วีดีโอ Youtube ยังเป็นแหล่งรายได้ชั้นดีอยู่หรือไม่

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย soodgame, 20 พฤษภาคม 2019.

แท็ก: แก้ไข
  1. soodgame

soodgame สมาชิก

30 ธันวาคม 2017

แต่พอเริ่มศึกษาก็เข้าใจแล้วครับว่าคลิปเรามันติดลิขสิทธิ์ ไม่ว่าจะเป็นการนำเพลงของคนอื่นมาใช้ประกอบคลิป การcoverเพลง หรือ เอารูปภาพของคนอื่นมาประกอบ หลายอย่างมากมาย รายได้ที่ได้จากคลิปของเราจะถูกโอนไปให้เจ้าของลิขสิทธิ์ แล้วแต่ว่าเขาแบ่งเราเท่าไหร่ ตอนนั้นผมคิดว่าผมได้แค่ 300บาทแสดงว่าเขาหักไป 29,700 บาทเลยหรือ? เป็นคำถามที่กระวนกระวายอยู่ในใจ จากนั้นผมศึกษาเรื่องลิขสิทธิ์ อย่างละเอียดแล้วก็ไม่พยายามให้ content หรือเนื้อหาของคลิปไปละเมิดลิขสิทธิ์ของใคร ไม่กี่เดือนต่อมา ผมเริ่มทำคลิปใหม่ content ใหม่ ไม่รู้ว่จะดวงหรือโชค ผมได้ล้านวิวจากคลิปที่ 2 !! ตอนนั้นดีใจมาก คลิปเราไม่ได้ติดลิขสิทธิ์ใครแน่นอนนเพราะศึกษามาอย่างดี ฉะนั้นคลิปนี้ 1 ล้านวิว 3หมื่นเนาะๆแน่นอน!! ผมก็เปิดการคำนวณรายได้ ปรากฏว่า ผ่ามมม!! 4,000 บาทจาก 1 ล้านวิว เห้ยไม่เห็นอย่างที่เขาพูดกัน ตอนนั้น ผมทำถูกต้องทุกอย่างแล้วนะ ทำไมกัน TT ตอนนั้นคือกะแบบ 3หมื่นได้แน่ๆ ก็ผิดหวังไปตามเคย แต่ในใจก็ยังคิดว่าอาจจะเป็นยอด Subscribe (ผู้ติดตาม) ของเราช่องยังน้อยก็ได้ เพราะที่เขาพูดๆกันอาจเป็น 1 แสนซับขึ้นไป หรือ 1 ล้านซับ อะไรทำนองนี้ ผมก็ใช้เวลาผ่านไปทำคลิปแล้ว คลิปเล่า หลายเดือนผ่านไป จนในที่สุดก็เข้าใจว่า มันมีตัวแปรหลายอย่างในการคำนวณรายได้ เช่น ความยาวคลิป เนื้อหา ช่วงที่เราใส่โฆษณา หลายๆอย่าง แต่ที่แน่นอนคือ มันไม่มีทางที่ 1 ล้านวิวจะได้ 30,000 บาทแน่นอน (หรืออาจจะเป็นของ Youtube ช่วงสมัยก่อนตอนคนทำยังไม่เยอะ เคยได้ยินมาว่าได้เยอะกว่าช่วงนี้ แต่ไม่ใช่สำหรับปี 2016 เป็นต้นไปแน่นอน) นี่คือความจริงจาก Youtuber หรือ!!อาจจะเป็นไปได้ถ้าคุณลงคลิปความยาว ซัก 5 ชั่วโมงแล้วมีคนนั่งดูคลิปจนจบ 5555555555

ทำช่อง Youtube ได้เงินเท่าไรรายได้