ฝันเห็นยมทูติคืออะไร

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Ultos22, 10 มีนาคม 2018.

1. Ultos22

Ultos22 สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องเกี่ยวกับความฝันของผมมากมาย ที่มันค้างคาใจหรือติดใจ อยากหาคำตอบมาจนถึงทุกวันนี้ แล้ววันนี้ผมก็ได้มีโอกาสมาสมัครเว็บนี้ เลยอยากจะมาเล่าและหาคำตอบครับเกี่ยวกับความฝันและหลายๆเรื่องแปลกที่ได้พบเจอมาครับ ต้องท้าวความก่อนว่าผมเป็นคนที่ชอบฝันอะไรแปลกๆ มาตั้งแต่ด็กๆ แบบว่า ในฝันจะเหมือนจริงมากๆ คือมันพอที่จะแยกได้เลยอ่ะครับว่าครั้งไหนที่ฝันแปลก ครั้งไหนที่เป็นฝันทั่วๆไป แล้วก็มีแบบเคยฝันถึงที่ๆนึงตอนเด็ก แล้วโตมา ก็มาเจอสถานที่ๆทำให้เรานึกได้ว่าคล้ายๆเหมือนเคยเห็นในฝันเมื่อนานมาแล้ว แล้วก็เคยฝันแบบว่าไปสถานที่ๆนึงได้มีคนรู้จักที่นั่นตอนเด็กๆ แล้วโตมาก็ฝันว่าได้กลับไปที่นั่นอีกแต่เป็นเราที่โตแล้ว หลายครั้งมาก แล้วก็ฝันถึงหลายที่ด้วย (นึกถึงหนังเรื่องอลิสเลยอ่ะ สงสัยดูหนังมากไป 555) เกริ่นมาซะเยอะ เข้าเรื่องดีกว่า ที่ต้องการรู้คือ เมื่อประมาณสองปีที่แล้ว มันมีวันนึงที่ผมก็เหมือนจะฝันทั่วๆไป แบบฝันนู่น นี่ นั้น ตัดไปตัดมา เยอะแยะ จนกระทั่งฝันสุดท้ายก่อนตื่น เป็นฝันที่แปลกและเหมือนจริงมาก เป็นความรู้สึกแบบกึ่งหลับกึ่งตื่น แต่ไม่ได้ลืมตา รู้ตัวว่าฝันอยู่ ในฝันคือผมเห็นว่าผมนอนอยู่บนเตียงในห้องตัวเอง นอนตะแคงหันหน้าออกจากเตียง และขยับตัวไม่ค่อยได้ เหมือนไม่มีแรง ผมเห็นผู้หญิงผมยาวสีดำใส่ชุดดำทั้งตัว ยืนอยู่ปลายเตียง แบบยืนหันข้างให้ แต่เหล่หัวมามองผม ผมเลยเห็นว่าเค้าตัวขาดครึ่ง(แบบซีกซ้าย-ขวาอ่ะ ไม่ใช่แบบบน-ล่างนะ) แล้วเค้ากูพูดประมาณว่าผมหมดเวลาแล้ว เค้าจะเอาผมไป ตอนนั้นคือกลัวมาก แต่ขยับไรไม่ได้ ผมบอกว่าไม่เอายังไม่อยากไป ขอเวลาก่อน แล้วผมก็สดุ้งลืมตาขึ้นมา เห็นมุมเดียวกับที่เห็นในฝันเลย แล้วก็นอนเหมือนในฝันเลยด้วย แต่ยังขยับตัวไม่ได้ แล้วก็แบบหอบๆเหงื่อท่วมตัว จนผ่านไปซักพักถึงเริ่มขยับได้ หลังจากนั้นผมก็ฝันคล้ายๆแบบนี้อีก คือเมื่อประมาณปีที่แล้ว อันนี้ผมมาอยู่มหาลัย อยู่หอนอก มีคืนนึงคล้ายๆเดิมคือฝันสะเปะสะปะ(เขียนถูกหรือปล่าว)มาก่อน จนมาถึงอันสุดท้าย เสต็ปเดิมเลย ผมนอนอยูู่บนเตียง เห็นเป็นผู้ชายใส่ผ้าคลุุมสีดำทั้งตัวสวมฮู้ด ยืนถือเคียวอันใหญ่ๆ อยู่ปลายข้างเตียงทางขวา เหมือนยมทูตในหนังฝรั่ง ประมาณนั้นเลย เค้าพูดว่าผมเป็นของเค้า แล้วผมก็พููดว่า ไม่ไป ผมไม่ไป ครั้งนี้ผมไม่ค่อยกลัวยังไงไม่รู้ แล้วผมก็พยายามไล่เค้าว่า ออกไปๆ แต่เสียงเบามาก จนสักพักผมก็สะดู้งตื่น อาการเดิม คือเหงื่อออก ขยับตัวไม่ได้อยู่แปปนึง ผมไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือปล่าว ไม่มีอะไรหรือยังไง แต่มันก็เป็นฝันที่รู้สึกแปลก และติดใจสงสัยมาตลอด แอบกลัวนิดๆว่าเราใกล้ถึงเวลาตายแล้วหรือปล่าว จริงๆผมมีเรื่องที่ฝันถึงพญานาคอีกนะ เคยฝันสามสี่ครั้งได้ แต่อันนั้นขอไว้วันหลังแล้วกันครับ ยังไงก็ขอบคุณสำหลับคำตอบล่วงหน้านะครับ ขอบคุณครับ
    ปล.แอบยาวไปนิดขออภัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2018
  2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ทรงตรัสเหตุความฝันไว้ ๔ อย่าง
    ๑. ธาตุกำเริบ (กินมาก นอนมาก อวัยวะบางส่วนผิดปกติ)
    ๒. จิตอาวรณ์ (คิดมาก กังวลมาก)
    ๓. เทพสังหรณ์หรือเทพนิมิต (สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลจิตดลใจให้ฝันเพื่อบอกอะไรบางอย่าง)
    ๔. บุพกรรม (กรรมดี กรรมชั่ว จะส่งผล)

ตอบ
    1. ฝันเห็นเห็นผู้หญิงผมยาวสีดำใส่ชุดดำทั้งตัว ยืนอยู่ปลายเตียง แบบยืนหันข้างให้ แต่เหล่หัวมามองผม ผมเลยเห็นว่าเค้าตัวขาดครึ่ง(แบบซีกซ้าย-ขวาอ่ะ ไม่ใช่แบบบน-ล่างนะ)เป็นความฝันแบบเทพนิมิต คือ สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเตือนให้รีบทำความดี
    2. ฝันเห็นเป็นผู้ชายใส่ผ้าคลุุมสีดำทั้งตัวสวมฮู้ด ยืนถือเคียวอันใหญ่ๆ อยู่ปลายข้างเตียงทางขวา เหมือนยมทูตในหนังฝรั่ง เป็นฝันแบบเทพนิมิต คือ สิ่งศักดิ์สิทธิ์มาเตือนให้รีบทำความดี

3. ฝันเห็นสถานที่แห่งหนึ่งแล้วมีจริงได้ไปจริง หรือฝันว่าได้ไปที่เดิมอีก แสดงว่า ที่นั้นมีอยู่จริง และเป็นการถอดกายทิพย์ไปทั้ง ๒ ครั้ง

....อนุโมทนาบุญ....

3. Ultos22

Ultos22 สมาชิกใหม่

สาธุ
    ขอบคุณครับ ผมจะตั้งใจทำความดีให้มากๆครับ จะพยายามหมั่นทำบุญให้ได้บ่อยๆด้วย