มอบพระ"สมบัติพ่อให้",สมบัติของแผ่นดิน"และพระอื่นๆให้บูชาเมื่อร่วมทำบุญกับวัดมะขามโพลง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย vichian, 11 เมษายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

รายการพระที่ยังมีเหลือให้ร่วมทำบุญบูชา

(คัดไว้ให้เลือกโดยเฉพาะ)
    พระสมเด็จ สายรุ้ง(ผิวมันปู)
    สมเด็จโต พรหมรังสี
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน
    เหลือ 6 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 299 บาท
    เสริมเข้าพิธีพุทธาภิเสกและพิธียันต์เกราะเพชร เสาร์ 5
    วัดท่าขนุน 21/4/2550แล้วครับ
    โดยโอนเงินเข้าบัญชี
    นายวิเชียร นัตถิปัญญา
    ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาย่อยฟอร์จูนทาวน์
    บัญชีเลขที่ 047-0-14395-9
    (บวกค่าส่ง50บาทต่อครั้ง)

และเมื่อโอนแล้วช่วยแจ้งหลักฐานการโอนด้วยครับ

2. vichian

รายการพระที่ยังมีเหลือให้ร่วมทำบุญบูชา

(คัดไว้ให้เลือกโดยเฉพาะ)
    พระสมเด็จ จิตรลดา
    เนื้อสีใบลานสายรุ้งหลังพิมพ์ครุฑ(แบบที่ 2)
    กระแสพุทธคุณเด่นทางด้านเมตตาและคงกระพัน
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 499 บาท
    เสริมเข้าพิธีพุทธาภิเสกและพิธียันต์เกราะเพชร เสาร์ 5
    วัดท่าขนุน 21/4/2550

ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาย่อยฟอร์จูนทาวน์

และเมื่อโอนแล้วช่วยแจ้งหลักฐานการโอนด้วยครับ

3. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ถามหน่อยพี่วิเชียร หรือ พี่ พัฒนา หรือ ท่านไหนก็ได้นะครับ
    สมเด็จทรายทอง หรือ สมเด็จที่เป็นแก้วใส ที่เห็นเป็นเกร็ดแวววาว ใสๆ เหมือนแก้ว คือ พระธาตุ หรือ อะไรหรือครับ

ความรู้สึกส่วนตัวคิดว่า น่าจะเป็น พระธาตุ

ถ้าเป็น พระธาตุจริงๆ เป็นอะไรที่น่าอัศจรรย์มากครับ เพราะ พระธาตุที่ผมมีไว้บูชา ผมเห็นเป็น วรรณะสีเหลืองทองอุไร แต่เป็นเม็ดกลมเล็กมากขนาด เหมือนเม็ดผักกาด ท่านเสด็จมาเอง

ถ้าเป็นพระธาตุที่ปรากฎบนพระเครื่อง เป็นพระธาตุ ที่ท่านเสด็จไปไหนมาไหนเองได้ จริงๆ แค่ได้เห็นก็นับว่าเป็นบุญอย่างยิ่งครับ

4. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ได้รับพระเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ รู้สึกยินดีที่ได้ร่วมทำบุญกับคุณวิเชียร ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ และ ตั้งใจว่าจะร่วมทำบุญไปเรื่อย ๆ ในทุกครั้งที่มีโอกาส ครับ

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

5. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ขอจองบูชาพระสมเด็จพระธาตุทรายทอง,ทรายเงิน และ ทรายนาค 1 ชุด
    จำนวน 3 องค์ ไว้ก่อนครับ ประมาณต้นเดือนมิถุนายน จะโอนเงินไปร่วมทำบุญครับ

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

6. vichian

ที่เห็นเป็นเม็ดใสๆนั้น ผมก็เข้าใจว่าเป็นพระธาตุครับ ซึ่งพระธาตุมีหลายสีรวมทั้งสีใสเป็นแก้วด้วยครับ ส่วนพระธาตุบนพระเครื่องเข้าใจว่าเป็นเจตนาของผู้สร้างเพื่อสร้างจิตศรัทธามากขึ้นครับ

7. nrad6949

nrad6949 เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วนะครับคุณวิเชียร ไม่มีปัญหาอะไรครับ ทุกอย่างเรียบร้อยครับ :D

8. vichian

รับทราบที่จะร่วมบุญเพิ่มและจองพระพระไว้บูชาอีกครับ โมทนาบุญล่วงหน้าครับ

9. vichian

ชุดที่10
    หมดแล้วครับ
    พระสมเด็จพระธาตุทรายทอง(สองหน้า)
    เพดานโบสถ์วัดพระแก้ว
    เหลือ 1 องค์
    สำหรับคุณ mrnarin ครับ
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ599บาท

พระสมเด็จพระธาตุทรายเงิน(สองหน้า)
    หมดแล้วครับ
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ599บาท

พระสมเด็จพระธาตุทรายนาก(สองหน้า)
    หมดแล้วครับ

พิเศษ มอบให้ 1 ชุด เมื่อร่วมบุญ 1,499 บาท

ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ

10. vichian

พระสมเด็จพระธาตุทรายทอง(สองหน้า)
    สำหรับคุณ mrnarin ครับ

ส่วนเรื่องที่คุณmrnarin อยากได้สมเด็จพระธาตุทรายทองไว้บูชานั้น แต่ยังไม่พร้อมตอนนี้ไม่เป็นไรครับ ผมถือเอาเจตนาในการทำบุญเป็นหลัก อยากสนับสนุนให้ทำบุญเพื่อให้ได้อานิสงส์จากการทำบุญ จึงขอเก็บพระธาตุทรายทองไว้ให้คุณmrnarin 1 องค์ พร้อมเมื่อไหร่ก็แจ้งมานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2007
  11. vichian

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>vichian, atha, Narong, nrad6949, Pattana </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขณะนี้คึกคักไปด้วยนักบุญ อบอุ่นอบอุ่นทั้งที่ตอนนี้ที่บ้านฝนตกหนักมากๆ

12. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เรื่องนี้เกินวิสัยที่ผมจะตอบได้ครับ เพราะไม่มีความรู้จริงๆครับ อีกอย่างพระสมเด็จทรายทองผมเองไม่มีครับ ผมมีแต่องค์ที่เหมือนคล้ายกับของคุณณรงค์
    คิดว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุแต่ไม่ทราบว่าใช่หรือไม่ แต่เคยฟังพี่วิเชียรเล่าให้ฟังว่า มีคนเรียกว่าพระธาตุเกร็ดขาวครับ

13. vichian

พระและวัตถุมงคลที่ยังมีให้ร่วมบุญและมอบให้บูชาจากชุดที่ 1-6 ดังนี้

ชุดที่ 1

รายการที่ 1
    พระสมเด็จโต สายรุ้ง
    ปลุกเสกโดย สมเด็จโต พรหมรังษี
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน แต่เด่นทางด้านเมตตาและคงกระพันชาตรี
    เหลือ 16 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ399บาท

รายการที่ 4
    พระสมเด็จพระอรหัง(ซุ้มโย้)
    กระแสพุทธคุณครอบคลุมทุกอย่าง แต่เด่นทางด้านเมตตา
    เหลือ 3 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ399บาท

รายการที่ 9
    (ให้จองได้ท่านละ 1 องค์)
    หลวงพ่อเงินพิมพ์จอบเล็ก
    (จากใต้ฐานพระประธานฯ)
    พุทธคุณสูงมาก เด่นทางด้านมหาอุตม์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 399 บาท

ชุดที่ 5
    พระสมเด็จพระธาตุเกร็ดขาว
    กรุพระธาตุพนม
    สมเด็จโต พรหมรังสี อธิษฐานจิต
    พุทธคุณครอบคลุมด้านเมตตา,แคล้วคลาด,มหาลาภ
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 599 บาท(ด้านหลังมี 4 พิมพ์)

ด้านหน้า

แบบที่ 1 หลังพิมพ์พระธาตุพนม
    เหลือ 3 องค์

แบบที่ 3 หลังพิมพ์ลายไทย
    เหลือ 5 องค์
    แบบที่ 4 หลังพิมพ์พุทธไสยาสน์

[​IMG] [​IMG]
    มีให้บูชาแบบละ 5 องค์

ชุดที่ 6
    รายการที่ 2
    พระสมเด็จ สายรุ้ง(ผิวมันปู)
    พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ299บาท

รายการที่ 6
    พระสมเด็จเนื้อสีก้านมะลิ
    แพมพ์ใหญ่ เหลือ 3 องค์(ซ้าย)
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 399 บาท
    แบบพิมพ์เล็ก เหลือ 6 องค์(ขวา)
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 299 บาท

รายการที่7
    พระสมเด็จพระผงยาฯ
    เหลือ 9 องค์
    มอบให้ 1 องค์เมื่อร่วมบุญ 199 บาท

ท่านใดสนใจและอยากมีไว้บูชา ก็สามารถร่วมบุญได้จากกระทู้นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2007
  14. atitap

atitap เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ได้รับพระแล้ววันนี้เรียบร้อยดีครับ พร้อมผ้ายันต์

15. vichian

ขอบคุณครับที่แจ้งให้ทราบ ส่วนผ้ายันต์เก็บไว้บูชาให้ดีนะครับ เพราะผ่านพิธียันต์เกราะเพชรมาหลายครั้ง จะพกติดตัวหรือไว้ที่บ้านก็ดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2007
  16. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ผมเคยได้มาเหมือนกันครับ จากที่ทำบุญที่สนส.บ่อเงินบ่อทองกับคุณสิทธิพงศ์
    รู้สึกว่าตอนนั้น จะต้องทำบุญ 2,000 - 3,000 บาท จึงจะได้รับไว้บูชา
    ผมเคยเรียนถามพระอาจารย์ชยางกูร วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลฯ ท่านบอกว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์หลายๆองค์มารวมกันครับ
    แต่ว่าที่กระทู้นี้ทำไมพี่วิเชียรถึงได้ให้บูชาถูกจังครับ (สงสัยไปเจอกรุ ใหญ่มา อิ..อิ..ไม่ทราบว่าจะเป็นที่เดียวกันกับที่คุณพัฒนา ไปแอบเจอมาหรือเปล่าหน๊อ)

17. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    สาเหตุที่นำมามอบให้กับผู้ที่ทำบุญในจำนวนเงินที่ต่ำนั้น เท่าที่ผมทราบจากพี่วิเชียรก็คือว่า อยากให้ทุกคนมีสิทธ์ทำบุญทุกชนชั้นและได้รับพระไว้เป็นนุสติและคุ้มครองตัว หากมิเป็นเช่นนี้แล้วก็เท่ากับว่าไปจำกัดเขาเฉพาะในกลุ่มคนมีกะตังค์เท่านั้น หรือไม่ก็ต้องกัดฟันร่วมทำบุญเพราะใจก็อยากได้พระไว้บูชาพระด้วย จึงถือว่าอาจจะเป็นการเบียดเบียนตัวเองไป

อีกเหตุผลหนึ่งที่นำมาให้บูชากันในราคาไม่สูงนั้น ก็เพราะว่าพระที่พี่วิเชียรไม่ได้ขายพระและพระที่มีอยู่นั้นมีไม่มากจึงอยากให้พระนี้กระจายกันไปให้มากที่สุดจนหมดไป เพราะถือว่าสิ่งเหล่านี้เป็นมรดกแผ่นดินมิควรที่จะเก็บไว้เองในจำนวนมากๆเพื่อหวังผลอย่างอื่นนอกเหนือจากสักการะบูชาและคุ้มครองตัว หรือถ้ามีมากก็ควรจะได้มาจากการได้ร่วมทำบุญหรือสร้างคุณประโยชน์ต่อชาติบ้านเมืองแล้วได้รับพระมา ตรงนี้ผมเห็นด้วยครับ

พระนี้ตอนแรกก็ได้รับมอบมาจากบุคคลอื่น แต่ตอนหลังได้รับการแนะนำจากญาติธรรมว่า ถ้าอยากได้มากกว่านี้ให้ไปเอาที่กรุเองเลย ซึ่งก็ทราบว่าเป็นกรุใหญ่กรุเดียวกันนั่นแหละครับ

แต่ถึงขนาดนี้ก็ได้ทราบจากพี่วิเชียรว่า กระทู้นี้ถูกโจมตีค่อนข้างเยอะ บ้างก็ว่าเป็นพระปลอมบ้าง เณรบ้าง ยังไม่บวชบ้าง สารพัด จนพี่วิเชียรบอกว่าถ้าทนไม่ไหวก็จะบอกให้ทราบเป็นสาธารณะกันไปเลยว่า ที่มาของพระนี้มาจากไหน องค์ละเท่าไรและให้ทุกคนที่อยากได้ไว้บูชาได้ไปหากันเอาเอง แล้วให้เขาตัดสินใจกันเองว่าปลอมหรือไม่ แต่พี่วิเชียรก็ยังคงนิ่งเฉยอยู่ ตรงนี้ขอคารวะในน้ำใจของพี่วิเชียรยิ่งนักครับที่เยือกเย็นดี

จึงขอมอบคำนี้ที่ผมจำของท่านอื่นมาจากในเวปนี้ เป็นกำลังใจให้พี่วิเชียรครับ

ชนพาลกล่าวคำหยาบด้วยวาจา ย่อมสำคัญว่าชนะท่าเดียว แต่ความอดกลั้นได้ เป็นความชนะของบัณฑิตผู้รู้แจ้งอยู่

เอ..ผมพล่ามเรื่องอะไรกันนี้ ขอน้าแผนอย่าได้ถือสา เลยครับ ส่วนเรื่องพระคำข้าวที่น้าแผนคุยไว้นั้น ผมได้แจ้งให้พี่โชคทราบแล้วขอรับท่าน จะเข้าไปวันไหนช่วยโทรมาหาผมก่อนเด้อครั่บ

18. ก้อง_ฉัตรชัย

ก้อง_ฉัตรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจให้ทำดีต่อไปครับผม
    ผมว่านะ พระจะจริงหรือปลอมนั้น ไม่สำคัญหรอกครับ สำคัญที่จิตใจคนครอบครองมากกว่าครับ หากเราได้พระปลอมมาครอบครอง แต่เราทำแต่ความดี ดำรงชีวิตอยู่ในความไม่ประมาท พระนั้นก็อาจจะดี ศักดิ์สิทธ์และส่งผลดีต่อเราได้ และในทางกลับกัน หากได้พระดี แท้มาครอบครอง แต่คนที่ได้มานั้นกลับทำชั่ว ดำรงชีวิตอยู่ในความประมาท พระนั้นก็อาจจะไม่ส่งผลอะไรต่อคนๆนั้นเลยก็เป็นได้

19. my child

my child เป็นที่รู้จักกันดี

พี่วิเชียรครับ
    ได้รับพระแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับเกมส์สนุกๆ (ได้ของรางวัลด้วย)
    และจะขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สำหรับทุกสิ่งที่พี่มีเจตนาดีๆในการกระทำต่างๆ

20. vichian

เรียนคุณพรหมประกาศิต
    ผมมีเจตนาที่จะมอบพระ(สมบัติของแผ่นดิน)ให้ไว้บูชาให้ทั่วถึงกันเท่าที่ผมมี ซึ่งมีรายการละไม่มาก ไม่ใช่มีเป็นหมื่นๆองค์แล้วเวลาเอาออกมาให้ทำบูชาก็ตั้งราคาไว้สูงจนผู้ที่อยากได้ต้องเดือดร้อนกัดฟันจ่ายเงินเพื่อให้ได้พระองค์นั้นมาบูชา จนเกิดความรู้สึกว่าเป็นรายการเน้นเรื่องพระแทนที่จะเป็นรายการบอกบุญ และผมก็ไม่เคยคิดว่าพระเหล่านี้เป็นของผมแต่เพียงผู้เดียวจนใครจะมีซ้ำกับผมไม่ได้ถ้ามีซ้ำกับของผมก็กล่าวหาเขาไปเลยว่าเป็นของปลอมเพื่อที่จะลดความน่าเชื่อถือของบุคคลผู้นั้นไป...แล้วไปทำให้จิตของผู้ที่จะทำบุญไขว้เขวจนอาจเลิกทำบุญงานนั้นไป ซึ่งเป็นการขวางทางบุญผู้อื่น ผู้ที่ทำเช่นนี้ถืว่าแย่มากครับ

เอาอย่างนี้ครับคุณพรหมประกาศิต
    อยากได้พระชุดนี้ไหมครับ? หากต้องการผมจะฝากพระชุดนี้ให้คุณพัฒนาไปให้ เพื่อนำไปเทียบเคียงและหากมีโอกาสจะได้ให้พระอาจารย์ชยางกูรตรวจสอบอีกครั้งว่าของผมเป็นอย่างไร

ส่วนเรื่องที่สงสัยว่าผมจะไปเจอกรุใหญ่มานั้น ขอตอบว่าเป็นกรุใหญ่จริงแต่อยู่ที่ไหนยังไม่บอก แต่หากจำเป็นก็จะบอก และรู้ด้วยว่าใครมาเอาไปบ้าง?เอาไปเป็นจำนวนประมาณเท่าไหร่?เอาไปองค์ละเท่าไหร่?ผู้ที่เอาไปทำงานอยู่ที่ไหน?อายุเท่าไหร่?ผมมีข้อมูลอยู่ หากผมแฉออกมาก็จะสนุกกันใหญ่ แต่กระทู้นี้เป็นกระทู้บอกบุญไม่ใช่กระทู้แฉ จึงขอเก็บเรื่องสนุกนี้ไว้ก่อนจนกว่าผมจะทนการกวนใจไม่ไหวผมจะทยอยแฉออกมาจนหมดเปลือกเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2007
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้