย์ จะดับลงในอนาคต อีก หลายพันล้านปีข้างหน้า เราต้องค้นคว้าหาความรู้ จนหายสงสัย และเชื่อ อย่างที่พระพุทธเจ้ากล่าวไว้จริงๆ ทุกสิ่งทุกอย่าง ไม่เที่ยงแท้แน่นอน เกิดขึ้นตั้งอยู่แล้วดับไป )

11. sadyh

sadyh Active Member

สาธุ ครับ ถ้ามีอะไรอะไรที่ผมพอจะช่วยเหลือได้บ้างก็บอกนะครับ
    อยากจะขอตอบแทนแลกกับความรู้ที่คุณให้มา

12. Somkiatwongkrai

Somkiatwongkrai สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2009

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2009
  13. สราวุธ ลำพูน

สราวุธ ลำพูน เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2007
    ถ้าเป็นผมไม่เชื่อเจ้าของกระทู้ ผมก็เฉยเสีย
    จะไปสนใจคนอื่นนอกจากตัวเองไปทำไม
    แล้วสุดท้าย ท่านทั้งหลายเข้ามาเวปนี้ท่านได้อะไรกลับไปบ้าง..เท่านั้นคือเหตุผล.
    ที่บรรดาเหล่าสาวกของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย <เสียงธรรมเทศนา>อยากให้ ท่านฟังสิ่งที่ท่านไม่เคยฟัง
    ได้เห้นสิ่งที่ท่านไม่เคยเห็น นี้แล เป็นสำคัญ ด้วยความสงเคราะห์โลก
    เพราะธรรมทั้งหลาย ยากที่คนจะเข้าใจนะ
    ถ้าไม่มีบุญวาสนา บารมี กันมาก่อน เราเหล่าท่านทั่งหลาย ป่านนี้ ไม่ไปกินเหล้ากินยากันดีกว่าหลอ. จะมานั่งหาสวรรณ์นิพพานกันไปทำไม
    ไม่ได้ว่าให้ใครนะ ว่าให้กิเลส ที่มันคอยยิ้มเยาะเยื้อยเรา อย่างหน้าด้านหน้าทน.
    เราท่านทั้งหลาย สิ่งใหนควรละไม่ควรถือ ก็พิจารณาเอาเองเถิด

14. alpha349

alpha349 สมาชิก

13 มิถุนายน 2007
    เคยไปสถานที่คล้ายๆกันกับ จขกท แต่ผมอยู่คนเดียวครับ
    เป็นสถานที่โล่งๆ รอบๆตัวมึดไปหมดแต่มองเห็นรอบตัวชัดอยู่
    นั่งอยู่คนเดียว รู้สึกดีมากๆ แล้วก็ไม่เคยได้ไปอีกเลย....

15. comeonsweet

comeonsweet สมาชิกใหม่

30 พฤษภาคม 2009
    อยากทำได้อย่างคุณเว็บสโนจัง แต่ยังนั่งสมาธิไม่ถึงไหนเลยค่ะสงสัยบุญคงยังไม่ถึง
    เกิดมาชาตินี้ก็ตั้งใจจะบำรุงศาสนาด้วยการสร้างวัดให้เจริญรุ่งเรือง(วัดที่บ้านเกิดค่ะ)
    ก็ทำไปตามกำลังที่มีแต่เป็นความตั้งใจสูงสุดที่จะทำให้คนหันมาเข้าวัดมากขึ้น ด้วยการทำให้วัดเป็นสถานที่ที่ใครได้เข้ามาแล้วรู้สึกสงบ

การที่คุณเว็บสโนได้ทำเว็บนี้ขึ้นมา เป็นสิ่งที่ดีงามมากๆ ขอเป็นกำลังใจให้สุดๆนะคะ
    เพิ่งได้เข้ามาเจอค่ะ
    น่าจะเจอมาตั้งนานแล้วนะคะ

ถือเป็นบุญวาสนามากค่ะ

16. music46536

music46536 สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2009
    สุดยอดค่ะ

17. weewy

weewy สมาชิก

29 พฤษภาคม 2009
    web snow สอนวิธีถอดจิตให้หน่อยต้องบ้างทำอย่างไร weewy_wee@hotmail.com

18. แผ่นฟ้า

แผ่นฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

19. บุญหืด

บุญหืด Active Member

เข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า

เป็นอุปทานฝันครับจิตคุณผูกพันกับเรื่องและบุคคลมากก็เลยเก็บไปฝันครับส่วนพระพุทธเจ้าเเละหลวงปู่ที่คุณพูดถึงหลังจากร่างกายดับขันธ์ดวงจิตที่เป็นปภัสสร สว่างไสวลอยเด่นอยู่ในห้วงจักรวาลจะไม่มีการเกิดอีกต่อไปเพราะได้นิพพานแล้วและจิตก็ไม่ใช่ของพระพุทธเจ้าอีกต่อไปเพราะ รูปนาม(กาย จิต)ไม่ใช่ของเราๆไม่มีๆแต่รูปกับนาม และคุณไปเจออะไรมาครับ

20. andente

andente เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    อนุโมทน

อนุโมทนาบุญครับ เป็นกำลังใจแก่ผู้ปฏิบัตดีได้เป็นอย่างดีครับ คุณเว็บสโนว์
    นิพพานสูญหรือไม่นั้น ใช้หัวใช้สมองไตร่ตรองเอาไม่มีทางรู้ได้หรอก
    ปฎิบัติสิครับ อย่าพึงไปตัดสินเพราะแค่ว่าอ่านมาหรือฟังมาหรือคิดเอาเอง
    พระพุทธเจ้าท่านรอให้พบได้ทุกเวลา ว่าแต่จะมีปัญญาขึ้นไปพบได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านสอนเรื่องนี้ไว้เสมอๆ เวลาใครว่านิพพานสูญ
    ท่านก็มียั้วเหมือนกันนะ อะไรตายแล้วสูญ นิพพานสูญนี้ไม่ได้เลย เป็นเรื่อง

กราบขอขมาพระพุทธะสมณโคดมและพระเดชพระคุณพลวงพ่อฤาษีลิงดำที่ต้องพาดพิงถึงครับ
    สาธุ...