การเสี่ยงเซียมซีที่ถูกต้อง (และการใช้ไม้ปวย)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ฮกหลงขงเบ้ง, 10 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ในสมัยนี้วิธีการหาทางออกของชีวิตใช่จะพึ่งหมอดูแต่อย่างเดียว การดูดวงด้วยตัวเองก็เป็นอีกทางออกที่ดี แต่วิธีที่ได้รับความนิยมมากที่สุดก็หนีไปไม่พ้นการเสี่ยงเซียมซีที่มีอยู่ทุกศาลเจ้า แม้แต่ในศาล หรือวัดที่ไม่ใช่ของจีนก็มีเหมือนกัน ซึ่งคำทำนายก็จะแตกต่างกันไป หลังจากได้ตระเวณไหว้เจ้าตามศาลต่างๆแล้วก็เห็นว่าสมควรที่จะถือวิสาสะบอกกล่าวชี้แนะเรื่องเซียมซีเสียเลยจะได้ถือเป็นแนวเดียวกันกับบรรพบุรุษดั้งเดิมที่ท่านได้กระทำมา
    เซียมซีนั้น มาจากคำว่า "เซียม" และคำว่า "ซี"
    เซียม แปลว่า กระดาษแผ่นเล็ก
    ซี แปลว่า คำกลอน
    รวมกันจึงแปลว่า กระดาษคำกลอน

__หัวใจหลักของการเสี่ยงเซียมซีก็เพื่อจะทำนายดวงชะตาราศีของผู้ที่ต้องการคำตอบ โดยอาศัยบารมีเทพเจ้าศักดิ์สิทธิ์ ณ ศาลที่ทำการเสี่ยงเซียมซีนั้นๆ วิธีการเสี่ยงเซียมซีที่ถือปฏิบัติมาแต่โบราณมีขั้นตอนดังนี้
    1. จุดธูปเทียนสวดบูชาเทพเจ้าประจำศาลนั้นๆ ถ้ามีเทพหลายองค์ให้ไหว้ให้ครบก่อน แล้วจึงมาเสี่ยงเซียมซีต่อหน้าเทพประธานของศาลนั้น
    2. ยกกระบอกติ้วขึ้นหว่างอก (ติ้วคือไม้แดงๆเป็นก้านเล็กๆที่ท่านเขย่านั้นแหละครับ) พร้อมบอกชื่อแซ่(นามสกุล) วันเดือนปีเกิด พร้อมถามปัญหาที่ต้องการอยากจะทราบ
    3. เขย่าติ้วพอประมาณให้ไม้ติ้วร่วงลงมา หากร่วงเกินหนึ่งอัน ให้ทำใหม่ (ดัั้งเดิมนั้นชาวจีนบางท่านเอากระบอกติ้วไปวนเหนือกระถางธูปสามรอบ และใช้มือสุ่มหยิบติ้วขึ้นมาโดยไม่เขย่า)
    4. หยิบไม้ปวย (ไม้ครึ่งจันทร์เสี้ยว) ประกบกัน พร้อมกับปล่อยให้หล่นลงพื้น จากระดับสายตา หรือเสมอขอบโต๊ะบูชาเล็กน้อยเพื่อใช้ประกอบการทำนาย ซึ่งทำนายดังนี้
    - หากคว่ำทั้งสอง หมายถึง เซียมซีใบนี้ไม่ใช่ของท่าน ให้เสี่ยงเขย่าติ้วใหม่ แล้วโยนไม้ปวยใหม่
    - หากหงายทั้งสอง หมายถึง คำถามนี้ท่านรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้วไม่น่าจะเซียมซีถาม หรือจะเชื่อหรือไม่ก็สุดแท้แต่ท่าน จะเสี่ยงเขย่าติ้วใหม่หรือไม่ก็ได้
    - หากคว่่ำหนึ่งหงายหนึ่ง หมายถึง ถูกต้องแล้ว ใบนี้เป็นคำทำนายให้ท่าน
    [หากไม้ปวยตกกระทบขาโต๊ะ หรือหัวเข่า หรือไปโดนอะไรก่อนจะตกพื้นหรือกระดอนพลิกกลับข้าง ก็ขอให้ถือว่านั่นเป็นคำทำนายได้เลย]

.....หลายคนอาจจะไม่รู้จักไม้ปวยเท่าใดนัก หรืออาจจะไม่เคยใช้ แต่ถ้าได้ทราบแล้วก็สมควรที่จะใช้ประกอบกาเขย่าติ้วเพื่อให้ได้การทำนายที่แม่นยำ
    และนอกจากไม้ปวยนั้นจะใช้คู่กับติ้วแล้ว เรายังสามารถถามปัญหาต่างๆ กับเทพเจ้าท่านได้ โดยไม่ต้องใช้เซียมซี เช่น เรื่องการเงินจะทวงหนี้ได้หรือไม่ เรื่องเดินทางจะสะดวกดีหรือไม่ จะเปิดกิจการเดือนนี้ดีหรือไม่ เป็นต้น ทำได้โดยการตั้งจิตสื่อถึงท่าน แล้วโยนไม้ปวยถาม
    - หากคว่ำสองอัน หมายถึง ไม่ได้ ไม่ใช่ ไม่ถูกต้อง
    - หากหงายสองอัน หมายถึง เทพเจ้าท่านหัวเราะอยู่ อาจจะมีนัยว่า รู้แล้วจะมาถามทำไม หรือท่านถามไม่ชัดเจน หรือเทพเจ้าอาจจะไม่ตอบคำถามของท่าน จะตัดสินใจเองหรือถามใหม่จนได้ความก็ได้
    - หากคว่ำอันหงายอัน หมายถึง ใช่แล้ว ถูกต้องแล้ว ได้

.....สิ่งเหล่านี้เป็นเพียงเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่นำมาฝาก เผื่อท่านๆได้ไป ณ ศาลเจ้า จะได้เสี่ยงเซียมซีได้ อีกทั้งยังจะได้ทราบความหมายที่ถูกต้องและการปฏิบัติที่ถูกต้อง เซียมซีที่เมืองจีนนั้นคำทำนายแต่ละใบแต่ละศาลเจ้าจะไม่เหมือนกัน ศาลเจ้าที่ไทยก็เช่นกัน
    ,
    ,,ตรุษจีนนี้ก็ขอให้ทุกท่านเฮงๆรวยๆกันถ้วนหน้านะครับ

สำหรับท่านที่ต้องการจะตัดลอกข้อความในกระทู้นี้สามารถคัดลอกได้นะครับ จะบอกที่มาหรือไม่ก็ได้ แต่ขออย่างเดียวว่าถ้าคัดลอกไปแล้วกรุณาคัดลอกไปทั้งหมด อย่าได้แต่งเติมหรือตัดต่อประการใด กระทู้ผมโดนมาเยอะแล้วครับ คัดลอกไปแล้วไปตัดออกไปแต่งเพิ่ม เล่นซะเสียหมด ขอความเห็นใจด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ
    ไม่เคยทราบเรื่องเหล่านี้มาก่อนเลย
    ขอนำไปขยายนะคะท่าน

3. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    คนสมัยนี้ไม่ค่อยจะรู้ครับ เขย่าติ้วแล้วเสร็จเลย บางทีแม่นบ้างไม่แม่นมาก จริงๆต้องให้ครบถ้วนกระบวนความครับจึงจะเห็นผลที่แม่นยำ

4. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    โมทนาสาธุค่ะอาจารย์ กับสารพันความรู้ที่นำมาเผยแพร่ให้ทราบ
    เพราะเป็นอะไรที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลยอ่ะค่ะ
    :cool:

5. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ปกติไปเสี่ยงเซียมซีไม่เคยบอกชื่อแซ่เลยค่ะ
    แถมเวลาเขย่าแล้วไม่ออกอีก เลยใช้มือหยิบขึ้นมา 1 อัน แต่ไม้ปวยนี่ทราบแต่ว่าคว่ำอัน
    หงายอันคือสำเร็จ ถ้าโยนแล้วหงาย2 อัน ก็โยนใหม่ คว่ำ2อันก็โยนใหม่ โยน3 ครั้งจนได้
    คว่ำอันหงายอัน บางครั้งได้มาแล้วหาใบไม่ได้อีกใบหมด อดอ่าน 5555

6. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ขอบคุณอ.ฮกหลงขงเบงมากๆค่ะสำหรับสาระดีๆที่มีแต่ประโยชน์และที่มาที่ถูกต้องจะได้บอกกล่าวเล่าขานกันให้ถูกต้องจริงๆซะที

โมทนาบุญกับอ.ฮกฯค่ะ

7. Aonkub

Aonkub เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวนี้คนเข้าศาลยังทำไม่ถูกเลยคับอาจารย์

8. apus

apus Active Member

12 กันยายน 2012
    ปกติก่อนเขย่าเซียมซีก็จะตั้งจิตระลึกถึงองค์พระที่อยู่ตรงหน้าค่ะ พร้อมบอกชื่อสกุลและวันเวลาเกิด แล้วก็ขอให้ท่านช่วยบอกกล่าว ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยย้ำสิ่งที่ตัวเองปฏิบัติมานั้นถูกต้อง ^__^