เชิญชวนลูกศิษย์พระราชพรหมยาน ร่วมสืบสานงานก่อสร้าง ที่วัดโพธิ์เมืองปัก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์ปลายแถว, 22 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    เหรียญวัดโพธิ์ จาก คุณอเนก และ พี่น้องผู้ศรัทธาร่วมบริจาคทำบุญ 299บ (เหรียญสวยๆครับ .... )
    มี 12เหรียญ ครับ ....ยังไม่มีใครจองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2008
  2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอรับไว้เองทั้งหมดครับ (คุณ Hippbankza ขอแบ่งไปด้วย โปรดช่วยส่งให้เขาด้วยครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2008
  3. HipPo*

HipPo* เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พัฒนาครับไม่ทราบว่าจะขอแบ่งได้ซักรูปไหมครับ คืออยากได้รูปท่านปู่ท่านย่า มานานแล้วอ่ะครับ

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ได้เลยครับ

5. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอยากได้จริงๆเดี๋ยวผมแบ่งให้ครับ...จะเเกะจากในรถ ให้เพราะเดินทางท่านช่วยคุ้มครองดีมากครับ.....ยังไงโพสมาล่ะกันครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

6. ศิษย์ปลายแถว

รายการต่อไปเป็นพระที่แจกในงานณาปนกิจศพ พระมหาถวัลย์ครับเจ้าอาวาสองค์ก่อน...

มี1 ชุด ร่วมทำบุญ ชุดล่ะ 100 บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      513 KB
      เปิดดู:
      311
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2009
  7. ศิษย์ปลายแถว

เหรียญเอกราช ปี 18 ครับ แบ่งให้ร่วมบูชา
    250บาทครับ สวยๆๆ....(ภาพมีแค่ด้านเดียวครับ...ไฟล์หาย แต่สวยมาก)

พี่พัฒนาร่วมทำบุญแล้วครับ
    อนุโมทนาด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      120 KB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2008
  8. ศิษย์ปลายแถว

รูปหล่อหลวงพ่อ...ยืนถือไม้เท้าครับ
    หลังหลวงพ่อแต่มีชนวนเก่า..ได้ยินว่าผสมอยู่
    ให้บูชาที่ 200 บาท (พี่พัฒนาร่วมทำบุญแล้วครับ)

*** เหนื่อยกันคนล่ะแบบครับ ต้องเร่งหา....เพราะงานบางอย่างไม่มีกะตังค์ให้ผู้รับเหมาก็...อาจจะไม่เสร็จแน่น ***

ขนาดไฟล์:
      119 KB
      เปิดดู:
      57
  9. Pattana

10. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    คืออย่างนี้ครับ
    ผมโมทนาในกุศลจิต ที่ทำเพื่อพระศาสนา ครับ
    ถึงขนาดนำวัตถุมงคลส่วนตัวมา บอกบุญ อันนี้ดีเยี่ยมครับ
    โมทนาสาธุครับ

แต่ที่เป็นห่วงคือ ตราบใดที่เป็นวัด ก็อยู่ในปกครองของสงฆ์ ครับ
    ทำเสร็จแล้ว ของก็เป็นของสงฆ์ หากสงฆ์ที่ดูแล ไม่เอาใจใส่
    ในถาวรวัตถุเหล่านั้น จะดีหรือครับ???????
    พอเป็นของสงฆ์แล้วฆราวาสอย่างเราไม่มีสิทธิ์ ที่จะทำอะไรได้น๊ะครับ
    ขนาดพระที่หลวงพ่อท่านทำไว้ ยังเอาไปทิ้งขยะเลย และอย่างอื่น จะทำอย่างไรครับ เราไม่สามารถอ้างความเป็นเจ้าของได้น๊ะครับ

โมทนาอย่างสูงในกุศลจิตครับ
    คมสัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2008
  11. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    พระบูชารูปหล่อหลวงปู่ปานสีงาช้าง ขนาด 2.5 นิ้ว จำนวน 1 องค์
    ของศูนย์พุทธศรัทธา ศูนย์ปฏิบัติกรรมฐานวัดท่าซุง พุทธาภิเษกที่
    วัดท่าซุงเมื่อปี 2525 (ซึ่งผมเคยร่วมทำบุญกับพี่คมสันและได้รับมา
    บูชาเป็นที่ระลึก ขออนุญาตนำมาต่อบุญร่วมบูรณะวัดโพธิ์เมือง)

สำหรับมอบให้ผู้ร่วมบุญเป็นจำนวนเงิน 1,000 บาท เพื่อรับไปบูชา

ขอร่วมทำบุญค่ะ

12. ศิษย์ปลายแถว

แต่ผมกลับมองในมางกลับกันครับ....
    ซึ่งวัตถุประสงค์เดิม คือทำเพื่อหลวงพ่อเป็นการเทิดทูลพระเดช พระคุณหลวงพ่อเท่านั้น...
    ส่วนพอทำเสร็จแล้วจะเป็นของใครเหรอครับ...ก็เป็นขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า...นั่นเอง
    (กลัวแต่ว่า...พอทำเสร็จแล้ว...จะมีใครมาสวมรอย...แย่งกันว่าเค้าเป็นผู้บูรณะน่ะครับ...)
    ในแง่หนึ่งผู้คนศรัทธา....ยังมีอยู่ครับยังอาศัยปัดกวาดดูแลได้ครับ
    กำลังคนนั้นศรัทธาไม่เท่ากันแต่ ถ้าปล่อยทิ้งไว้...จะมีคำถามที่เหมือนผมว่างานของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเราทำไมถึงได้ปล่อย...
    ให้รกร้างว่างเปล่าและ ขาดการดูแล ซี่งไม่สมกับ...พระคุณท่านที่ได้ทำเผื่อเราๆเลยครับ
    ซึ่งถ้าคิดอย่างนั้นคงจะมีลูกหลานปล่อยความดีของพ่อไปกับ....คนไม่ดีซึ่งก็เกือบ 20 ปีแล้ว อย่างที่กล่าในเบื้องต้นครับ
    **ขอแค่กำลังใจเท่านั้นครับ...ให้คิดว่าเราทำเพื่อความดีหลวงพ่อเราครับ ***

ผมไม่ทราบว่าพี่ๆน้องเห็นภาพหลวงพ่อแล้วมีความรู้สึกเหมือนผมหรือไม่
    ถ้าเหมือนกันล่ะก็....คงจะหมดความกังวลได้แน่..เพราะลูกหลานหลวงพ่อเยอะครับ...ที่ตามมายังอีกหลายแสน...ถึงวาระที่ต้องทำแล้วก็แค่นั้นครับ

ศิษย์ปลายแถว

ขนาดไฟล์:
      3 KB
      เปิดดู:
      357
      ขนาดไฟล์:
      4.8 KB
      เปิดดู:
      355
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2008
  13. ศิษย์ปลายแถว

โมทนาบุญกับทุกๆท่านน่ะครับ

อย่างที่บอก....งานนี้ต้องอาศัย ความอดทนพอสมควรครับ
    คิดแค่ว่า...เกือบ20ปีไม่มีใครทำ...แต่แล้วก็เป็นผมที่ต้องดำเนินงานของพ่อต่อ....ไม่ได้คิดทำเอาหน้าตาของใคร..ใครเค้าสรรเสริญ ไม่สรรเสริญ ก็เรื่องของเค้า...เพราะเรามีพ่ออยู่ในใจตลอด...

14. tepamorn

tepamorn เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนาครับ...ขอให้คุณศิษปลายแถวดำเนินงานต่อให้เสร็จนะครับ
    ทำความดีเพื่อพระศาสนาเป็นมหากุศลครับ
    คนบางบางพวกทำเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว
    คนบางพวกทำเพื่ศาสนา
    โดยไม่หวังผลตอบแทนน่าเลื่อมใสครับ
    อย่างไหนน่าสรรเสริญละครับ
    ถ้าเราตั้งใจจะทำทำไปเลยครับทำให้ดี ทำให้ได้ ผมเอาใจช่วยครับ

แผ่นฟ้ากว้างเขาสูงใหญ่ยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม.^_^

15. teerins

teerins เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ ส่งที่อยู่มาที่ pm ผมได้เลยนะครับ
    ส่วนเรื่องเงินทำบุญสะดวกเมื่อไร ค่อยร่วมโอนเงินไปทำบุญ
    เดี๋ยวผมส่งพระไปให้บูชาก่อนครับ

16. Pattana

17. ศิษย์ปลายแถว

แจ้งเรื่องให้บูชามีดหมอวัดโขงขาวทั้งหมด มี10เล่ม
    ให้บูชาเล่มล่ะ 299บ เช่นเดิม ท่านใดจะเมตตาร่วมทำบุญมากกว่านี้ก็ ไม่ว่าครับขออนุโมทนาด้วย อย่างยิ่งครับ (โปรดช่วยค่าส่งด้วย 50บาทครับ)

****ได้รับบริจาคจาผู้มีพระคณท่านไม่อยากให้แจ้งชื่อครับ ****

เรียงลำดับดังนี้ครับ
    1.คุณ กบ Sang swang 1 เล่ม (โอนตังค์แล้วครับ350บ)
    2.คุณMONGKOYUT 1 เล่ม (โอนตังค์แล้วครับ 351บ)
    3.คุณAdam 2 เล่ม (โอนตังค์แล้ว)
    4.คณอวตารเทพมาร 1 เล่ม (โอนตังค์แล้ว ครับ)
    5.คุณหูกาง 1 เล่ม (โอนตังค์แล้วครับ)
    6.คุณbht 2 เล่ม (โอนตังค์แล้วครับ 650บ)
    7คุณtepamorn 1เล่ม (โอนตังค์แล้ว 400บครับ)
    8คุณดิเรกจอง1 เล่ม โอนตังค์แล้วครับ

(ปิดรายการครับ)

ขอใช้รูปเดิมแทนเพราะวันนี้ผมไม่ได้เข้า office ครับ
    มี อบรม 2 วันเลยต้องมาใช้เนท..ข้างนอก และ เมื่อวานท่านใดโทรมาไม่ได้รับสาย...ขออภัยด้วยครับ...ลืมโทรศัพท์ไว้ที่บ้านกลับมาเยอะมากเลยไม่ทราบว่าจะโทรหาใครบ้าง...
    ปล.ส่วนยอดเงินเดียวขอเวลาสรุปยอดสักนิดน่ะครับ....เพราะไม่เคยคิดว่าญาติธรรม...จะมาช่วยเยอะ ผมเคยปรึกษาพี่กระพี้ ท่านให้ไปติดต่อ ธนาคาร เพื่อทำระบบ e-bank หรืออะไรนี่เเหล่ะครับ....แต่งานยุ่งๆเลยไม่มีเวลา
    อนุโมทนาด้วยกับพี่น้องทุกๆท่านน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2008
  18. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    จองบูชามีดหมอวัดโขงขาว 1 เล่มครับ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

19. tepamorn

tepamorn เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2008
    โอนเงินแล้วนะครับ 400 ฿
    ส่วนที่อยู่ก็ส่งให้แล้วครับ...โมทนาครับ

20. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนาครับ
    ท่านใดสละสิทธิ์ ผมขอรับไว้ทั้งหมดครับ
    คมสัน
    081-8052466
    (good)