WebSnow ได้เข้าเฝ้า พระพุทธเจ้าสมณโคดม หลวงปู่แหวน และหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 ตุลาคม 2004.

1. บุญหืด

บุญหืด Active Member

คุณ andente

นิพพานเป็นสภาวะอย่างหนึ่งซึ่งปราศจากกิเลสโดยสิ้นเชิงซึ่งต้องละ สังโยชน์10 ข้อได้ขาดสะบั้นไม่มีใครว่า นิพพานหายไปไหนเพียงแต่เป็นสภาวะที่ไม่ต้องกลับมาเกิดอีก อย่างที่คุณพูดถ้าหลวงพ่อฤาษีลิงดำรู้ว่าใครว่านิพพานหายท่านจะ ยั้ว ถ้าคุณคิดว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ บรรลุพระอรหัตน์แล้วพระอรหัตน์ยั้วไม่ได้ครับเพราะ ปฏิฆะ เป็นความขัดเคืองใจชั้นละเอียด โทสะ เป็นความขัดเคืองใจชั้นกลาง ผู้ที่ได้พระอรหัตน์ผลละได้หมดแล้วครับ

2. champkris

champkris เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าทะเลาะกันสิครับ แตกต่างแต่อย่าแตกแยกครับ แล้วเราจะได้สิ่งใหม่ๆ เข้ามาในชีวิต บางทีการมองสิ่งที่ต่างจากที่เรามองก็มีประโยชน์นะครับ อย่าไปปิดกั้นความคิดใหม่ๆ ด้วย ความเชื่อ ตัวเองครับ สรุปคือ เคารพความคิดที่แตกต่างครับ สังคมจะสงบสุข อิๆ คุณ websnow ทำได้เป็นวิทยาศาสตร์ดีครับ มีจดบันทึกไว้ด้วย

3. หนอนฟ้า

หนอนฟ้า สมาชิกใหม่

อนุโมธนาครับ

4. หนอนฟ้า

ผมฝึกสมถะมาระยะหนึ่ง ต่อมาก็ฝึกการดูกายดูใจ เข้าไปร่วมด้วยบางครั้งจิตดิ่งเข้าสู่ภวังค์ดูเหมือนจะเป๊ปเดียวแต่ที่ไหนได้พอจิตออกจากสมาธิตั้งชั่งโมงกว่า บางครั้งไม่ได้ตั้งใจให้จิตดิ่งรวมนิ่งๆแต่มันก็เข้าสู่ภาวะนั้นเรื่อยๆ อยากพัฒนาตนเองจังเลยแต่ขาดครูบาอาจารย์คอยแนะนำ อนาถจริงชีวิต ชาตินี้คงได้แค่จิตสงบ จะต่อยอดอย่างไรไหว เวลาที่เหลือน้อยลงไปทุกทีแล้วครับ ใครมีคำแนะนำที่ดีช่วยแนะด้วย เพื่อสร้างบุญนะครับ

5. หนอนฟ้า

ผมทำสมถะมาระยะหนึ่ง ต่อมาเข้าดูกายดูใจ ทุกครั้งที่ทำสมถะ จิตจะดิ่งเข้าสู่ภวังค์นานมากและมากที่สุดจนบางครั้งนึกว่าถึงที่สุดแล้วของการภาวนา แต่จิตก็หยุดอยู่แค่นั้นและแค่นั้นจริงๆ ได้รับความสงบแต่ไม่สามารถต่อยอดได้เลย พยายามแล้วทุกวันชาตินี้อาจยังไม่มีบุญพอก็ขอต่อยอดไปชาติหน้าหากมีบุญพอ เฮ่อนี่หรือคือกิเลส ผมจะพยายามต่อไปวันใดที่ผมสามารถเข้าไปเรียนรู้จิตใจของตนเองได้ ผมขออาสาที่จะเผยแพร่สัจจธรรม คงเพราะขาดครูบาอาจารย์ที่จะชี้แนะแนวทาง หากมีบุญพอคงมีสักวันที่จะได้พบ คงไม่มีอะไรที่บังเอิญ ทุกอย่างถูกกำหนดมาแล้วทั้งสิ้น สุดแต่บุญกรรมที่สร้างสมไว้ หากวันใดที่มีคนเข้ามาอ่านแล้วพอจะแนะแนวทางให้ผมได้เพื่อสร้างบุญต่อไปจะเป็นพระคุญที่ขอตอบแทนด้วยสิ่งที่ผมปฏิบัติได้ครับ

6. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    ขอเป็นหนึ่งในกำลังให้ผู้ก่อตั้งเวปนี้...ขออนุโมทนาสาธุในบุญกุศลที่เกิดขึ้นอย่างต่อเนื่องและพลังศรัทธาที่กำลังหลั่งไหลมาเหมือนสายฝน....เราชาวไทยและชาวพุทธจะช่วยกันผลักดันให้คุณก้าวไปข้างหน้า.....ครับ(y)

7. abbanok@TH

abbanok@TH เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ตามหลักแล้วผู้ที่ไปสู่นิพพานไม่มีเกิดมีดับอีกต่อไป
    แต่นิพพานไม่สูญ..
    ดังนั้นต้องมีผู้ทรงจิตบารมีสูงยิ่งอยู่ในนิพพานนั้นแน่นอน
    คิดว่าเพื่อทำงานสืบสานสัจธรรมต่อไป..

ในส่วนตัวคิดว่าเป็นไปตามแรงบารมีของผู้สร้างเวปค่ะ
    เนื่องจากบุญบารมีนั้นเกิดจากงานบุญที่ท่านทำบนโลก
    ดังนั้น บุญของผู้ก่อตั้งเวปทำให้เกิดการเผยแพร่ธรรม
    ทำผู้ไม่รู้ให้ได้รู้ ได้ศึกษา นี่ก็คือผลบุญ
    คือได้มีโอกาสแสดงความคิดทางธรรมด้วยตนเอง
    แต่ไม่ทราบว่าผู้ก่อตั้งตอบอะไรไป เพราะเป็นความลับ^^

ความคิดผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมาณ. ที่นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2009
  8. Alakazampkma

Alakazampkma เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ได้ผมได้พบบ้าง ถ้าหากนี่คือความจริง อนุโมทนาสาธุครับ

9. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    ผมเคยคิดว่า ถ้าได้เกิดในสมัยพุทธกาล และได้พบพระสัมสัมพุทธเจ้า
    ผมคงขอบวชตามพระพุทธองค์อย่างแน่นอน
    ...เอาแค่ตอนนี้ ขอแค่ฝันถึงว่า พระพุทธองค์บอกให้ผมออกบวช...
    ผมจะละทิ้งสมบัติพัสถาน ความอยากได้อยากมีในทุกสิ่งทุกอย่าง
    เพื่อเพศบรรพชิตทันทีโดยไม่ลังเลใจเลย
    แต่แค่ความฝันผมยังทำไม่ได้เลย...
    หวังว่าเรื่องของ คุณ Websnow จะเป็นเรื่องน่ะจริงครับ
    ผมจะได้มีโอกาสบ้าง ขอแค่ความฝันก็พอแล้วครับ...

10. คนบาปxนา

คนบาปxนา สมาชิกใหม่

คนบาปหนา

ผมเคยมีประสพการน์ครับ ผมไม่ได้ถอดจิต แต่มีช่วงชีวิตนึงผมย่ำแย่ ผมไม่ใช่คนดี เมื่อผมมีความทุกข์ก็จะนึกถึงมีพระองค์เป็นที่พึ่งเสมอ มีวันนึงผมล้มตัวลงนอนเหมือนคนใกล้จะตาย ผมไม่ได้กลัวความตาย เผลอหลับไป ได้พบเจอพระองค์ ไม่มีการพูดจาใดๆ แต่ความรู้สึกที่เข้ามาเป็นสุขยิ่งกว่าความรู้สึกไหนๆ ผมรับรู้ถึงความสุขที่พระองค์แผ่มาถึงผม ผมจำความรู้สึกได้ลางๆเพราะแปปเดียวผมก็ตื่น พระองค์ไม่ได้พูดอะไรเลย แต่ความรู้สึกมันล้นเหลือ การที่ละกิเลศ ผมบรรยายไม่ถูก ก่อนหน้านั้นผมก็อ้อนวอนพระองค์แต่ก็ไม่เห็นพระองค์ช่วยผมเลย เเต่ในฝันวันนั้นผมรู้ได้เลย เพราะเซลสมองของผมคงไม่มีปัญญาทำให้ผมรู้สึกได้ขนาดนั้น คุณอาจคิดว่าผมอาจคิดไปเองก็ได้ แต่ไม่มีประโยชน์อะไรที่ผมต้องมาแต่งเรื่อง พระเยซูคริสก็เหมือนกันผมอ้อนวอนนอนไม่ได้แต่ขณะที่อ้อนวอนอยู่นั้นแปลกจริงๆ ความทุกข์ทรมานหายไปชั่วแปปเดียว ผมเนชาวพุทธคับ แค่นับถือทุกพระองค์ เพราะไม่มีศาสนาไดสอนให้เป็นคนเลว หากแต่ศาสนคริสสอนให้มนุษย์รักกัน แบ่งปันกัน ศาสนาพุธทเน้นไปที่การหลุดพ้น ปล.วันวันไหนที่มืดมนไม่มีทางออกจริงๆลองหลับตานึกถึงพระองค์ดูครับนึกถึงอยู่อย่างนั้นจนพระองค์ได้ยินเสียงเราแล้วท่านจะพบความอัศจรรย์ ทำมัยต้องเกิดมา โลกนี้วุ้นวายจัง ไมม่มีความรู้สึกซะดีกว่า หนทางประตูนิพานอีกยาวไกล อยากให้หลุดพ้นกันทุกผู้ทุกคนเลยได้ไม่ต้องมีใครทรมาณอีกต่อไป ปล่อยให้จักรวาลไร้สิ่งมีชีวิตคงดีได้พักผ่อนไม่ต้องรับรุ้เรื่องอะไรอีก ใ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2010
  11. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งเล็กเห็นสิ่งใหญ่......................แต่ไม่เห็นสิ่งที่อาศัย
    ปลาเห็นคน.............................แต่ไม่เห็นน้ำ
    คนเห็นฟ้า...............................แต่ไม่เห็นอากาศ
    เทพเห็นจักรวาล.........................แต่ไม่เห็นสุญญกาศ
    พรหมเห็นสุญญกาศหรือความว่าง.......แต่ไม่เห็นนิพพาน
    มนุษย์เห็นธรรมวิจิตร....................แต่ไม่เห็นธรรมดา
    คนบนน้ำเห็นน้ำจึงอยากลงน้ำ เพื่อจับน้ำ กำขึ้นมาไม่มีน้ำ
    ปลาอยากเห็นอากาศกระโดด ขึ้นบกหาอากาศ ไม่มีอากาศ
    คนเมื่อเห็นว่ามีจึงบอกว่ามี พอลงไปแล้วไม่มีจึงบอกว่าไม่มี แต่พอขึ้นบกอีกทีจึงเห็นว่ามีเพราะมี
    ปลาเมื่อเห็นว่ามีจึงคิดว่ามี พอกระโดดขึ้นไปแล้วไม่มีจึงบอกไม่มี แต่พอลงน้ำแล้วจึงเห็นว่ามีเพราะมี
    ความเชื่อคือยาพิษไว้ต้านพิษ และทำร้ายให้เจ็บช้ำ
    ความกลัวคือการไม่มีหนทางแห่งความสุขดั่งที่หวัง ถึงแม้จะพร่ำว่าไร้สุขหรือไร้ทุกข์
    ความสมมติคือการตั้งสิ่งเหล่านั้นไว้โดยตนเป็นฐาน ธรรมเป็นฐาน เพื่อตน
    ธรรมอันใดพาท่านไปสู่สิ่งที่ไม่มี แต่ท่านเห็นว่ามี เพียงเพราะมีท่าน
    ธรรมอันใดพาท่านไปสู่สิ่งที่ไม่มี แต่ท่านเห็นว่าไม่มี เพียงเพราะไม่มีท่าน
    ธรรมอันใดพาท่านไปสู่สิ่งที่มี ทั้งที่เห็นว่าไม่มี เพียงเพราะมีท่าน
    ธรรมอันใดพาท่านไปสู่สิ่งที่มี ทั้งที่เห็นว่ามี เพียงเพราะมีท่าน
    ปัญญาคือมีดปลายแหลมสองคมไม่มีด้าม กำแน่นจนเลือดออก
    ที่มอบให้คนที่รักชีวิต รักตัวกลัวตาย ห่วงหาผูกพัน กลัวแม้เสี้ยนตำ ฆ่าตนเองเสีย เถือตนเองเสีย ตัดอวัยวะเสีย ดับชีวิตเสีย เขาย่อมทำได้ยาก
    ให้เชื่อในสิ่งที่มีตัวท่านเป็นฐาน และตัวท่านเป็นพรหมวิหาร๔
    เมื่อใดเชื่อในสิ่งที่ไม่แจ่มแจ้ง เมื่อนั้นไม่ต่างจากเดียรถีย์
    ความเชื่อคือการดึงใจออกไปสู่วิถีแห่งความไม่จริง
    สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  12. cyberboy2526

cyberboy2526 Active Member

ตัุวผมเองเคยออกไปอีกภพภูมินึง ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นที่ไหน แต่เป็นโลกอีกโลกหนึ่งที่มีประชากรของเขาใช้ชีวิตกันอยู่แบบเรียบง่าย การซื้อขายสินค้าก็เป็นเพียงการเอาของมาวางบนพื้นแล้วแลกเปลี่ยนกันตามความสำคัญของสินค้า ตัวผมเองไปแบบ เหมือนเดินไป แต่จริงๆ แล้วความรู้สึกเหมือนลอยไปมากกว่า รู้สึกว่าเราผ่านทะลุกำแพงของหมู่บ้านนั้นได้โดยไม่ต้องเปิดประตู และได้ไปในแม่น้ำที่มีสีฟ้าครามสวยใสมากลงไปลึกมาก พอลงไปถึงพื้นใต้น้ำแล้วผมก็ลืมตาขึ้นมาทันที ขณะที่ไปไม่หลับแน่นอน

13. ugudei

ugudei เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    ฝันของคุณคล้ายของผมมาก ผมก็ฝันว่าไปเจอม้าสีขาวตัวหนึ่งในความฝันผมนึกชื่อได้ว่า "กัณฑกะ" และคนที่จูงม้ามีลักษณะประหลาด สวมชุดฤาษีหุ้มหนังเสือ บนศรีษะเกล้ามวยผมขึ้นตรงกลาง ในฝันผมจูงม้าสีขาวนั้นด้วยมือซ้าย เมื่อฤาษีกับผมจูงม้าไปเรื่อยๆผ่านสถานที่ต่างๆ บางที่ผมเจอร้านสะดวกซื้อด้วยแต่ทุกที่ล้วนสะอาดและเป็นระเบียบ เมื่อไปถึงจุดหนึ่ง ท่านฤาษีพูดว่าจะพาเข้าเฝ้าพระพุทธ จากนั้นฤาษีก็พูดว่าท่านอาจจะไม่ให้พบ ผมก็รู้สึกมืดและลืมตาตื่นขึ้นมาพบว่า มือซ้ายผมจีบขึ้นเหมือนตอนที่จูงม้าไม่มีผิด

14. simking

simking เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ บุญกุศลใดที่คุณwebsnow ประพฤติปฏิบัิิติดีแล้ว
    และสำเร็จไ้ด้ด้วยฌาน ข้าพเจ้าขอน้อมรับสู่ใจของข้าพเจ้า
    บุคคลใดปฏิบัติดีแล้ว ย่อมรู้แจ้งแก่ใจตน
    เมื่อไม่ปฏิบัติ ย่อมไม่รู้เป็นธรรมดา
    คุณwebsnow เยี่ยมไปเลยค่ะ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2010
  15. Phra Atipan

Phra Atipan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้น่ะครับ

ความพยายามของโยมเวปสโนผู้ก่อตั้งเวปพลังจิต ณ บัดนี้เป็นจริงขึ้นมาแล้ว คุณเป็นผู้ที่มีบุญบารมีที่พระพุทธเจ้าเลือกไว้ โยมเวปสโนปราถนาดีที่จะมอบสิ่งดีๆให้เพื่อนมนุษย์ทั่วโลก ได้ศึกษาค้นคว้า พัฒนาให้พระพุทธศาสนาให้เจริญสูงๆขึ้นไป อนาคตต่อไปตั้งพึ่งอินเตอร์เน็ตเพื่อความรู้สื่อสารกว้างไกลสุ่หลักสากล อนุโมทนาสาธุ

16. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโทนาบุญกับคุณเวปสโนว์ ครับ ที่ได้กราบพุทธเจ้า และพระอรหันต์ จะได้อภิญญา และเป็นพระโพธิสัว์ สาธุครับ

17. น้องไฟท์

น้องไฟท์ สมาชิก

5 มิถุนายน 2010
    ส่วนตัวอาจจะไม่เห็นด้วยนะครับ

ขออภัยนะครับ อาจะเพราะว่ากระผมเป็นผู้ไม่รู้ ผู้ไม่เคยเห็น ผู้ที่ยังไม่เคยพบมากับตัว

แต่ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ขอบคุณที่ก่อตั้งเว๊ปไซต์ขึ้นมาเพื่อเผยแพร่ศาสนานะครับ

18. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เหมือนกันครับขอบคุณที่ตั้งเว็บไซต์นี้ครับ
    และอนุโมทนาในบุญกุศลที่เกิดขึ้นด้วยครับ

19. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับคุณเวปสโนว์ค่ะในการสั่งสมบารมีและความสำเร็จในการเผยแพร่พุทธศาสนาทั่วโลก...............ไม่ทราบว่าผ่านมาเกือบจะ๖ปีแล้ว คาดว่าความสามารถทางจิตของคุณเวปสโนว์น่าจะเท่าๆหรือมากกว่า คุณคริส แองเจิ้ล...ขอแสดงความยินดีด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ

20. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    WebSnow คุณเข้าใจถูกแล้วที่หลวงปู่แหวนท่านไปนิพพาน สาธุ.อนุโมทนา